Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Hỏi về lens Macro 40mm f/2.8G Nikon

Hỏi về lens Macro 40mm f/2.8G Nikon

Dẫu biết rằng dòng macro của Ni còn có 85mm và 105mm nhưng nặng Obama quá, các Bác cho em hỏi trong hội mình có ai xài qua em này chưa cho em xin ý kiến có nên múc hay không ạ? Em chỉ chụp macro hoa lá cành. Cảm ơn các Bác.

Tôi mới mua 1 cái 40mm này về thử, cũng chỉ mới chụp được vài tấm để test mà thôi, tôi có cảm tưởng ở F2.8 thì nó hơi soft (chỉ có test 1 hay 2 tấm thôi nên ko chắc), nói chung là lense nhẹ nhàng, rất nét, bokeh mượt mà dễ chịu hơn 50mm AF-D . Hồi đó tui có 1 cái 60mm AF-D thấy có vẻ nét hơn ở F2.8, nhưng có vẻ bokeh cái 60mm ko mịn như của cái 40mm (ko dám chắc 100% vì ko còn cái 60mm để so sánh) . Tôi thích nó vì nhẹ nhàng cắm trên D3100 cũng được chụp chân dung hay hoa lá tôi nghĩ đều được, độ contrast vừa phải .

Có mấy tấm hình test bạn xem thử nhe .

Được sửa bởi Tom35 lúc 08:04 AM ngày 08-12-2011

Cảm ơn rất nhiều về sự chia sẻ của Bác, thật lòng mà nói em ghiền kỹ thuật chụp close up của các Bác nên đây là thời điểm em mon men, bon chen...cũng tìm hiểu bên box close up, cũng biết thiết bị mình còn thiếu tòe loe...nhưng... bắt đầu mà, phải vậy không các Bác?

hình như lens này lúc cái thấu kính lấy nét của nó nhô ra thì khẩu độ bị bé lại phải ko bác?

Lens này là fix nên thấu kính không lồi hay thụt Bác à, vả lại đặc điểm của lens 1 khẩu ( nếu là lens zoom) thì khẩu không thay đổi trong suốt dải tiêu cự.

thực ra là nó có lồi thụt cái thấu kính ở giữa nhưng nó sẽ ko vượt quá khung viền ban đầu
    với lại khi focus close quá thì f sẽ lên 3.0, 3.2 gì đó chứ ko còn 2.8 nữa nhưng mà không chênh nhau bao nhiêu

Quote Được gửi bởi Steve Giang View Post
    Lens này là fix nên thấu kính không lồi hay thụt Bác à, vả lại đặc điểm của lens 1 khẩu ( nếu là lens zoom) thì khẩu không thay đổi trong suốt dải tiêu cự.
    Chém bừa thế k biết. Ai bảo là lens fix thì không thò thụt?
    Quote Được gửi bởi November.Rain View Post
    thực ra là nó có lồi thụt cái thấu kính ở giữa nhưng nó sẽ ko vượt quá khung viền ban đầu
    với lại khi focus close quá thì f sẽ lên 3.0, 3.2 gì đó chứ ko còn 2.8 nữa nhưng mà không chênh nhau bao nhiêu
    Chém cũng bừa.
    Lens này cũng thò thụt khi lấy nét như thường, thậm trí là thò thụt ác là đằng khác. Xem video bên dưới để biết nhé:
    Ko có j là ko thể

Mơ ngày trở về .................

Lựa cái len nào có IF thì không thụt thò khi focus... các bác chém ác quá...

Em đang cầm nó trong tay mấy hôm nay từ Hãng VIC gởi Test.
    Mai em rảnh sẽ bắt đầu chụp test.
    Bạn đón xem nó trong Box Thử Nghiệm Thiết Bị nhé ! :-))
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Các Bác biết Em nó đc Bán ở đâu chưa. Mình đang tìm em nó mà tìm hoài ko thấy chỗ nào bán. Ai bán thì lên tiếng luôn.