Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 59

Chủ đề: 5 phút tự chế thiết bị kiểm tra nhanh Lens có bị Back or Front Focus

Bác test ra cái hình đấy chỉ để xem lens của bác nét tới cỡ nào thôi chứ không phải test front/back focus. Nếu lệch ít thì test như bác không phát hiện ra đâu. Mà sao phải để mode P rồi set iso thấp cho máy mở khẩu trong khi hoàn toàn để AV cho máy chỉnh tốc hoặc tăng ISO cho đạt tốc cầm tay không rung (trong điều kiện cần test nhanh như đi mua lens bác đòi lắp chân máy để test thì chị bán hàng lườm bác thế nào)?
    Em chưa test được lens em có do tuần này bận rồi. Nhưng không biết dùng flash cho ảnh sáng rõ ràng, tương phản nét dễ nhìn thì có ảnh hưởng gì đến kết quả test không nhỉ? (Cách test vẫn như cũ mở khẩu, nghiêng, focus như bình thường chỉ thêm cái đèn thôi).

Quote Được gửi bởi T&D View Post
    Lens đã đưa đi kiểm tra và bị back focus thật. Hic trước giờ chỉ nghĩ Lens cũ mới bị ai ngờ Lens mới cũng bị luôn, có bác nào sài Tamron bị giống em không ạ. Nếu không có bài viết của bác chủ em chẳng biết back,front test như thế nào. hic buồn quá cảm ơn bác chủ
    Lens Tarmon ,hoặc Sigma có nhiều bệnh back hoặc front kì lạ lắm. Nếu bị ở toàn dãy tiêu cự thì còn biết đường mà test .Có lens 17-50 2.8 nếu để tiêu cự từ 20 trở lên thì ko sao,còn để tiêu wide 17 thì lại bị,có lens chỉ bị ở tiêu cự 50 thôi. Có cái thì lấy nét lần đầu thì bị ,lấy nét lần 2 lần 3 thì đúng nét...!Nhiều lúc cũng đau cái đầu!
    Lens Tamron mà bị các bệnh này,đem lên Hoằng Quân em nghĩ chắc trị được!Em có dịp ghé thăm chỗ này 1 lần , được tiếp đón niềm nở và phục vụ chu đáo lắm ạ! Còn Sigma thì em bó tay!
    Em thích để tiền lương trong tủ chống ẩm ...!!!

Cám ơn bác chủ, em hỏi thêm: với len fix thì làm theo bác là ok rồi, nhưng với len room thì kiểm tra ở tiêu cực nào ( gần nhất, trung bình hay xa nhất ) và nếu đúng với 1 tiêu cự thì có đúng với dải tiêu cự còn lại không?

Quote Được gửi bởi AEIOU View Post
    Bác test ra cái hình đấy chỉ để xem lens của bác nét tới cỡ nào thôi chứ không phải test front/back focus. Nếu lệch ít thì test như bác không phát hiện ra đâu. Mà sao phải để mode P rồi set iso thấp cho máy mở khẩu trong khi hoàn toàn để AV cho máy chỉnh tốc hoặc tăng ISO cho đạt tốc cầm tay không rung (trong điều kiện cần test nhanh như đi mua lens bác đòi lắp chân máy để test thì chị bán hàng lườm bác thế nào)?
    Em chưa test được lens em có do tuần này bận rồi. Nhưng không biết dùng flash cho ảnh sáng rõ ràng, tương phản nét dễ nhìn thì có ảnh hưởng gì đến kết quả test không nhỉ? (Cách test vẫn như cũ mở khẩu, nghiêng, focus như bình thường chỉ thêm cái đèn thôi).
    Tôi nhìn các ảnh test theo kiểu này thấy đủ để đánh giá lens một cách tương đối khá. Tôi chuyên môn test như vậy bằng cách đặt camera trên mặt bàn (cái hình thí dụ cũng vậy), rất nhanh và gọn. Lý do để ISO thấp là vì khi quan sát ảnh test thì kết quả càng mịn màng sẽ càng dễ so sánh hơn. Khi test không nên dùng flash.

Quote Được gửi bởi TiCan_2009 View Post
    Tôi nhìn các ảnh test theo kiểu này thấy đủ để đánh giá lens một cách tương đối khá. Tôi chuyên môn test như vậy bằng cách đặt camera trên mặt bàn (cái hình thí dụ cũng vậy), rất nhanh và gọn. Lý do để ISO thấp là vì khi quan sát ảnh test thì kết quả càng mịn màng sẽ càng dễ so sánh hơn. Khi test không nên dùng flash.
    Bác dễ tính quá (giống em) thật ra test như bác để dùng thì đạt rồi (em từ trước tới giờ khi mua lens chỉ test bằng cách chụp vài kiểu thôi chứ không test kỹ như các cách nêu ở topic này). Em test để mua lens thì cũng chỉ cần tới mức chụp vài đối tượng khác nhau rồi xem ảnh thấy nét là được. Vì trong thực tế đâu cần tới phải chính xác tuyệt đối (chắc mỗi lens macro thì phải test chuẩn thôi nhỉ). Nhưng nếu để test kiểm tra lens chuẩn tuyệt đối không thì như thế chưa được.

uhm,Nếu không có tripop thì test được không các bác?
    A99 + 24F2 + 35 F 1.4 G + 50 f.1.4 ZA

Bác sai rồi.
    Hầu như body nó đều có cái ốc chỉnh ở gương, để làm gì? để chỉnh khoảng cách nó lên xuống cho back/front focus đấy.

Nhưng đấy là 1 cách chỉnh với những body cũ và back/front đó là do body chứ không chỉnh cho lens được (chỉnh cho lens sai thành đúng sẽ sai với lens đúng khác)
    bôi đen đầu tiên : (chắc bác muốn nói đến cái núm xoay ở ngay cạnh bên trái của view finder) cái ốc xoay ấy ko dùng để chỉnh back/front focus mà tên chính xác là ốc chỉnh độ cận (hay tiệm cận), cái này dành cho người bị cận thị hoặc viễn thị không cần đeo kính vẫn có thể lấy ngắm lấy nét chuẩn.

bôi đen thứ 2 : những body như Canon 1DIII, 1DIV, 1DsMkIII, 5DII, 50D, 7D, Nikon D3, D3x, D300, D700, Sony A900, Pentax K20 đều có chế độ AF Micro adjustment để chỉnh back/front focus trên body, với các máy của Canon thì nó sẽ lưu việc căn chỉnh với lens đấy, lắp lens khác vào lại trở về default nên không có chuyện : "chỉnh cho lens sai thành đúng sẽ sai với lens đúng khác" (các hãng khác thì em chưa dùng nên ko rõ ạ :D)

bọn tây có hướng dẫn như này, bác nào dịch giúp, em cũng bập bẹ nên không dc sát nghĩa

đèn của bác mà có chế độ hồ trợ lấy nét thì cũng không dùng dc ạ :D

Quote Được gửi bởi kevin2009 View Post
    uhm,Nếu không có tripop thì test được không các bác?
    nên dùng chân máy để tránh bị rung tay bác ah

Quote Được gửi bởi Awakening View Post
    bôi đen đầu tiên : (chắc bác muốn nói đến cái núm xoay ở ngay cạnh bên trái của view finder) cái ốc xoay ấy ko dùng để chỉnh back/front focus mà tên chính xác là ốc chỉnh độ cận (hay tiệm cận), cái này dành cho người bị cận thị hoặc viễn thị không cần đeo kính vẫn có thể lấy ngắm lấy nét chuẩn.
    ]
    Không phải bác ơi, ý bác AEIOU nói đến con ốc phía sau gương lật cơ,khi bác lật mirror lên sẽ thấy 2 lỗ nhỏ, ốc phía ngoài để điều chỉnh góc gương lật, ốc sâu bên trong để chỉnh gương AF của máy, cả 2 đều dùng tô vít 6 cạnh (loại 2mm) hình chữ L để điều chỉnh đc

Quote Được gửi bởi arc_halo View Post
    Không phải bác ơi, ý bác AEIOU nói đến con ốc phía sau gương lật cơ,khi bác lật mirror lên sẽ thấy 2 lỗ nhỏ, ốc phía ngoài để điều chỉnh góc gương lật, ốc sâu bên trong để chỉnh gương AF của máy, cả 2 đều dùng tô vít 6 cạnh (loại 2mm) hình chữ L để điều chỉnh đc
    Cảm ơn bác nói hộ em rồi. Còn cái kia chỉ chính cái focus sau viewfinder thôi chả liên quan gì đến hệ thống focus của máy cả.
    Còn em không thấy đâu nói là đèn có hỗ trợ lấy nét ảnh hưởng tới kết quả test focus nên không dùng được. Cũng không thấy nói dùng đèn hay không được dùng đèn nên mới thắc mắc.
    Được sửa bởi AEIOU lúc 10:01 AM ngày 10-12-2011

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng