Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 27

Chủ đề: Màn hình để xem ảnh

Bác chủ ơi... bác chú ý đến kết nối... vì nếu HDMI thì màu không gian (bits) màu bị giới hạn... cái này bác có thể wiki là ra! Màn hình là 1 chuyện, ngõ kết nối là chuyện quan trọng tương đương!

À quên 1 chuyện là LCD LED như bác đưa hay ngoài chợ hay bán toàn là LED Edge-lighting thôi nhé, chỉ thay thế đèn huỳnh quang thôi!

Em dùng 1 TV Samsung (LCD) 20" lúc LCD mới giới thiệu (tệ), hiện tại thì dùng Plasma 50" để trình chiếu, xem ảnh, cũng HDMI nhưng màu rực lắm... Dùng thì được, nhưng em chỉ sợ bỏ ra in hay đem monitor khác thì nó ko giống cái mình thấy... Nếu chỉ display thì okie...!
    Được sửa bởi hungdu lúc 07:12 PM ngày 11-12-2011

@Hungdu: bác đã dùng cái LED đời mới này chưa? Và Hdmi 1.3 chuyền được 16 bit màu rồi, giờ la 1.4 bác ạ!
    DN

Maximum color depth (bit/px.) của:

- HDMI 1.0 - 1.2a là 24 bit
    - HDMI 1.3 - 1.4 là 48

Nguồn http://en.wikipedia.org/wiki/HDMI

Quote Được gửi bởi Hoangcuky View Post
    @Hungdu: bác đã dùng cái LED đời mới này chưa? Và Hdmi 1.3 chuyền được 16 bit màu rồi, giờ la 1.4 bác ạ!
    Em thích plasma hơn bác ạ, màu tươi & rực hơn... ý bác LED đời mới là AMOLED hay OLED hay LED Matrix (Tivi thôi nhé, chứ cái khác em không biết)? 2 cái đầu thì không có xiền... còn cái sau cũng khá đắt... với lại xài >42" thì Plasma (50")!

Vụ kết nối thì nếu chỉ display thì không vấn đề gì, còn dùng để xử lý ảnh thì nên cân nhắc, cá nhân em thì thấy rằng khi so với monitor của Macbook Pro là màu không tương đồng (chắc phải cân profile)...

Tui đã thử nối cái laptop của mình vào cái Toshiba 47XL700T, giảm độ sáng xuống cho vừa mắt khi ngồi cách khoảng 1.5m - 2m . Thấy cũng được lắm, nhưng không biết chất lượng màu sắc có bằng nổi LCD monitor chuyên dụng hay không.

Màn hình Plasma bức xạ ra các tia không tốt (giống như CRT vậy đó). LED là chọn lựa lý tưởng hơn nhiều để ngồi đối mặt ở cự ly gần.

Để thay thế monitor của computer hoặc để làm monitor thứ 2 thì kích cỡ lớn quá cũng không có lợi vì như thế nhìn không hết cái màn hình :-) Tui nghĩ 24-32" là vừa rồi.

Quote Được gửi bởi TiCan_2009 View Post
    Maximum color depth (bit/px.) của:

- HDMI 1.0 - 1.2a là 24 bit
    - HDMI 1.3 - 1.4 là 48

Nguồn http://en.wikipedia.org/wiki/HDMI
    Dạ vâng, bác cứ nghiên cứu kỹ thêm cái card màn hình phát nữa ạ... & cũng chính vì cái rắc rối phần cứng ở cả 2 đầu, nên bác cần chú ý... không thì bác cứ mua mấy cái monitor khuyến cáo cho máy tính, còn chỉ display thì LCD nào cũng ok bác ạ! Hồi đó em cũng hay nghịch, sau này rút ra 1 điều là: nếu là dùng cần chất lượng, thì mua cái được thiết kế riêng cho công việc của nó, mấy thằng hãng nó tính hết rồi!

À em đang xài cái giống của bác đây, nhưng là plasma... chức năng quảng cáo nhiều lắm, có cả Skype trên TV, Weather Forecast, rồi dạng Apps Store của Apple... nhưng chỉ để cho "quảng cáo"... chứ xài chán!

Quote Được gửi bởi TiCan_2009 View Post
    Màn hình Plasma bức xạ ra các tia không tốt (giống như CRT vậy đó). LED là chọn lựa lý tưởng hơn nhiều để ngồi đối mặt ở cự ly gần.
    50" sao ngồi đối mặt được :D cháy da hết :D

@Hungdu:Là cái AMOLED đó bác, đèn LED cho nguồn sáng đầy đủ hơn nên cho hình ảnh màu mè sống động, tuơng phản cao. nếu loại 32" cũng đâu đắt lắm đâu!
    Nói chung dùng LED TV để tiện xem cả phim hay vài thứ khác, còn chỉ để chuyên cho ảnh thì em không bàn :D
    DN

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng