View Poll Results: Các bác ngắm bằng mắt nào ?

Voters
139. You may not vote on this poll
  • Mắt trái

74 53.24%
  • Mắt phải

65 46.76%
Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 55

Chủ đề: Các bác ngắm bằng mắt nào

Chắc chắn là hơi thở vào được rồi, đặc biệt các loại máy móc rất kỵ mùi hành tỏi, chanh và dấm cũng rất không tốt cho máy. Các bác phải chú ý nhé.
    Grain is beautiful, noise is ugly.

Hi hi , các bác coi chừng vote lộn nhé . "Nhắm" và "ngắm" - bác nào nói "nhắm" là ko biết nhìn bằng mắt đó hay nhắm mắt đó lại đó nhe ^^ . Em thấy lạ là nhiều bác NGẮM mắt trái . Tưởng ai cũng ngắm mắt phải như em .

Em thấy ngắm mắt phải tiện hơn vì tay cầm máy tay phải , ngắm mắt phải rộng rãi hơn . Ngoài ra ngắm mắt trái thì mắt phải bị vướng tay bấm nút khó nhìn bên ngoài . Ngoài ra nữa , ngắm mắt trái thì mũi chạm vào ngay mấy nút bấm sau lưng máy , vừa dễ chạm nút , vừa dơ , vừa hà hơi ẩm vào trong máy ^^ . Hên là mắt phải mình cận nhẹ hơn mắt trái , yeah !
    Think you can or think you can't , you are always right

tỉ số tới thời điểm này là 21-21

theo thói quen tự nhiên ban đầu, nhà em cũng ngắm bằng mắt trái nhưng sau một thời gian sử dụng máy ảnh thì chuyển sang tập ngắm bằng mắt phải.

Chắc chắn một điều là ngắm mắt phải sẽ tiện lợi hơn, có nhiều không gian hơn cho việc thao tác điều chỉnh thông số .... đặc biệt khi dựng máy sẽ cho cảm giác thoải mái hơn.

Tuy nhiên cũng tuỳ vào thói quen của từng người thôi ạ!
    Được sửa bởi mltrat lúc 09:45 PM ngày 13-06-2007

Ủa, các bác ngắm bằng mắt à? em thì ngắm bằng...tai. Tai trái!!!
    Mệt... không ký nữa!

Mắt trái ngắm vào viewfinder, mắt phải đang tập tìm góc ăn ảnh của mẫu.... "hậu". :thua: . Tìm hỏng ra là khỏi cho đi chụp luôn :wub:

Em nghĩ các bác vote lộn rồi, đi offline thấy toàn ngắm bằng mắt phải thôi, tức là nhắm mắt trái
    Ngắm bằng mắt trái thiệt thòi là thiếu chỗ tì má vào body, không vững chãi đâu ạ do đó mới có hãng thiết kế body cho người ngắm mắt trái
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham
    Ngắm bằng mắt trái thiệt thòi là thiếu chỗ tì má vào body, không vững chãi đâu ạ do đó mới có hãng thiết kế body cho người ngắm mắt trái
    Hay thiệt đó giờ tui mới biết mà lở quen ngắm rùi chắc từ từ sửa, đúng quá khi dựng máy dọc tui hỏng có gì để tỳ hết thành ra tấm hình hên ít xui nhiều. :thua:

Thử phân tích chút nhé:

Thực ra thi để nhìn thẳng được vào viewfinder thì ko phải tì bằng má mà là tì bằng trán, ko tin các bác cứ thử xem
    body được cố định bằng 2 cái có thể coi là 2 phương tiện: mặt mà cụ thể là trán (bờ trên lông mày) và bàn tay phải

Trong trường hợp ngắm bằng mặt trái: cái ngón cái bàn tay phải sẽ chạm vào má phải, tất nhiên có thể ko chạm, nhưng nếu trong trường hợp mà tối quá tốc độ chậm thì đảm bảo là 2 cái này sẽ dính vào nhau,cái này các bác cứ thử là biết, bình thừong thì không để ý đâu-->Điều này làm cho 2 phương tiện cố định body trở thành một do đó sẽ chắc chắn hơn

Nếu ngắm bằng mắt phải: thì 2 cái phương tiện này tách rời nhau, tạo nên 2 cánh tay đòn xoay cái tâm ở giữa là cái camera nên dễ rung hơn.

Tuy nhiên ngắm bằng mắt phải có lợi là nếu muốn nhìn trực tiếp đối tưởng thì chỉ việc mở mắt trái ra, cái này thì qua viewfinder bằng mắt trái không được.

Chỉ là phân tích cái ưu và khuyết của một loại ngắm, còn chọn loại nào thì đôi khi do thói quen hay cũng do luyên tập nữa ạ
    Được sửa bởi aibolit lúc 12:52 PM ngày 14-06-2007

Quote Được gửi bởi apham
    Em nghĩ các bác vote lộn rồi, đi offline thấy toàn ngắm bằng mắt phải thôi, tức là nhắm mắt trái
    Bác AP nói đúng rồi, đa số mọi người vote trật lất
    Cựu Chủ tiệm tạp hóa CANON cuối phố

Em thì em cứ đặt con mắt trái vào viewfinder...kekeke

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng