Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 35

Chủ đề: Khi bạn chụp hình với người mẫu

Khi bạn chụp hình với người mẫu

Mục đích của bài viết

1. Em viết bài này chỉ có một mục đích duy nhất. Nó dùng để cung cấp thông tin, và kèm theo bằng chứng, để cho những bạn chụp ảnh nào mà trong tương lai sắp đến cần phải làm việc với người mẫu nên làm theo để loại bỏ hoàn toàn những rủi ro tranh chấp có thể xảy ra giữa hai bên liên quan đến việc đụng chạm vào cơ thể người mẫu.

2. Bài viết này được tạo ra trong room Thảo Luận vì nó chỉ dành cho những bạn nào là thành viên đã có nhiều tham gia vào diễn đàn. Bạn cần phải có ít nhất 50 bài viết mới đủ quyền tham gia viết bài trong topic.

Không nên đụng vào người mẫu trừ phi được phép

3. Bản thân em chưa bao giờ chụp người mẫu ở Việt Nam cho nên thật sự em không biết về nguyên tắc quan trọng nhất trong việc làm việc với mẫu (không đụng vào mẫu) các anh và các bạn ở Việt Nam có tuân thủ hay không. Bản thân em có chụp studio portraits (và đa số người mẫu nữ đều là luật sư) và ngay từ đầu em đã có biết nguyên tắc này. Nghĩa là không bao giờ đụng chạm vào mẫu, nhất là đụng vào phần gần trước ngực (khoan nói đến những nơi khác nhạy cảm hơn) mà chưa hỏi trước và chưa được phép.

4. Hoàn toàn là sự thật khi chúng ta chụp hình sẽ xảy ra tình huống tóc không đúng hoặc áo bị tuột mà mẫu không thấy chúng ta sẽ thấy và một số trong chúng ta thật sự lúc đó hoàn toàn đụng vào chỉnh sửa là vì công việc thuần túy. Tuy nhiên, việc mẫu có cảm nhận tương tự hay không là một rủi ro rất lớn như sau:
    4.1 Rủi ro thứ nhất là mẫu cảm thấy không thoải mái. Khi trường hợp này xảy ra, tâm trạng mẫu sẽ thể hiện trên ống kính nếu ảnh có cho thấy biểu hiện khuôn mặt.

4.2 Rủi ro thứ hai (và lớn hơn) là rủi ro bị liên lụy đến luật pháp. Ở các quốc gia có luật pháp tốt chống việc lạm dụng tình dục với phụ nữ, nếu như chúng ta đụng vào phần nhạy cảm của phụ nữ, những người mẫu này sẽ ngay lập tức khai báo với cảnh sát và cảnh sát sẽ mời chúng ta lên phỏng vấn để lấy bằng chứng. Sau đó, dựa vào bằng chứng cả hai bên, cảnh sát sẽ quyết định có khởi tố trường hợp này hay không.

4.3 Nếu như chúng ta nhận được trát hầu tòa của cảnh sát, việc chúng ta có bị phạt tiền hay ở tù hay không là do thẩm phán quyết định và dựa vào tranh luận tại tòa. Tuy nhiên, để đi ra tòa, chúng ta phải thuê luật sư và chi phí thuê luật sư nước ngoài rất đắt tiền.

4.4 Luật pháp vn có thể chưa đến mức mạnh mẽ như thế nhưng trong tương lai, khi Việt Nam trở thành nước phát triển và có luật pháp tốt, điều này sẽ xảy ra.

5. Chính vì rủi ro nêu lên trong điểm 4, những người chụp ảnh chuyên nghiệp professional ở nước ngoài đều tạo ra những nguyên tắc bất thành văn khi làm việc với mẫu. Em xin gửi vào topic này năm links làm bằng chứng ở điểm đang nêu. Trong tất cả năm links này, nếu các bạn có thể đọc tiếng Anh được, bạn sẽ thấy những professional photographers đều khuyên rằng "không được đụng vào mẫu khi trừ phi được phép".

http://learnmorephoto.com/team-effor...ith-models.php

http://www.alexpounds.com/photograph...withmodels.php

http://www.lightstalking.com/10-tips...ng-with-models

http://www.apogeephoto.com/aug2008/adler82008.shtml

http://www.frankdoorhof.com/site/201...h-your-models/

6. Em muốn các anh và các bạn lưu tâm đến link cuối cùng trong đó nhấn mạnh nguyên tắc không đụng vào mẫu là nguyên tắc đầu tiên và rất quan trọng (first and very important) đối với bất cứ ai làm việc với mẫu. Đây là hình minh họa của họ cung cấp:

Điều cần nhớ cho cả photographer và mẫu ở Việt Nam

7. Theo em nghĩ, đối với những anh đang làm việc với người mẫu ở Việt Nam, sự việc vừa qua không có nghĩa là các anh nên giới hạn mình chỉ làm việc với một thành phần người mẫu nào đó. Làm như vậy là giải pháp tự giới hạn tầm hoạt động làm việc của mình.

8. Em mong rằng, qua bài viết nhỏ bé này, cả hai phía photographer và người mẫu nữ sẽ làm việc với nhau theo một phương thức mới. Tốt nhất là không bao giờ đụng chạm vào mẫu. Nếu như cần phải sửa cho mẫu, hoặc là nói cho mẫu biết vạ họ tự đứng trước gương sửa lại hoặc là đề nghị stylist con gái đến sửa cho mẫu và phải hỏi ý của mẫu trước khi chạm vào.

9. Chúng ta hãy nhớ là, ở xã hội Đông Á hiện tại, để một người con gái (nhất là còn trẻ) mang việc bị sờ mó lên public (forum hay tòa án công khai) là một việc không vui vẻ gì và còn ảnh hưởng đến gia đình tương lai của họ. Đây là kinh nghiệm làm việc của em khi tiếp xúc với thân chủ là con gái Á Đông và con gái Tây liên quan đến vụ liên quan đến trai gái. Con gái Tây họ khác. Những việc này họ sẵn sàng mang ra tòa án. Con gái Á nhất là còn ở Việt Nam sống trong xã hội hiện tại nó khác. Họ cần phải kín đáo hơn. Một người con gái đàng hoàng sẽ không bao giờ sử dụng những vụ tai tiếng về tình dục để tạo chỗ đứng trong xã hội cho mình như Paris Hilton.

10. Chính vì quan niệm xã hội trong điểm 9 đã nêu, và nếu như chúng ta photographer tuân theo nguyên tắc là không đụng chạm vào mẫu chưa cho phép một cách rõ ràng, sẽ rất khó xảy ra trường hợp mẫu lên public la lên là photographer lạm dụng tình dục với mẫu.

11. Đừng vì vấn đề đang xảy ra mà hạn chế cơ hội của mình khi làm việc với tất cả các thành phần người mẫu chuyên nghiệp hay không chuyên nghiệp.

12. Cám ơn mọi người đã dành thời gian đọc bài viết của em.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Cảm ơn bác Nikonian Các nguyên tắc này cố gắng tuân thủ sẽ giúp bảo vệ photographer khỏi các phiền toái có thể gặp phải .
    Với nếu được bác tư vấn thêm về việc có cái thỏa thuận chụp ảnh gì luôn đi ạ. Tránh luôn trường hợp mẫu kiện NAG sử dụng hình ảnh trái phép
    Được sửa bởi siriusB lúc 09:17 AM ngày 13-12-2011

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Mục đích của bài viết
    4. Hoàn toàn là sự thật khi chúng ta chụp hình sẽ xảy ra tình huống tóc không đúng hoặc áo bị tuột mà mẫu không thấy chúng ta sẽ thấy và một số trong chúng ta thật sự lúc đó hoàn toàn đụng vào chỉnh sửa là vì công việc thuần túy. Tuy nhiên, việc mẫu có cảm nhận tương tự hay không là một rủi ro rất lớn như sau...
    Hoàn toàn đồng ý với anh Nikonian. Ngay cả khi chụp bình thường, em cũng chỉ nhắc mẫu để họ tự sửa trang phục, hạn chế tối đa việc tự ý đụng chạm mẫu, mình thì vô tư nhưng đối phương có cùng cảm nhận không mới là vấn đề.
    Sony A850, A99M2: CZ 24/2, CZ 135/1.8, Tamron 180/3.5, 70-200/2.8 _ Min 17-35D, 28-70G

5 phút cho quảng cáo.

Tất cả các bác chụp mẫu các thể loại, hãy chuyển sang sài lens 135 trên crop và 200 trên FF. Lúc đó bảo đảm chỉ vài lần di chuyển thì các bác sẽ chán và dùng...loa để điều khiển mẫu hoặc hô hào stylist làm hộ.

Bác nào cảm thấy tâm mình còn hay dậy sóng thì nên đầu tư lens...400mm

Thực ra em dám cá xưa nay các bác chụp ảnh cũng ít để ý tới vụ đụng chạm mẫu để sửa áo, dáng etc là chuyện "lạm dụng tình dục". (Giả dụ là không có tà ý gì) Cũng giống ông bà ta xưa nay toàn hôn hít cháu nhỏ mà không ai nghĩ là chuyện "yêu râu xanh". Ngày trước em ra tiệm chụp ảnh cưới, ông thợ toàn sửa váy, dáng, nhiều lúc kéo lại tua ren ở ngực, eo... mình cũng thấy mất bình tĩnh và không thoải mái, nhưng mà cũng cho qua vì không nghĩ đến chuyện bị lạm dụng tình dục, mà chỉ thấy chắc là việc cần phải vậy.

Giờ thì văn hóa phát triển, người ta ngày càng quan tâm đến cái tôi của mình, chuyện đụng chạm trở thành nhạy cảm, do đó các bác nhiếp ảnh gia và người mẫu cũng nên trao đổi về các nguyên tắc làm việc trước khi bấm máy để khỏi bị chuyện trớ trêu. Ở Việt Nam chưa có luật/ tiền lệ về vấn đề này nên ranh giới giữa tác nghiệp và cái gọi là lạm dụng tình dục trở nên mong manh, tùy vào quan điểm và đánh giá của người trong cuộc. Kẻ xuề xòa thì cho là chuyện "phải đụng mới sửa dáng được", người nghiêm trọng thì thấy không ổn. Em thấy nên có ê kip làm việc, hoặc nếu chụp với phó nháy solo thì nên có người đi chung.

Vài dòng góp thêm ý kiến.

Cám ơn bài viết của bác Nikonian2006, rất bổ ích.
    Trong thực tế ở VN: Nếu bạn cần thiết chỉnh sửa trang phục cho mẫu, hay xin phép mẫu trước khi làm và nhất thiết phải có sự đồng ý của mẫu.

Xin phép hh chú Huy Viên, cháu post link minh họa:
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...910#post279910
    Chuyện xãy ra giữa thanh thiên bạch nhật và có sự chứng kiến của hơn 50 con mắt, trong đó có cả Hoa Hậu Quý Bà cùng vài nhân vật tên tuổi khác.
    Chúc Bình An
    FaceBook

KN của em là khi thấy chi tiết cần chỉnh gọi ngay stylist, make up yêu cầu chỉnh, còn nếu đi chụp chơi thì tùy mẫu nếu mẫu thoải mái thì mình hỏi mẫu rồi xử luôn cũng được, nếu không thì kêu mẫu tự xử hoặc nhờ bạn của mẫu xử.

Em nói thật với các bác, những điều bác Nikonian2006 nói thì ai chụp mẫu nude hoặc ảnh gợi cảm tí cũng biết hết chứ không phải không biết, đa số người chơi bộ môn này đều có 1 trình độ học vấn nhất định cả chứ ít ai không ăn học lại mê môn này lắm. Những ai tâm sạch và chụp ảnh nghiêm túc thì chắc chắn đều tuân thủ nguyên tắc và biết cách tự vệ cho mình và cho mẫu. Còn lại ai chụp nude mà chỉ 1 mình đối diện với mẫu mà bảo mình sạch ko có ý định gì thì khó tin lắm, cho dù chụp mà không đụng chạm vào mẫu thì chí ít cũng để thỏa mãn cái thị dâm của bản thân. Tốt nhất, chụp mẫu nude hay không nude gì thì ít nhất phải có thêm người thứ 3 tham gia để có gì còn làm chứng, không có thì không chụp.

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Em nói thật với các bác, những điều bác Nikonian2006 nói thì ai chụp mẫu nude hoặc ảnh gợi cảm tí cũng biết hết chứ không phải không biết, đa số người chơi bộ môn này đều có 1 trình độ học vấn nhất định cả chứ ít ai không ăn học lại mê môn này lắm. Những ai tâm sạch và chụp ảnh nghiêm túc thì chắc chắn đều tuân thủ nguyên tắc và biết cách tự vệ cho mình và cho mẫu. Còn lại ai chụp nude mà chỉ 1 mình đối diện với mẫu mà bảo mình sạch ko có ý định gì thì khó tin lắm, cho dù chụp mà không đụng chạm vào mẫu thì chí ít cũng để thỏa mãn cái thị dâm của bản thân. Tốt nhất, chụp mẫu nude hay không nude gì thì ít nhất phải có thêm người thứ 3 tham gia để có gì còn làm chứng, không có thì không chụp.
    Cái này tranh luận ở đây thì giống tán gẫu quá nhưng thẳng thắn mà nói thì đó là quan điểm của bác, bác có quyền nói. Nhưng xin đừng dùng những câu chữ khẳng định khi nó chỉ là quan điểm cá nhân. Nhất là nếu bác chưa có trải nghiệm đó thì càng k nên suy luận (còn có rồi và đó là kinh nghiệm của bác thì cũng vẫn chỉ áp dụng cho cá nhân)

Quote Được gửi bởi siriusB View Post
    Cảm ơn bác Nikonian Các nguyên tắc này cố gắng tuân thủ sẽ giúp bảo vệ photographer khỏi các phiền toái có thể gặp phải .
    Với nếu được bác tư vấn thêm về việc có cái thỏa thuận chụp ảnh gì luôn đi ạ. Tránh luôn trường hợp mẫu kiện NAG sử dụng hình ảnh trái phép
    1. Anh SiriusB vui lòng giải thích thêm chi tiết cho em hiểu anh cần hỏi vấn đề gì để em biết em trả lời. Theo em đoán trong lời viết ngắn gọn của anh là anh hỏi về model release phải không anh?

2. Nếu mà anh hỏi em về việc sợ nếu không ký model release thì model có thể kiện photographer đòi bồi thường thì em chỉ nói sơ qua. Nếu như không có model release trong đó model hoàn toàn đồng ý cho phép photographer sử dụng ảnh cho mục đích thương mại thì lúc đó model sẽ có hai người có thể kiện được theo án dân sự. Ngoài việc kiện thì trong hệ thống luật pháp của em còn cho phép xin khẩn cấp lệnh cấm chế cấm không cho công ty sử dụng hình ảnh đã mua (cho dù đã mua một cách hợp lệ) để chờ phán xét cuối cùng của tòa án. Trong trường hợp đó thì nó sẽ làm cản trở công việc công ty của anh và lại phải quay trở lại đem photographer ra tòa đồi bồi thường do vi phạm hợp đồng (bán ảnh mà không có bản quyền hoàn toàn). Em không biết luật pháp vn hiện tại thế nào liên quan đến lệnh cấm chế tạm thời nhưng em nghĩ là có lẽ không có hệ thống hoàn thiện như thế này.

3. Khi câu hỏi của anh rõ ràng hơn thì em sẽ trả lời cho anh. Anh chỉ lưu ý là những điều em nói áp dụng cho những thương vụ lớn hoặc liên quan đến yếu tố nước ngoài chứ hiện tại cơ chế luật pháp Việt Nam chưa khuyến khích việc kiện tụng như thế này vì hệ thống luật pháp chưa đủ độ phức tạp để tạo niềm tin trong nhân dân liên quan đến tranh chấp thương mại.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng