Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Chất ảnh khi mở CS6 & DPP cùng 1 file ảnh. Mọi người giúp mình.

Chất ảnh khi mở CS6 & DPP cùng 1 file ảnh. Mọi người giúp mình.

Chào mọi người em có 1 vấn đề mún đc giúp đỡ ạ. Vài ngày trứoc em có chụp ảnh bằng 5D mark iii + 50f1.2 L và là file raw. Hôm nay em mở file ảnh để vọc màu và retouch chút xíu. Thì không hiểu tại sao khi mở lên bằng PTS cs6 thì màu bị bệt và rất xấu. Do em mới cài lại win và down bảng PTS cs6 rack nên k bit có ảnh hưởng k và camera raw của em là 7.3. còn khi em mở file raw trên DPP của Canon thì màu rất thực và rất đep. có ai bit cách khắc phục k aj. Bởi vì hầu hết em dùng PTS để blend màu. Mong mọi người giúp em. Thanks

Khi bạn mở bằng DPP có thể picture style bạn thiết lập khi chụp đã được áp vào file raw.

Còn mở bằng camera raw bạn xem được bức ảnh raw thực tế khi chụp nên màu sắc sẽ hơi xám.

Bạn hình dung khi bạn chụp 1 bức ảnh, trên cảm biến sẽ ghi lại 1 bức ảnh xám xám xỉn xỉn (raw), sau đó phần mềm trên chính máy ảnh sẽ xử lý (áp picture style, tương phản, bão hoà màu...) để ra 1 bức ảnh hiển thị trên màn hình máy ảnh, thông tin điều chỉnh này cũng được gắn kèm vào file raw để hiển thị trên một số phần mềm
    Được sửa bởi tu.t.a lúc 11:00 AM ngày 13-12-2013
    2x5DII, 15 f2.8, 20 f2.8, 35 f1.4L, 24-70 f2.8L, f135 2.0L, 200 f2.8L, 300 f4 IS L, 2x580 EXII

Quote Được gửi bởi tu.t.a View Post
    Khi bạn mở bằng DPP có thể picture style bạn thiết lập khi chụp đã được áp vào file raw.

Còn mở bằng camera raw bạn xem được bức ảnh raw thực tế khi chụp nên màu sắc sẽ hơi xám.

Bạn hình dung khi bạn chụp 1 bức ảnh, trên cảm biến sẽ ghi lại 1 bức ảnh xám xám xỉn xỉn (raw), sau đó phần mềm trên chính máy ảnh sẽ xử lý (áp picture style, tương phản, bão hoà màu...) để ra 1 bức ảnh hiển thị trên màn hình máy ảnh, thông tin điều chỉnh này cũng được gắn kèm vào file raw để hiển thị trên một số phần mềm
    cảm ơn bác nhé. Vậy bây h làm sao để mở trên CS6 mà ra hình như coi bên DPP bây h hả bác. Bởi vì hình bệt màu và xấu như vậy k thể blend dc :(

Mình không dùng camera raw nên không rõ nó có đọc được meta data được import trong file raw không (nhưng thấy Tây bảo là không :D http://www.dpreview.com/forums/post/27671689) Bạn điều chỉnh ở các thanh chỉnh trên camera raw để được hiệu ứng như ý, sau đó save lại thành preset để áp dụng cho các ảnh sau này. Hoặc bạn xuất ảnh qua DPP trước rồi mới chuyển qua photoshop xử lý.

Hoặc khi chụp bạn set máy về chế độ Neutral để không áp hiệu ứng nào vào file raw, mình thường làm như vậy, sau đó về xử lý qua Lightroom.
    2x5DII, 15 f2.8, 20 f2.8, 35 f1.4L, 24-70 f2.8L, f135 2.0L, 200 f2.8L, 300 f4 IS L, 2x580 EXII