Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: (Giúp đỡ ) So sánh 17-50 tamron f2.8 VC và Sigma 30mm/1.4DC HSM for Canon

(Giúp đỡ ) So sánh 17-50 tamron f2.8 VC và Sigma 30mm/1.4DC HSM for Canon

Hiện giờ em có 2 body , 40D và 550D, nhưng chỉ còn mỗi len 17-50 tamron nonVC . Các len khác hiện đã bán sạch. Em tính mua thêm 1 len để chụp , gấu nhà em cầm 550D nên lúc nào cũng cầm tamron đi chụp, em toàn chờ đợi ,nên tính mua thêm 1 len. Hiện đang phân vân về độ tiện dụng của 2 len 17-50 tamron f2.8 VC và Sigma 30mm/1.4DC HSM for Canon FOR WALK AROUND . Tiền thì có tầm 10 tr ( giá 2 con trên cũng cỡ đó) . Cũng suy nghĩ khá kĩ nhưng cũng còn phân vân nhiều về độ tiện dụng cũng như buiilt của 2 len trên .Cũng mới có vài nhận xét:
    Phong cảnh: tamron chiếm ưu thế hơn về mặt wide. Nét thì em chưa biết được.
    Đời thường: Sigma tỏ rỏ ưu thế về mặt độ mở . tiện dụng khi chụp tối.
    Chân dung: Chưa biết.

Em thì em ưu tiên hẳn về phong cảnh và đời thường. Về mặt chân dung thì em nghĩ 2 con trên tương đương. .Em đau đầu quá mong bác giúp đỡ cho
    Được sửa bởi archi_phan lúc 10:16 PM ngày 12-12-2011

nếu vậy thì tamron thích hợp hơn rồi. chân dung cũng đẹp hơn sigma 30 f/1.4. về độ nét thì đảm báo là tamron rất ổn. nhưng nếu mua tamron thì lấy bản non-vc tốt hơn (chất ảnh đẹp hơn)

Để thêm tiền tí làm em 15-85 đi bác, chơi phong cảnh luôn. Mấy con này bác đã chụp thử rồi mà
    Everything is beautiful but not everyone sees it

1 con fix normal, 1 con zoom wide, sao mà so sánh với nhau được khi mục đích sử dụng khác nhau.

Quote Được gửi bởi td18nguyen View Post
    nếu vậy thì tamron thích hợp hơn rồi. chân dung cũng đẹp hơn sigma 30 f/1.4. về độ nét thì đảm báo là tamron rất ổn. nhưng nếu mua tamron thì lấy bản non-vc tốt hơn (chất ảnh đẹp hơn)
    Quote Được gửi bởi nhocsg View Post
    Để thêm tiền tí làm em 15-85 đi bác, chơi phong cảnh luôn. Mấy con này bác đã chụp thử rồi mà
    Đầu tiên em xin cám ơn 2 bác đã nhiệt tình tư vấn . đầu tiên là em xin xác nhận bản VC hoàn toàn nét ngang non -VC ở bất kì tiêu cự nào. Em đã chụp test ở cả điều kiện ánh sáng tốt và ánh sáng yếu . VC hơn về mọi mặt.Em đang có bản nonVC và thằng bạn thân thì có con VC. Chân dung 30 1.4 thì từ bữa mượn len anh Colour-Blind để chụp cháu nhỏ thì đến nay len ấy vẫn bay vòng vòng trên đầu em mỗi tối . .Thật sự là rất thích. Em cần bác nào thật sự đã và đang sử dụng em 30 1.4 để chụp. Và cảm thấy nó tiện dụng đến thế nào. Đáng lẽ em tính gọi điện hỏi anh Colour-Blind nhưng em lại không có số , với em muốn hỏi thêm ý kiến mọi người về độ tiện dụng của nó. bản thân em chắc sẽ xài nó đến tết luôn và không thay đổi nữa. Rất mong có thêm sự góp ý của anh em.
    @anh phương: Em thích 1 con walk around. con fix 30 cũng như 17-50 là 1 lựa chọn lý tưởng chứ anh,. :D.Em đã chán thay len rồi. Bữa rồi em lên đà lạt chụp , em vốn thích lang thang.kẹt lúc trời mưa có cảnh đẹp lại thay len. bụi với nước mưa mém vào mấy lần. em xót cái body quá
    Được sửa bởi archi_phan lúc 10:18 PM ngày 12-12-2011

làm cái ống fix cho thú vị đi bác! Đã có 17-50 rồi thì thêm gì phí quá!
    5DMII + 17-35Tam + 50 1.4 Sig + 135L

Tiếp tục chơi Tam 17-50 đi archi_phan. Khi nào chuẩn bị tâm lý vững chắc cho việc xài lens for (nhất là Sigma) và làm quen với cách chụp prime lens thì hãy mua Sig 30mm, nếu không thì mua về lại lăn tăn trước lời chê khen của mọi người, còn 1 điều nữa là xác định ko lên FF thì hãy chơi Sig 30 khỏi mắc công thanh lý sau này. Anh thì xác định Canon thì chỉ chơi crop và crop nên sẽ dính chặt với con Sig 30 để dành chụp gia đình bạn bè, chơi Canon có lên thì chỉ lên dòng 1D...mà xa vời quá nên không dám nghĩ, còn nếu đủ $ lên FF thì sẽ đào tẩu qua FF của Ni :D.

Bonus cho 1 tấm thèm chơi :D

Body 40D, iso 800, f1.4, tốc 1/30s, Flash off.

P/S: Chơi prime lens thì đừng nghĩ tới tính tiện dụng khi so với zoom, chắc chắn điểm này không thể bằng zoom. Còn tiêu cự 30mm trên crop này có thể nói là dễ chụp nhất (nên cũng tiện hơn) so với tiêu cự 50mm, 85mm...và ở Sig 30 thì chụp tốt từ khẩu f1.4 đến f5.6, đối với anh thế là đủ, ít khi khép sâu hơn.
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 12:03 AM ngày 13-12-2011

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Tiếp tục chơi Tam 17-50 đi archi_phan. Khi nào chuẩn bị tâm lý vững chắc cho việc xài lens for (nhất là Sigma) và làm quen với cách chụp prime lens thì hãy mua Sig 30mm, nếu không thì mua về lại lăn tăn trước lời chê khen của mọi người, còn 1 điều nữa là xác định ko lên FF thì hãy chơi Sig 30 khỏi mắc công thanh lý sau này. Anh thì xác định Canon thì chỉ chơi crop và crop nên sẽ dính chặt với con Sig 30 để dành chụp gia đình bạn bè, chơi Canon có lên thì chỉ lên dòng 1D...mà xa vời quá nên không dám nghĩ, còn nếu đủ $ lên FF thì sẽ đào tẩu qua FF của Ni :D.

Bonus cho 1 tấm thèm chơi :D

Body 40D, iso 800, f1.4, tốc 1/30s, Flash off.

P/S: Chơi prime lens thì đừng nghĩ tới tính tiện dụng khi so với zoom, chắc chắn điểm này không thể bằng zoom. Còn tiêu cự 30mm trên crop này có thể nói là dễ chụp nhất (nên cũng tiện hơn) so với tiêu cự 50mm, 85mm...và ở Sig 30 thì chụp tốt từ khẩu f1.4 đến f5.6, đối với anh thế là đủ, ít khi khép sâu hơn.
    Anh thuốc kiểu này thì ...có giết em không...khuyên em chơi tamron xong lại bonus 1 tấm nhìn muốn nhỏ nước dãi .Tamron cũng là for thôi đó anh.:((. Con này walk around có tốt không anh. Anh có hay chụp phong cảnh/ streetlife không. Anh thấy nó thế nào.

bác cho em số em vác sigma ra cho bác test nguyên buổi tiện thể em học hỏi luôn

Quote Được gửi bởi archi_phan View Post
    @anh phương: Em thích 1 con walk around. con fix 30 cũng như 17-50 là 1 lựa chọn lý tưởng chứ anh,. :D.Em đã chán thay len rồi. Bữa rồi em lên đà lạt chụp , em vốn thích lang thang.kẹt lúc trời mưa có cảnh đẹp lại thay len. bụi với nước mưa mém vào mấy lần. em xót cái body quá
    Nếu là anh thì với 10tr thì anh sẻ chọn 17-85 IS + 430 EX II. Tuy nhiên mỗi người mỗi ý, hehe.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng