Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 23

Chủ đề: Tư vấn mua máy ảnh DSLR cho người mới chơi

Tư vấn mua máy ảnh DSLR cho người mới chơi

Chào các bác!
    Em chưa biết về dòng máy ảnh DSLR nên muốn trải nghiệm với nó, và cũng là sở thích nữa. hiii
    Em muốn mua 1 máy ảnh với giá từ 10 - 12 triệu. với số tiền ít ỏi em tiết kiệm được thì em nên mua máy nào ạ. Và em cũng đã tìm hiểu được 2 máy ( Nikon D3100 và Canon 1100D ), bây giờ em đang phân vân về 2 em này.
    Các bác cho em ý kiến nên mua 1 trong 2 em này hay là mua em khác nhé.
    Cảm ơn các bác nhiều lắm...

Em cũng đang tìm 1 em. Đươc bạn giới thiệu website này. Bác xem thử nhé:
    http://snapsort.com/compare/Canon-1100D-vs-Nikon_D3100

Quote Được gửi bởi tonyteo View Post
    Chào các bác!
    Em chưa biết về dòng máy ảnh DSLR nên muốn trải nghiệm với nó, và cũng là sở thích nữa. hiii
    Em muốn mua 1 máy ảnh với giá từ 10 - 12 triệu. với số tiền ít ỏi em tiết kiệm được thì em nên mua máy nào ạ. Và em cũng đã tìm hiểu được 2 máy ( Nikon D3100 và Canon 1100D ), bây giờ em đang phân vân về 2 em này.
    Các bác cho em ý kiến nên mua 1 trong 2 em này hay là mua em khác nhé.
    Cảm ơn các bác nhiều lắm...
    Tầm 12tr thì thực ra có nhiều lựa chọn hơn như: 500D, 550D secondhand, D80,... Nhưng nếu phân vân lựa chọn trong 2 con brandnew ở trên thì tôi vote cho D3100.

Ráng 1tr nữa xúc cong 550D(kiss X4) brand new lun đi pác http://www.khanhlong.com/detail.php?id=732 ... bảo đảm bác sẽ hài lòng

em cũng đã từng phân vân như bác. Nhưng là giữa 550D và D3100. Sau đó em chọn 550D, và cho đến bây giờ vẫn thấy quyết định của mình là đúng đắn

nếu bác có thể đầu tư thêm thì nên thêm tí lấy 550D sẽ không hối hận đâu. còn bác tính chỉ mua body và kits thôi thì chọn D3100+kits sẽ hơn 550D+kits. tuy nhiên đã đi vào con đường này mìh ít thấy ai chịu dừng lại cả )

Ít tiền thì chơi D3100 đi bác. Kit 18-55 của Nikon tốt hơn. Sau này có thêm tí tiền thì làm ống 35mm1.8 hoặc 50mm 1.8 nữa cho chụp chân dung là ngon rồi.

cảnh báo cùng bác chủ thớt. Cách đây vài tháng, em cũng đã đi vào con đường đau khổ này. Việc "chơi DSLR tôi được gì" thì cũng có bác nói rồi. Em xin nói chơi DSLR em mất gì.
    1. Trước hết là mất một đống thời gian tìm hiều coi có nên chơi DSLR, rồi đến thời gian coi nên mua gì, sau khi mua thì tốn thời gian đọc cách cách sử dụng thiết bị, cách chép ảnh vô máy, cách bảo quản máy và cách lấy bố cục + đo sáng + cần bằng trắng + ....
    2. Kế là tốn một đống tiền (em ăn lương nhà nước nên mười mấy hai chục triệu cũng coi là sự cố gắng hết sức). Tưởng mua máy là xong thì sau khi chụp với kit lại nhận thấy sự hạn chế của em nó trong một số trường hợp. Em không chơi L được nên lại tốn thời gian tìm hiểu cái flash để bù sáng trong một vài trường hợp. Vẫn chưa hài lòng lắm với ảnh, em lại phải vi phạm pháp luật khi dùng thử 30 ngày Photoshop từ lúc mua máy.
    3. Và cuối cùng và cũng quan trọng nhất là em bị ám ảnh khi nhìn thấy cái gì là liền nghĩ nên chụp như thế nào (dù không đem theo máy).

Nếu bác thích chụp chơi (gia đình, du lịch, lưu niệm) thì nên kiếm một em compart để dể đem đi, thuận tiện và nếu có nhờ ai chụp dùm cho bản thân thì cũng khỏi phải chỉ cách dùng. Còn nếu RẤT RẤT muốn có một em DSLR thì bác nên tham khảo qua bài của bác JD.
    Chúc bác có quyết định đúng.

Quote Được gửi bởi hopquet View Post
    cảnh báo cùng bác chủ thớt. Cách đây vài tháng, em cũng đã đi vào con đường đau khổ này. Việc "chơi DSLR tôi được gì" thì cũng có bác nói rồi. Em xin nói chơi DSLR em mất gì.
    1. Trước hết là mất một đống thời gian tìm hiều coi có nên chơi DSLR, rồi đến thời gian coi nên mua gì, sau khi mua thì tốn thời gian đọc cách cách sử dụng thiết bị, cách chép ảnh vô máy, cách bảo quản máy và cách lấy bố cục + đo sáng + cần bằng trắng + ....
    2. Kế là tốn một đống tiền (em ăn lương nhà nước nên mười mấy hai chục triệu cũng coi là sự cố gắng hết sức). Tưởng mua máy là xong thì sau khi chụp với kit lại nhận thấy sự hạn chế của em nó trong một số trường hợp. Em không chơi L được nên lại tốn thời gian tìm hiểu cái flash để bù sáng trong một vài trường hợp. Vẫn chưa hài lòng lắm với ảnh, em lại phải vi phạm pháp luật khi dùng thử 30 ngày Photoshop từ lúc mua máy.
    3. Và cuối cùng và cũng quan trọng nhất là em bị ám ảnh khi nhìn thấy cái gì là liền nghĩ nên chụp như thế nào (dù không đem theo máy).

Nếu bác thích chụp chơi (gia đình, du lịch, lưu niệm) thì nên kiếm một em compart để dể đem đi, thuận tiện và nếu có nhờ ai chụp dùm cho bản thân thì cũng khỏi phải chỉ cách dùng. Còn nếu RẤT RẤT muốn có một em DSLR thì bác nên tham khảo qua bài của bác JD.
    Chúc bác có quyết định đúng.
    có một số người rất tự hào với việc mình nghiện DSLR, lúc nào cũng hô hào mình đã lỡ "bước vào con đường đau khổ", rồi khuyên người ta đừng bước vào làm gì, đại loại thế, nghe thật buồn cười.
    bác nghĩ bác chủ không hề suy nghĩ khi mua máy DSLR ah. Bác chủ đang nhờ mọi người khuyên chọn loại dslr nào cho đúng, bác lại bàn ra. Bác có nghĩ là bác chủ đã vất vả mới để dành được khoản tiền đó, giờ không mua dslr, mua con compact về, sau này chụp, thấy cái hạn chế của nó, lúc đó có hối hận cũng không kịp vì tiền đã xài rồi. Em nói thế vì em đã từng mua con compact hơn $350, lúc đó do không ham dslr, chỉ muốn chụp ảnh vui thôi, đem về xài một thời gian ngắn, nhìn ảnh mình với ảnh dslr, chán vô cùng, và thấy tiếc lắm. Nhưng em có điều kiện để sắm lại dslr, còn bác chủ viết thế, em nghĩ lỡ mua compact thì phải xài một thời gian mới có thể đổi được.

với bác chủ, em nói thật lòng, bác sắm được thì cứ sắm đi, cố một tí cũng được, cảm giác tiếc nuối khó chịu lắm, nhất là số tiền bỏ ra là lớn đối với mình. Bác chọn d3100 đi, con này có lần em mua giùm bạn em, chụp ok lắm. Bài của bác JD cũ lắm rồi, em thấy xem chả ích gì đâu, vì giá máy thời viết bài đó đến giờ này thay đổi nhiều lắm rồi, mà mình chọn máy theo tiền của mình. Còn bác không chắc thì lên mạng đọc review ah, đừng lên đây hỏi, tốn thời gian vô ích, mấy bác diễn đàn này kiến thức sao bằng mấy người viết review trên mạng, mà có bằng thì cũng chẳng viết cái comment dài chục trang cho bác đọc, google là ra hết mà bác.

có hai review về d3100 cho bác đây, đầu tiên của bác ken (tuy nhiều người hay chọc bác này, nhưng em thấy đọc cũng nhiều cái hay lắm), thứ hai là chủ bác thom (bác này viết gì thì chả ai dám cãi)
    http://www.kenrockwell.com/nikon/d3100.htm
    http://bythom.com/nikond3100review.htm
    Được sửa bởi jamesdo lúc 11:04 PM ngày 12-12-2011

2 con bác chủ đang suy nghĩ là ngang nhau, cả kiểu dáng lẫn tính năng... múc con nào cũng được, ra cửa hàng cầm thử, khoái con nào múc con ấy và tùy thích thương hiệu nào mà thôi...
    về lens hay linh tinh khác thì chưa bàn tới, ít lắm cũng 6 tháng nữa bác chủ mới phải nghĩ tới...
    Thế thôi.. D3100 hay 1100D hay 550D gì thì cũng là entry-level, thích hợp đề làm quen cả.. ko cần thiết phải là D3100 tốt hơn hay 1100D dễ sử dụng hơn.. tất cả là tùy vào người cầm máy có thích cái máy mình đang cầm hay ko mà thôi..
    Tóm lại, cứ cầm thử, khoái con nào múc con đó.. báo cáo hết.
    Tìm chút thanh bình còn sót lại trong cuộc đời đầy bon chen

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng