Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 23 / 23

Chủ đề: Tư vấn mua máy ảnh DSLR cho người mới chơi

Quote Được gửi bởi TiCan_2009 View Post
    Đây là một nhận định sai lầm điển hình vẫn thường thấy trên diễn đàn.

Có thể khẳng định DSLR + kit như Canon 550D chụp trong P-Mode , AWB , Auto ISO cho ra kết quả đẹp hơn compact nhiều, ngay cả khi không có sự hỗ trợ của Photoshop.

Những lời than phiền như trên hầu như chỉ xuất phát từ những người nghĩ dùng DSLR thì phải xài manual càng nhiều càng tốt, chỉ dùng raw format ... nhưng trình thì chưa tới.

Bác JD như có lần đã "tự bạch", khi viết có nhiều khi hơi bốc :-)
    Xem bài của bác ấy phải có ý thức chọn lọc cái gì hay thì học, cái gì chỉ là vui đùa thì bỏ qua, không nên thật thà coi tất cả mọi lời bác ấy từng viết là kim chỉ nam.

DSLR chỉ có một nhược điểm lớn so với máy compact: kích thước và trọng lượng. Thế thôi.
    Em chỉ không đồng ý với bác duy nhất ở điểm DLSR chụp ảnh ra đẹp hơn nhiều so với compact?. Compact bác nói có thể là con 2-3 triệu. chứ dòng G của Canon :G10-G12( 8-10 triệu) thì ảnh em nói thật, với các tiêu chí thông thường( phong cảnh. chụp bạn bè ) không thua gì DLSR Canon với các len for cao cấp (tamron ,sigma) chứ con kit 18-55 thì em không so được. Bản thân em đang xài G9. Cùng 1 góc phong cảnh, ánh sáng tốt. em thấy ảnh chả phân biệt nổi với con 40D của em + 17-50 tamron.
    @hopquet: Em thấy nếu đã chọn DLSR làm con đường nhiếp ảnh thì chả có gì là đau khổ cả. So với con g9 thì em cưng con 40D của em rất rất nhiều lần vì những gì nó mang lại.Compact có những nhược điểm sau so với DLSR mà hiện giờ chả có gì bù đắp được: Chế độ focus, xóa background, chụp lowlight ,marco.Nếu bác đã thích DLSR thì cứ mua đi ạ. Dù có tốn tiền nhưng là cái tốn tiền có lý. Chúc bác vui.

em thấy điều kiện thông thường pns có nhiều mẫu rất tốt (nếu chỉ tập tành chụp sơ sơ và chủ yếu là ghi lại khoảnh khắc với chất lượng cao khi đi chơi hội họp bạn bè thì pns tiện dụng hơn rất nhiều đầu tiên phải nói đến là giơ lên là chụp cầm theo thì gọn)^^(bởi thế mới có G9 10 11 12 hay nikon P90.... pana lx.... để anh em có nhu cầu cao mua về dùng chứ ạ;P
    CA hay NI cũng chỉ là máy,có cái máy mà biết dùng hay không thôi

Quote Được gửi bởi archi_phan View Post
    Em chỉ không đồng ý với bác duy nhất ở điểm DLSR chụp ảnh ra đẹp hơn nhiều so với compact?. Compact bác nói có thể là con 2-3 triệu. chứ dòng G của Canon :G10-G12( 8-10 triệu) thì ảnh em nói thật, với các tiêu chí thông thường( phong cảnh. chụp bạn bè ) không thua gì DLSR Canon với các len for cao cấp (tamron ,sigma) chứ con kit 18-55 thì em không so được. Bản thân em đang xài G9. Cùng 1 góc phong cảnh, ánh sáng tốt. em thấy ảnh chả phân biệt nổi với con 40D của em + 17-50 tamron.
    ...
    Tôi đã dùng nhiều P&S rồi và cũng đã "chọc quê" mấy bác xài DSLR mà chụp ra hình không đẹp bằng P&S.
    Nhưng phải thực lòng mà nói là xét về các tính năng kỹ thuật, các P&S khó có cửa hơn được 550D + 18-55 IS. Tôi tin là mình có thể chụp bằng bộ này ra kết quả hơn tất cả các máy compact có giá bằng hoặc thấp hơn nó.

Lý do thì rất dễ hiểu: hình đẹp nhờ vào sensor và lens là chủ yếu. Sensor của DSLR hơn hẳn compact là điều khỏi bàn. Còn lens ? Về mặt quang học, thì lens của máy compact (kể cả khi có chữ Leica hay Carl Zeiss trên đó) nhỏ xíu làm sao mà so sánh nổi với kit canon 17-55 IS ? Gxx là máy compact rất tốt, nhưng lens của nó không thể so sánh nổi với 18-55 IS.

Xin lỗi tôi viết nhầm kit 18-55 (không phải 17-55)
    Được sửa bởi TiCan_2009 lúc 11:22 AM ngày 14-12-2011

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123