Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: DSLR quay phim như thế nào ??

vậy có chế độ khóa sáng khi quay phim ko các bác , nếu cứ ngược sáng là hình tối thui , thì làm sao quay phim ?

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    vậy có chế độ khóa sáng khi quay phim ko các bác , nếu cứ ngược sáng là hình tối thui , thì làm sao quay phim ?
    cái này mình cũng có hỏi rồi! Có bạn trả lời là mua dàn đèn để rọi. Mình thấy bên DgCamera bán dàn khoảng 1tr2

các bác có hiểu biết , làm ơn giải thích cho em tí , Em thì cũng hiểu ít nhiều về máy chụp hình , nhưng với máy quay , nhất là quay bởi DSLR thì em mù tịt , nên có mấy câu hỏi sau ,đây là lấy 5dm2 làm chuẩn nhé

1- khi quay phim thì máy điều chỉnh phơi sáng bằng cái gì , vì hình như cái speed ko làm việc phải ko ạ ,thí dụ như khi để iso 400 , f = 4 thì khi mở ra 2.8 , cái gì sẽ thay đổi theo , ? iso ? hay cái gì nữa ???? vì cái speed ko làm việc , nếu đúng vậy , thì cái gì sẽ điều chỉnh exp cho tương ứng với cái F ??
    2- có chế độ av , tv , hay gì gì cho quay phim , giống như khi chụp ảnh ko
    3- khi đang quay mà zoom thì có phải lấy nét lại ko , và máy 5d2 có auto FC khi đang quay hay ko
    4- 5d2 có 1 hay 2 slot cards , có auto iso khi quay phim ko , có chụp hình khi đang quay phim được ko
    Bác nào có tài liệu nói về quay phim trên máy chụp làm ơn share cho em với
    5 - em có 1 lens tamron 28 - 75 f 2.8 for canon. nhìn vào chữ gì trên lens mà biết nó có xài cho FF được hay ko
    6 - lens FD với adapt to EF có xài cho 5d2 được ko , nếu có , thì nó có đo auto EXPO khi quay phim ko ?

cám ơn các bác nhiều lắm , các bác có biết thêm cái gì hay hay ngoài những câu hỏi của em thì nói cho em nghe thêm với nhé
    Thân mến
    1- Nếu quay phim với auto expose thì mọi thứ chỉ thay đổi được = EV. Trừ khi các thông số đã chạm nóc thì không thay đổi được nữa. Còn nế quay phim với manual expose thì chỉnh tay tất cả đều được. Tuy nhiên, tốc độ sẽ bị giới hạn bới fps của định dạng phim khi quay. Ví dụ như không thể kéo speed chậm hơn 1/60s nếu đang quay ở 60fps. Và khi ở Manual thì mọi thứ sáng này nọ đều hệt như chụp ảnh bình thường

2- Như trên, nếu auto thì khi chụp tất cả auto, còn manual thì thoải mái.

3- Khi quay mà zoom thì dĩ nhiên phải focus lại, nhấn 1/2 shutter button hoặc focus tay. Hình như Canon dSLR không con nào AF khi quay.

Ngược sáng mà muốn thấy mặt thì chấp nhận cháy background giống chụp ảnh thôi.
    550D 17-50/2.8 60/2 85/1.4 35/1.4 58/2 800/8
    Flickr

Sorry cho em đào nó lên 1 tí.

Việc là em đang dợt quay video với OMD E-M1: dùng Lens MF khi quay em chọn mode A nên có thể thay đổi được khẩu độ, nhưng với Lens AF thì máy cho chọn P, A, S, M rất ngon nhưng không thể thay đổi được.

Cho em hỏi tất cả các máy chụp hình đều bị như vậy hay chỉ máy mirrorless bị ?

Em mới test được vài clip video với em DBPOWER N6 các bác coi thử

Quote Được gửi bởi Quang-Huy View Post
    Sorry cho em đào nó lên 1 tí.

Việc là em đang dợt quay video với OMD E-M1: dùng Lens MF khi quay em chọn mode A nên có thể thay đổi được khẩu độ, nhưng với Lens AF thì máy cho chọn P, A, S, M rất ngon nhưng không thể thay đổi được.

Cho em hỏi tất cả các máy chụp hình đều bị như vậy hay chỉ máy mirrorless bị ?

Em mới test được vài clip video với em DBPOWER N6 các bác coi thử

Clip này ngon hơn cái trước bác QH, làm thêm đi bác

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Clip này ngon hơn cái trước bác QH, làm thêm đi bác
    Clip này mới sử dụng cái camera action Dbpower N6 4k, nó dùng sensor sony 20M nên rất đẹp & rất nét.

Hiện đang sell off có 60$ trên amazon đó bác, rất tiếc về phần Audio, thu âm thì không nghe được gì

Quang hiện quay full HDD không còn chổ chứa, nhưng mỗi lần xuất phim, cái PC cùi quá nên chẳng muốn làm.

Và phần music những bài hát mình thích khi lồng vô lại sợ bị vi phạm bản quyền

vậy speed hoạt động như thế nào , ko lẽ màn chập cứ đóng mở xoành xoạch liên tục sao? và cái 30/fsc- hoạt động ra sao? ?và nếu có thì khi tăng speed lên thì f có thay đổi ko ?? vẫn còn thắc mắc nhiều
    Theo kinh nghiệm của mình, thì trong khi quay phim màn trập không đóng mở liên tục đâu, nếu mà đóng mở thế thì ngay cả Canon 1DX cũng chỉ đóng mở được 14 lần/1s, và sau vài phút quay phim bác khai tử màn trập luôn. Đây là màn trập điện tử.
    Khi quay phim cảm biến sẽ phơi sáng trong khoảng thời gian bằng thời gian bác đặt, và cứ sau 1/30s thì tín hiệu trên cảm biến được truyền về bộ vi xử lý để tạo ra một khung hình, và sau đó tạo thành clip 30 fps.
    Canon 1Ds mark III + 24-70mm F2.8L USM

Quote Được gửi bởi Quang-Huy View Post
    Clip này mới sử dụng cái camera action Dbpower N6 4k, nó dùng sensor sony 20M nên rất đẹp & rất nét.

Hiện đang sell off có 60$ trên amazon đó bác, rất tiếc về phần Audio, thu âm thì không nghe được gì

Quang hiện quay full HDD không còn chổ chứa, nhưng mỗi lần xuất phim, cái PC cùi quá nên chẳng muốn làm.

Và phần music những bài hát mình thích khi lồng vô lại sợ bị vi phạm bản quyền

mình cũng thắc mắc chỗ này .vi trên youtube có rất nhiều người up load music .film .v.v mà sao chẳng thấy bị soi bản quyền .con mình đôi khi up 1 video gia đình mà lúc ấy tv đang có ca nhạc nó thu luôn vào ,the mà cũng bị nó rep bản quyền
    không biết mấy người up load đó họ làm thế nào để tránh !!!!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12