Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 23

Chủ đề: Tư vấn mua máy ảnh DSLR cho người mới chơi

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    có một số người rất tự hào với việc mình nghiện DSLR, lúc nào cũng hô hào mình đã lỡ "bước vào con đường đau khổ", rồi khuyên người ta đừng bước vào làm gì, đại loại thế, nghe thật buồn cười.
    bác nghĩ bác chủ không hề suy nghĩ khi mua máy DSLR ah. Bác chủ đang nhờ mọi người khuyên chọn loại dslr nào cho đúng, bác lại bàn ra. Bác có nghĩ là bác chủ đã vất vả mới để dành được khoản tiền đó, giờ không mua dslr, mua con compact về, sau này chụp, thấy cái hạn chế của nó, lúc đó có hối hận cũng không kịp vì tiền đã xài rồi. Em nói thế vì em đã từng mua con compact hơn $350, lúc đó do không ham dslr, chỉ muốn chụp ảnh vui thôi, đem về xài một thời gian ngắn, nhìn ảnh mình với ảnh dslr, chán vô cùng, và thấy tiếc lắm. Nhưng em có điều kiện để sắm lại dslr, còn bác chủ viết thế, em nghĩ lỡ mua compact thì phải xài một thời gian mới có thể đổi được.

với bác chủ, em nói thật lòng, bác sắm được thì cứ sắm đi, cố một tí cũng được, cảm giác tiếc nuối khó chịu lắm, nhất là số tiền bỏ ra là lớn đối với mình. Bác chọn d3100 đi, con này có lần em mua giùm bạn em, chụp ok lắm. Bài của bác JD cũ lắm rồi, em thấy xem chả ích gì đâu, vì giá máy thời viết bài đó đến giờ này thay đổi nhiều lắm rồi, mà mình chọn máy theo tiền của mình. Còn bác không chắc thì lên mạng đọc review ah, đừng lên đây hỏi, tốn thời gian vô ích, mấy bác diễn đàn này kiến thức sao bằng mấy người viết review trên mạng, mà có bằng thì cũng chẳng viết cái comment dài chục trang cho bác đọc, google là ra hết mà bác.

có hai review về d3100 cho bác đây, đầu tiên của bác ken (tuy nhiều người hay chọc bác này, nhưng em thấy đọc cũng nhiều cái hay lắm), thứ hai là chủ bác thom (bác này viết gì thì chả ai dám cãi)
    http://www.kenrockwell.com/nikon/d3100.htm
    http://bythom.com/nikond3100review.htm
    Nói năng hàm hồ, người ta viết ra không có ích cho bạn thì còn có ích cho người khác, bao giờ bạn viết ra được nhiều như thế với cả sự tâm huyết thì hãy nói vậy.

Quote Được gửi bởi k3nt View Post
    Nói năng hàm hồ, người ta viết ra không có ích cho bạn thì còn có ích cho người khác, bao giờ bạn viết ra được nhiều như thế với cả sự tâm huyết thì hãy nói vậy.
    nhưng nó cũ rồi, bác không thấy là giá d90 đã hạ rất nhiều, còn d7000 với d5100 thì trong đó không có (canon em không biết), bác JD viết vui, đọc cho vui còn được, còn để chọn máy lúc này thì em thấy không phù hợp

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    nhưng nó cũ rồi, bác không thấy là giá d90 đã hạ rất nhiều, còn d7000 với d5100 thì trong đó không có (canon em không biết), bác JD viết vui, đọc cho vui còn được, còn để chọn máy lúc này thì em thấy không phù hợp
    Những bài viết của JD có thể tư vấn về máy không chính xác lắm với thời điểm hiện tại nhưng tư vấn về lens em thấy vẫn tốt đấy chứ
    Nikon Df 35 f2

Quote Được gửi bởi hopquet View Post
    cảnh báo cùng bác chủ thớt. Cách đây vài tháng, em cũng đã đi vào con đường đau khổ này. Việc "chơi DSLR tôi được gì" thì cũng có bác nói rồi. Em xin nói chơi DSLR em mất gì.
    1. Trước hết là mất một đống thời gian tìm hiều coi có nên chơi DSLR, rồi đến thời gian coi nên mua gì, sau khi mua thì tốn thời gian đọc cách cách sử dụng thiết bị, cách chép ảnh vô máy, cách bảo quản máy và cách lấy bố cục + đo sáng + cần bằng trắng + ....
    2. Kế là tốn một đống tiền (em ăn lương nhà nước nên mười mấy hai chục triệu cũng coi là sự cố gắng hết sức). Tưởng mua máy là xong thì sau khi chụp với kit lại nhận thấy sự hạn chế của em nó trong một số trường hợp. Em không chơi L được nên lại tốn thời gian tìm hiểu cái flash để bù sáng trong một vài trường hợp. Vẫn chưa hài lòng lắm với ảnh, em lại phải vi phạm pháp luật khi dùng thử 30 ngày Photoshop từ lúc mua máy.
    ...
    Đây là một nhận định sai lầm điển hình vẫn thường thấy trên diễn đàn.

Có thể khẳng định DSLR + kit như Canon 550D chụp trong P-Mode , AWB , Auto ISO cho ra kết quả đẹp hơn compact nhiều, ngay cả khi không có sự hỗ trợ của Photoshop.

Những lời than phiền như trên hầu như chỉ xuất phát từ những người nghĩ dùng DSLR thì phải xài manual càng nhiều càng tốt, chỉ dùng raw format ... nhưng trình thì chưa tới.

Bác JD như có lần đã "tự bạch", khi viết có nhiều khi hơi bốc :-)
    Xem bài của bác ấy phải có ý thức chọn lọc cái gì hay thì học, cái gì chỉ là vui đùa thì bỏ qua, không nên thật thà coi tất cả mọi lời bác ấy từng viết là kim chỉ nam.

DSLR chỉ có một nhược điểm lớn so với máy compact: kích thước và trọng lượng. Thế thôi.

Không đồng ý với quan điểm về RAW của bác Tican_2009. Không phải chụp RAW để khoe tài hay là khoe mình pro mới xài RAW, mà chính vì chưa tự tin về khả năng chụp phát ăn liền nên mới chọn phương án chụp RAW để sau này về ảnh có lỗi gì thì còn cứu vớt bằng PS. Cái này là thế mạnh của máy DSLR mà ko tận dụng thì phí. Ngược lại có nhiều bác khoe mình ko cần chụp RAW, chụp jpeg mới là pro đó sao ko ai nói gì ?

theo mình thì bạn có thể mua D3100 + len kit 18-55 là thẩm du dc roài.. từ từ lên sau .. ^^

ah quên 12c là bạn cũng có thể mua dc 1 em canon 550D a' . cũng khá good lun đó...

em chỉ nói quan điểm riêng của mình thôi mà bị chém nhiều quá !! thôi thì, em xin học nhiều người đã như em. Em xin im lặng mà ngồi lựa bài để đọc. Một lần nữa, chúc bác chủ có quyết định đúng của riêng mình.

@Color-Blind: thế mạnh của DSLR là cho phép người chụp có thể tùy biến rất linh hoạt với manual mode, RAW format ... Nhưng để khai thác được các khả năng này đòi hỏi người dùng phải có kinh nghiệm và hiểu biết kha khá về nhiếp ảnh cũng như chính bản thân cái máy. Khi thiết kế DSLR thuộc loại semi-pro trở xuống, nhà sản xuất cũng đã dự phòng cho những người chưa có nhiều kinh nghiệm với DSLR bằng mode P hoặc các scene mode. Trong các mode này, DSLR chỉ từ hơn đến hơn so với compact. Ai nói dùng DSLR chụp ra hình xấu hơn compact vì không có L lens là tầm bậy. Cứ thử đem lens của mấy cái compact ra so với kit 17-55 của canon xem có cửa nào hơn được về mặt quang học không thì biết.

Với kinh nghiệm bản thân, tôi thấy bộ DSLR entry level như 550D + kit 17-55 IS không thể nào kém hơn các máy compact phổ thông về mặt tính năng được. Nhưng cũng đồng thời thấy rất nhiều người dùng các bộ tương tự chụp ra kết quả tệ hơn máy P&S ! Lý do chỉ đơn giản là vì họ cứ nhất định chọn phương án sử dụng tệ nhất có thể có của mình. Phần lớn những người này không quan tâm đến chuyện làm sao có được tấm ảnh đẹp nhất trong khả năng của mình bằng chuyện làm sao xài cái máy "chuyên nghiệp" được như các "pro".

Trước em xin cảm ơn các đã tư vấn cho em.
    Mấy ngày nay em đang điên đầu với mấy cái máy ảnh đây. nên các bác tiếp tục cho em cái ý kiến nhé.
    thank's

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng