Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 28

Chủ đề: Canon EOS 1 (SLR: 1, 1V, 1N, 1N-RS) (DSLR: 1D, 1DM2, 1Ds, 1DsM2) cần gạt 10h

Canon EOS 1 (SLR: 1, 1V, 1N, 1N-RS) (DSLR: 1D, 1DM2, 1Ds, 1DsM2) cần gạt 10h

Cần gạt múi 10h chỉ có ở một vài dòng Canon camera EOS 1 (SLR: 1, 1V, 1N, 1N-RS) (DSLR: 1D, 1D Mark II, 1Ds, 1Ds Mark II). Các dòng máy về sau không có cần gạt này.
    Canon body luôn cấp điện cho mạch AF thông qua các chấu tiếp xuc giữa body và lens

Chức năng của cần gạt này (khi được đẩy lên tức là nối, không đẩy tức là ngắt):

1. Dòng 1D(s) Mark I, II (em sẽ viết tắt là 1D) có 1 cái chốt ngay vị trí 10h đồng hồ (theo hướng nhìn từ ngoài vào sensor). Chốt này có nhiệm vụ contact với IC của mạch AF của lens Canon AF (Mark III trở về sau không có).

2. Với các lens AF Canon, ngàm luôn có cựa dài và đẩy chốt 10h này lên để contact với mạch AF của lens => lens nhận và phản hồi các lệnh điều khiển AF ==> hoạt động bình thường.

3. Với các lens không có mạch AF - cụ thể là các lens hỏng mạch AF hoặc các adapter mount to Canon EOS như M42, Contax, Nikon.... Do các adapter này có ngàm có cựa dài nên đẩy vào chốt 10h của 1D.
    Khi đó body cố contact với IC điều khiển của mạch AF, nhưng do không có mạch AF nên body không thể nhận được tín hiệu contact, khi ta nhấn nút chụp, body sẽ báo ERROR (lỗi không contact giữa body và lens) và treo gương lật không hạ xuống.

4. Từ (3) ta khắc phục bằng cách mài ngắn ngàm để không đẩy chốt 10h của 1D (nhắt kết nối), body 1D hiểu là lens non-AF (MF lens) => sẽ cho ta chụp thoải mái, không báo ERROR.

5. Thỉnh thoảng có một số adapter có ngàm có cựa đẩy chốt 10h ngắn nên không đẩy chốt 10h của 1D.
    - Nếu adapter mount này không có chịp AF confirm, ta chụp thoải mái như (4).
    - Nếu adapter mount này có chip AF confirm, body 1D cứ cấp điện cho mạch AF nhưng không nhận được dữ liệu contact từ mạch AF (do chốt 10h ngắt contact) là AF được nên liên tục cấp điện cho mạch AF (chủ yếu là điện để moteur AF làm việc) cho đến khi hết nguồn pin ==> pin nóng hoặc cháy main nguồn. Phải tháo chip AF confirm của loại mount adapter này để tránh sự cố cháy main.

Túm lại: Mount có ngạnh dài => gạt cần gạt 10h: phải có AF chip.
    - Khi không gạt, đẫu có AF confirm chip, camera cũng không nhận, nó vẫn báo khẩu là f/0.0, cho chụp thoải mái, nhưng camera vẫn cấp điện cho mạch AF confirm (trong đó có các chân cấp điện cho moteur) => hao pin liên tục với cường độ cao ==> hư mạch của camera.

Những lổi nhanh hết pin hay hư cả main (mạch nguồn) này xãy ra khi:
    - Adapter mount có chip AF confirm nhưng thiếu độ dài ngạnh để đá cựa chốt 10h trên EOS 1 (SLR: 1, 1V, 1N, 1N-RS) (DSLR: 1D, 1D Mark II, 1Ds, 1Ds Mark II). Lúc đó camera báo không có chip nhưng mạch điện vẫn cấp điện cho chip để giả định xoay moteur AF
    - Adapter mount có chip AF confirm nhưng lắp sai chút xíu hoặc vặn mount chưa hết nên sai tiếp điểm, chạm tiếp điểm. Lổi này xãy ra thường vì chip AF confirm được gắn vào mount adapter bằng keo, nên có thể sai vị trí.
    - Chip AF confirm có thể hỏng nên "nuốt điện".

Minh họa bằng hình 2 mount adapter M42/EOS
    Các bạn chú ý ngạnh trên mount adapter loại này dài hơn loại mount kia

Được sửa bởi 11002 lúc 07:14 PM ngày 12-01-2013 Reason: sai chính tả
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bác giải thích cho em rõ hơn được ko? Em chẳng hiểu 10h là cái gì cả.

Quote Được gửi bởi honzaplz View Post
    Bác giải thích cho em rõ hơn được ko? Em chẳng hiểu 10h là cái gì cả.
    Bạn đặt camera EOS 1 (mở nắp body) và cái đồng hồ để bàn cạnh nhau, mắt liếc về vị trí 10h của đồng hồ xong liếc qua camera mount sẽ thấy cái chốt đó nhé.

Bài này em viêt cho bác nào có Canon camera EOS 1, các bác khác không có thì đọc cho vui.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bạn đặt camera EOS 1 (mở nắp body) và cái đồng hồ để bàn cạnh nhau, mắt liếc về vị trí 10h của đồng hồ xong liếc qua camera mount sẽ thấy cái chốt đó nhé.

Bài này em viêt cho bác nào có Canon camera EOS 1, các bác khác không có thì đọc cho vui.
    Tks bác vì bài viết. Thế nếu mình dùng ngàm M42 ko có chip AF thì liệu có nguy cơ nào ko ạ?
    P/s: mình hay lắp Pentacon 135 f2.8 vào 1D M2 bằng ngàm M42 thường (loại 6$)
    Canon 1Ds mark II + 50 STM + Sigma 50 + Victory 3080

Em đã nhìn thấy rồi, bác ko nói rõ em cứ cắm lens vào tìm chỗ 10h :D. Thanks bác để em đọc tiếp xem.
    Được sửa bởi honzaplz lúc 02:18 AM ngày 26-12-2011

Sau vài giờ nghiên cứu thì em thấy có đôi chút khác biệt. Nhưng giờ khuya quá rồi nên lúc khác em comment sau.

Em cám ơn anh Toại nhiều,sau khi e dùng một miếng giấy nhỏ chêm thẳng vào chỗ cần gạt thì tất cả các lens đều báo khẩu và hoạt đông tốt rồi ah.
    Em có thêm 1 câu hỏi nữa ah: nếu e để luôn miếng giấy ở chỗ cần gạt,lúc đó cần gạt lúc nào cũng được gạt lên,vậy khi e mở máy mà không có lens thì có sao không ah

Sau khi kiểm tra 1 loạt mount (2x EMF Ni, 1X EMF C/Y, 1X EMF Pentax, 1X M42 AF confirm, 2X tube - 1 có AF confirm, 1 ko) với body 1Ds II, em có ý kiến như này:

- Tất cả các mount (trừ 2x tube và Pentax) đều có các cạnh dài > có đẩy lẫy 10h. Các mount này hoạt động 1 thời gian khá lâu nhưng ko có hiện tượng gì. Tạm thời kết luận là tốt.

- Với mount EMF Pentax (tất cả các mount của em đều là của hãng Big is), em mới mua chưa đầy 1 tháng. Kiểm tra lắp mount thì vẫn đẩy lẫy 10h, nhưng chỉ hoạt động tốt trên 450D còn trên 1Ds thì bị lỗi:
    1Ds II + Pentax 50 f1,2

- Với 2X tube:
    Trước kia em mua 1 ống tube trơn, khi gắn với 1Ds II thì chụp ko được. Khi bấm chụp, gương lật lên nhưng ko hồi lại mà giữ nguyên ở trên, phải tắt máy rồi bật lại thì gương mới xuống. Em suy đoán lúc đó là thiếu chip nên hệ thống chân cắm lens ko có điện > body ko hoạt động.
    Khi có tube có chip, cắm vào chụp thử thì thấy chụp được. Cái tube này em chưa chụp được buổi nào vì chưa có thời gian rảnh.

Lúc đọc bài của bác, em kiểm tra thì phát hiện ra tube trơn thì đủ dài > đá lẫy 10h, tube AF ngắn > ko đá lẫy. Sợ quá em đành cắt chip đưa sang cái kia, nhưng lạ thay nó vẫn ko hoạt động (lẫy đá, AF gắn chuẩn).

Như vậy theo quan điểm của các bác, giải thích hiện tượng đó thế nào?

EOS3 cũng có cái lẫy ở vị trí 10h khi em lắp mount thì không chụp được (nâng gương lên và báo bc). Em thử không lắp mount hay lens thì vẫn chụp tốt (vì không có chip AF như bài nói), em lấy tay gạt lẫy thì báo lỗi bc (vì không có chip AF mà). Mount là C/Y - EOS và Ni-EOS đều có AF confirm. Em nối thêm chân mount cho dài đủ gạt hết lẫy thì hết lỗi, AF confirm hoạt động tốt như trên máy khác. Thanks bác!
    Được sửa bởi AEIOU lúc 04:41 PM ngày 04-01-2012

@honzapls: chỉ có 1 số dòng có chốt 10h, dòng XX0D không có chốt 10h bác ạ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng