Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 51

Chủ đề: Ảnh kiến trúc

Ảnh kiến trúc

Topic này sẽ lần lượt giới thiệu ảnh kiến trúc và ảnh phong cảnh của mình cho mọi người ...ném đá. :D
    Đầu tiên là serie ảnh 1 cái bảo tàng.

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

Photo Album at Flickr

Min 50 1,7 Min 70-210 4 Min 200 2,8G TC Min APO 2x CZ 16-80 3,5-4,5

ảnh ko ấn tượng lắm bác ơi, có phần đơn điệu quá

Bộ ảnh hay quá, chụp kiến trúc không phải dễ, xử lý không khéo sẽ méo đổ ngay. Em thấy bác rất chú ý đến điểm này, chụp rất công phu.
    Tiếp nữa đi bác...
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Bác chụp ở 24mm với góc thế nào mà cứ thẳng đét... sợ thật :D bác chọn góc chuẩn lắm :D

Đồng ý với apham về việc xử lý 'méo đổ' của bác, nhưng tỉ lệ các không gian và ánh sáng trong ảnh còn đều đều quá, góc nhìn quen thuộc quá, chưa gây dc ấn tượng lắm bác ah

Ảnh chụp đẹp, nhưng mấy tấm đầu chụp trùng lặp.

@Picit: có lẽ bạn chờ đợi ảnh "postcard". Thể loại "ảnh kiến trúc" mình vừa post nằm ở 1 categorie riêng với những tiêu chí riêng, trong đó không có tiêu chí "ấn tượng". Nhưng để topic "hấp dẫn" hơn mình sẽ từ từ post loại "ảnh postcard" và "ảnh hấp dẫn" với những tiêu chí hoàn toàn khác.
    @Caohungvn : dùng ống 24 là 1 sai lầm của mình, nên sau đó phài chỉnh sửa lại rất công phu. Sau này khi chụp thể loại này nên dùng ống gì cho gần với giá trị 50mm (fullframe) nhất, vì đó là góc nhìn rõ bình thường của người.
    @SUM : ánh sáng "đều" và "góc nhìn quen thuộc" là mục tiêu, quản lí khá mệt á :D . Bản thân mình (và ông thầy + bạn bè) cực kì hài lòng với màu trắng và sắc xám của bộ ảnh này (nên mới khoe á) ka ka ka ...

Mình nói thêm 1 chút về thể loại này:
    Đây là loại ảnh của kiến trúc sư / hoặc chụp để kiến trúc sư, kỹ sư xây dựng dùng, trong đó đặc biệt chú ý:
    1.Phối cảnh chặt chẽ minh bạch (1 điểm tụ, 2 điểm tụ, đăng đối hay lệch..), thông tin cụ thể rõ ràng không lập lờ (cái gì cũng lồ lộ, trực tiếp và không đánh đố, không gây hiểu nhầm).
    2.Đường nét thẳng tuyệt đối và chân thật (các đường thẳng phải thằng, đường cong phải cong, đường song song phải song song ...) tương tự như vẽ kĩ thuật vậy.
    3.Góc nhìn phải là góc nhìn THẬT của người, tuyệt đối tái tạo lại chính xác khung cảnh THẬT của người xem (nên tuyệt đối không được tạo các ấn tượng "ba xạo", các góc-không-ai-nhìn, không hẹp hơn/rộng hơn trường nhìn rõ).
    4.Màu tuyệt đối chính xác (sắc, và độ).

Tóm lại là thông tin quan trọng hơn ấn tượng.Vì vậy nên chụp thế nào bảo đảm chất lượng "standard" trên mà vẫn hấp dẫn là mục tiêu khá khó khăn.
    2 tấm panorama trong bộ ảnh được xem là để "thu nhập thông tin" chứ không phải "tái tạo không gian". :D Rất vui là mọi người có hứng thú thể loại này, vì đúng là xem không "đã" lắm.

Mình sẽ post thêm vài tấm chụp kiểu "postcard" để so sánh, ở đó người chụp nhìn công trình với con mắt cùa người đi du lịch, đối tượng phục vụ khác, mục đích khác nên cũng mang những chất lượng khác.
    Được sửa bởi vutrungphong lúc 04:13 PM ngày 17-06-2007
    Photo Album at Flickr

Min 50 1,7 Min 70-210 4 Min 200 2,8G TC Min APO 2x CZ 16-80 3,5-4,5

thì ra em hiểu sai tiêu chí của ảnh trong topic, thanks bác đã giả thích :D

Thế mà bác không nói ngay "đây là loại ảnh của kiến trúc sư / hoặc chụp để kiến trúc sư, kỹ sư xây dựng dùng...", thế thì bác đã đạt được mục tiêu rồi đó.
    Spam: Bác là KTS hay sắp...? ở đây cũng nhiều Kiến đấy.:D
    Tiếp đi bác...

Quote Được gửi bởi miluxu
    Topic này sẽ lần lượt giới thiệu ảnh kiến trúc và ảnh phong cảnh của mình cho mọi người ...ném đá. :D
    Đầu tiên là serie ảnh 1 cái bảo tàng.

10

Bộ ảnh hay và chỉnh sưả Hoàn hảo quá.
    Bạn có thể giới thiệu cách chỉnh sửa trong PS không. Tôi làm tới lens correction là tắc tị :D

Ảnh số 10 người ta lót gạch cong?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng