Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 55

Chủ đề: " Lộ hàng " từ ngữ khó hiểu ???

Các bác lại vô quăng đá ném gạch rồi
    Bác chủ hỏi Lộ Hàng trong Tán gẫu mấy bữa nay thôi.Em tra trong Tường thuật trực tiếp chatlog của 2 mẫu trong cuộc dzụ "Chuốc rượu.." thì hóa ra: Hàng= Lông
    FX để Crop, DX để Avatar

"hàng" thì đương nhiên phải bán, phải mua. Mà để mua mà bán đương nhiên khách phải xem. Mà để xem thì phải chụp để show. Mà đã chụp mà show cho đối tượng nhìn lại không mua thì gọi là "lộ". Em hiểu đơn giản thế. Hí hí
    Ước gì gặp được người tri kỷ. Đem rượu, đem mồi tuý luý chơi.

Em đọc các comment giải nghĩa từ "lộ hàng" của các bác mà em cứ cười ngất ngây vì quá đã!!! many thanks các bác đã mở rộng tầm nhìn cho em. =))

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Quên! Em viết tiếp.
    Jân chơi nói "lộ hàng" tức là bị CA thấy hàng và có nguy cơ cao bị tóm.
    Ngoài ra jân chơi còn "lộ hàng" để hù doa, có khi còn "show hàng" với đàn em để chứng minh đẳng cấp, show hàng với đối thủ để gờm nhau - à quên cái này gọi là "nhá hàng"

Bác nào hưỡn hưỡn tiếp tục giúp em.
    Ka ka ka, anh Toại đã nhận được "hàng" của em giao tới nhà chưa, thấy giá cả hàng hóa thế nào, nếu đã nhận "hàng" mà thấy giá cả không hợp lý thì nhớ PM cho em nhá chứ đừng post bài lên đây thì em chít đói.

Em học kinh tế mấy năm trời (chưa nhận được cái bằng nữa) mà giờ ngồi suy nghĩ mãi thắc mắc này của bác gatgu cũng chưa ra chữ "Lộ Hàng" đành hóng hớt chờ các cao thủ vào giải thích tiếp. Giờ VNPHOTO có nhiều topic nóng hổi quá, ngồi làm việc mà cứ 10 phút lại phải nhấn F5 ở mục Tán gẫu một lần, haizzzz.
    Sony alpha A100 + Sal 18 - 55

Thế nếu nội thất nhà em mà cứ "lồ lộ" ra thì có phải là hàng không các bác

Bác Gatgu nhé, em đã xem và lưu lại. Sau này có việc để khai thác. Heheheh

Quote Được gửi bởi copthuy
    Chắc người ta viết nhầm dấu sắc thành dấu huyền đó bác.
    Quote Được gửi bởi muctau
    Em thì cho rằng cái gì gọi là "hàng" (hàng hóa) thì chắc mua bán được, những thứ mà mua bán được thì chắc gọi là "hàng" chắc cũng đúng. Mời các bác có kiến thức kinh tế vô giúp !
    Theo em được biết thì từ này có từ lâu rồi,đến nay mới được sử dụng phổ biến,xem như 1 từ hoài cổ ! Nghe các tiền bối kể lại (Từ thời bao cấp ấy- Hàng hóa khan hiếm ,muốn trao đổi mua bán phải che giấu dưới mọi hình thức ,khi bị kiểm tra phát hiện thì gọi là "lộ hàng" =>Nên em định nghĩa như sau:
    " Một thứ có giá trị - có thể đem trao đổi mua bán, được cất giấu rất kỹ,nhưng lại để người khác nhìn thấy=>gọi là "lộ hàng".
    Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Hàng theo nghĩa thông dụng nhất là hàng hóa, theo nghĩa tối tăm nhất là quan tài - cực tối khi nó nằm dưới 3 tấc đất
    Ngoài ra giới trẻ hiện nay hay dùng từ hàng để chỉ đồ chơi: Hàng "nóng" là thứ có thể dùng để bắn, khạc ra lữa ...; Hàng lạnh là thứ dùng chém, xã thịt, quét cẳng ...; Ngoài ra còn có hàng không nóng cỡ >100 độ C, không lạnh đến rùng mình mà chính là hàng âm ấm - cái này em cũng chỉ mới nghe nói, nhưng chưa mục sở thị nên em không dám bàn tiếp
    Há há em thích các cái cách hiểu như này quá đi mấy :9

Quote Được gửi bởi gatgu View Post
    Mấy hôm nay em bắt gặp từ-ngữ " Lộ Hàng " được lập đi lập lại nhiều lần trên topic Tán gẫu . Suy lựng mãi mà không ra nghĩa ngữ .
    Vậy quí vị nào rành ngôn ngữ học thì trả lời cho em am-tường :" Lộ hàng " là gì ?? Thế nào là .... " hàng " ....
    Hàng có phải là hàng-hóa ???
    Có bán được không ??
    Em ngu lắm !!!???....
    Mời qúi-vị cho thỉnh-thị cao kiến lựng bàn .
    Em viết theo trí nhớ của em, vì em nghĩ quá trình xuất hiện của nghĩa của từ này cũng lâu lâu rồi.
    Trước hết là chữ "hàng" - trong từ "hàng hóa". Từ lúc em bé xíu đến gần đây, chữ này mang ý nghĩa hoàn toàn vô hại. Hàng hóa - những thứ được mua đi bán lại ngoài chợ, trong cửa hàng .....
    Đầu tiên là khoảng những nam 2000, dân HN dùng chữ "hàng" để chỉ các cô gái bán hoa - mang thân thể của mình, con người mình ra làm hàng hóa. Xuất hiện từ "con hàng". Rồi "hàng về" - khi đến các tụ điểm ăn chơi yêu cầu có "tay vịn". Rồi đội ngũ xe ôm chở "hàng" đi giao .....
    Sau đó từ "hàng" này được dùng phổ biến hơn, với nghĩa là các bộ phận làm nên giá trị của "con hàng". Lúc này xuất hiện cụm từ "xem hàng", "kiểm hàng"....
    Và đến gần đây đâu đó khoảng 2008, 2009 các anh chị phóng viên, nhất là phóng viên của các tờ báo trực tuyến lá cải hay giật tít câu khách đã chính thức đưa nghĩa mới của từ "hàng" này vào văn viết & các phương tiện thông tin đại chúng thông qua cụm từ "lộ hàng". Một từ ngữ vỉa hè. mang nghĩa rất xấu đã được chính thức đi vào đời sống văn hóa. Buồn :-((
    Với em, từ khi nghe thấy từ "hàng" với nghĩa này, đã tránh dùng nó trong giao tiếp hàng ngày. Nhưng nhiều người không biết, không hiểu nguồn gốc phát sinh của nó vẫn dùng cực kỳ vô tư. Buồn tập 2 :-((
    7D
    <Tok 11-16> <Sig 18-35 1.8> <Tam 70-300 VC> <50 1.8> <Tam 90 2.8 Macro>
    550EX +Yongnuo 560

Hàng nghĩa là dùng để trao đổi, mua bán thậm chí là tặng nhau.

Nhưng với em thì cứ là "hàng" là tránh ra thôi!

Ba mẹ em căn dặn vậy. Em thì nghe lời, chỉ đứng xa xa dòm thôi. )
    Chậm để trải nghiệm!!!

Quote Được gửi bởi toanco_k32 View Post
    .....
    Đầu tiên là khoảng những nam 2000, dân HN dùng chữ "hàng" để chỉ các cô gái bán hoa - mang thân thể của mình, con người mình ra làm hàng hóa. Xuất hiện từ "con hàng". Rồi "hàng về" - khi đến các tụ điểm ăn chơi yêu cầu có "tay vịn". Rồi đội ngũ xe ôm chở "hàng" đi giao .....
    Sau đó từ "hàng" này được dùng phổ biến hơn, với nghĩa là các bộ phận làm nên giá trị của "con hàng". Lúc này xuất hiện cụm từ "xem hàng", "kiểm hàng"....
    :-((

Ha Ha Ha !! Em hỉu òi !! Hình như trong cảnh huống này còn có cụm từ : " ... Chào hàng ... ?? " hoặc... " cho xem hàng "
    Muốn được xem hàng thì phải nhá ... " hàng " ( xiền ) trước .
    Fone : 0903710725

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng