Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Hỏi về dead pixel, mong mọi người giúp

Unhappy Hỏi về dead pixel, mong mọi người giúp

Chào các bác, em là newbie muốn hỏi về dead pixel với. Chẳng là hôm nay chụp hình phát hoảng khi nhận ra một vài điểm trắng trên ảnh. Bật lại ảnh mấy hôm trước lên cũng y chang chính chỗ đó có điểm trắng, tuy nhỏ thôi nhưng giống như cái tật của mình vậy, ai lướt qua không để ý thì không biết chứ mình biết rồi thì lúc nào cũng nhìn vào cái chỗ đó đầu tiên ! Chấm trắng này mới bị cách đây vài hôm (Vì mình chụp để chế độ Folder theo ngày).

Zoom in:

Mình thì nghĩ (và mong) nó không phải là dead pixel vì mình đọc thấy dead pixel có màu đỏ hoặc xanh. Nhưng lạ ở chỗ là chụp khoảng vài chục tấm ngày hôm nay thì có năm bảy tấm không xuất hiện cái chấm trắng này. Còn chấm trắng này thì bất kể khẩu độ cũng như tốc độ, thích thì nó có không thích thì thôi :|

Lật lại cái ảnh đêm qua mình thử tập chụp tối để tốc 30s thì kết quả là vô số hạt trắng li ti như hình dưới:

Như vậy là do bẩn sensor hay bẩn mirror hay dead pixel vậy các bác ? Máy mình SONY ALPHA có chế độ CCD clean, bật lên thì nó lật cái mirror lên trên lộ sensor ra, định lấy tăm bông lau thử như không dám liều, nên lên diễn đàn hỏi cho chắc ăn...Các bác giúp mình nhé.

Test bằng cách tháo lens ra, vặn nắp body lại, chụp iso khoảng 400, chụp 2 shot ở tốc 1/10 và 10s, nhưng nhớ là chụp trong phòng hoàn toàn tối. Rồi bác xem hình trên body hoặc trên máy tính xem có death pixel ko :D

Có bạn à, mình dùng 2 lens chụp đều có chấm trắng, đóng nắp len chụp ISO 200 5s hay 1/10s cũng vẫn có chấm trắng Vậy chắc là dead pixel rồi phải không, cái này chắc không fix được hén :(

Quên nó đi. Sống đơn giản cho đời thanh thản.

Trừ khi chụp đủ sáng điều kiện bình thường mà có vài chục vài trăm chấm thì hẵng lăn tăn

Quote Được gửi bởi latu2006 View Post
    Quên nó đi. Sống đơn giản cho đời thanh thản.

Trừ khi chụp đủ sáng điều kiện bình thường mà có vài chục vài trăm chấm thì hẵng lăn tăn
    +1 \m/ .

đỏ hay xanh là hot pixel chứ nhỉ, trước mình hay phơi sáng cũng thường xuất hiện mấy điểm đỏ này, mà nhiều, 1 tấm phơi 30s cũng 7,8 điểm gì ấy, nhìn nhận ra ngay chứ ko nhỏ xíu như hình của chủ top ở trên đâu ...Nói chung để biết hot hay dead thì bác chủ down phần mềm hotpixel về test nhé, 3s ra kết quả liền :D
    chụp quài vẫn xấu

Quote Được gửi bởi Dorayaki View Post
    Test bằng cách tháo lens ra, vặn nắp body lại, chụp iso khoảng 400, chụp 2 shot ở tốc 1/10 và 10s, nhưng nhớ là chụp trong phòng hoàn toàn tối. Rồi bác xem hình trên body hoặc trên máy tính xem có death pixel ko :D
    bác cho em hỏi test dead pix thì chụp ở 10s có tác dụng gì ạ, tại sao ko dùng luôn kết quả ở 1/10s
    20D>40D>50D>5D>20D>5D MII>D700>1Ds MII>5D MII>60D>lại 1Ds MII>6D> chơi thiết bị

Cảm ơn các bạn đã góp ý, nhất là bác latu2006. Hy vọng một tháng nữa nó không từ 2 điểm như hiện nay nhân lên thành 20 điểm :(( Lúc đấy thì em sống không thanh thản được nữa đâu các bác ạ )

Chào Ban!
    Xin chia sẻ sự lo lắng của Bạn,mong Bạn cứ"bình tĩnh" mà sáng tác.Khi mua máy(máy chính hãng)sau mấy ngày chụp thử, Mình cũng phát hiện ra lỗi như máy của Bạn,đến nay "bệnh" vẫn ở mức độ đó.
    Chúc Bạn khỏe,chụp được nhiều ảnh đẹp để mọi người cùng thưởng thức.

mình mua máy 2nd test mấy cái cái nào cũng có vài điểm hot, dead... máy bạn bị ít đấy, con 40D của mình bị nhiều.
    sau một thời gian sông chung với nó giờ mình cũng chả để ý nữa
    Ước muốn mãi mãi chỉ là ước muốn
    nếu chúng ta không ..
    ..

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng