Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: Chân dung văn nghệ sĩ

Chân dung văn nghệ sĩ

Chào các bạn!
    Mình vốn mê chụp ảnh chân dung nhưng lâu nay chỉ một mình mày mò tự học, góp nhặt kinh nghiệm theo lối “bỏ ống”, được chăng hay chớ, chẳng có bài bản gì. Theo dõi chuyên mục chân dung vnphoto.net đã lâu, xem ảnh và đọc của các bác khá nhiều nhưng có vẻ như càng chụp càng thấy… xấu!
    Do đặc thù nghề nghiệp, mình có điều kiện tiếp xúc với nhiều văn nghệ sĩ ở nhiều ngành nghệ thuật khác nhau: văn chương, hội họa, âm nhạc, điện ảnh… Vốn có thói quen ra khỏi nhà là mang theo máy ảnh (một di chứng “bệnh nghề nghiệp” khó chữa), mình thường tranh thủ chụp vài bức chân dung những người thầy, những đồng nghiệp, bạn bè trong giới văn nghệ mỗi khi gặp gỡ hàn huyên. Có khi là do yêu cầu của họ, nhưng thường là do chính mình ngẫu hứng mà chụp, chụp ở bất cứ nơi nào có thể: trong công sở, giữa nơi công cộng, kể cả trong… quán nhậu. Mình nghĩ, chụp chân dung văn nghệ sĩ có cái dễ nhưng cũng có cái khó riêng. Nói dễ là vì hầu hết họ đều có cá tính mạnh, thần thái dễ “lộ” ngay ra gương mặt. Còn khó thì là bởi nghệ sĩ thường ít người dễ tính, hay đòi hỏi cao. Hầu hết họ có “gu” riêng, lại đã được nhiều người chụp và chụp đẹp (nhất là giới nghệ sĩ biểu diễn), do đó để có một chân dung ít nhiều mang tính nghệ thuật về họ quả thật là không đơn giản. Nhiều khi, chút may mắn lại quyết định tất cả…
    Thích chụp, mê chụp chân dung hoàn toàn không có nghĩa là chụp đẹp. Mình mở topic này với mong muốn trước hết là “khoe” những tấm chân dung mình đã chụp, đồng thời cũng rất mong anh em chia sẻ kinh nghiệm và cùng góp ảnh cho chủ đề này. “Văn nghệ sĩ” là một khái niệm rất rộng, bao gồm nhiều ngành, nhiều nghề, cả trong làng văn (chương) lẫn xóm nghệ (thuật).
    Mở đầu, xin các bạn xem giúp một số chân dung văn, thi sĩ mình mới chụp gần đây. Các bạn cứ việc “khai đao” tự nhiên thoải mái cho!

1.Nhà văn Nguyễn Nhật Ánh

2.Nhà văn Trần Hoài Dương

3.Nhà văn Thu Trân (ảnh mới)

4.Nhà văn Hoàng Đình Quang

5.Nhà thơ - Đạo diễn Văn Lê

6.Nhà văn Nguyễn Đức Thiện

7.Nhà thơ Thái Thăng Long

Được sửa bởi skd268 lúc 07:08 PM ngày 09-06-2007

ảnh của bác bị out focus nhiều nên bác phải cứu = PS nên nhìn bị sắc nét quá (đường viền) chứ mặt thì vẫn bị out :D

Em thích tấm số 4 .
    VNPHOTO.NET...Connecting people... ( Source by Nokia :p )

Em cũng thích tấm số 4
    Chụp ảnh những người "nổi tiếng" như thế này theo ý cá nhân em rất khó, vì không thể chụp theo kiểu sáng mặt ăn tiền cũng không thể theo kiểu chân dung người mẫu.
    Văn nghệ sĩ là người có cá tính mạnh (hehe em nói đại), nên theo em bác SKD268 thử chụp ở những góc máy "lạ" như chụp từ trên xuống, chụp nghiêng, chụp với mắt nhìn xa xăm hoặc nhìn trừng trừng... Nói chung chụp như ảnh số 4!
    Mà theo em bác nên chụp lúc uống cafe, lúc nói chuyện hoặc lúc mới vô bàn nhậu, chứ chụp sau khi nhậu thì ảnh dể out mà "mẫu" cũng không đẹp.
    Hehebehe em dọt đây.

Theo tôi ảnh chân dung chủ ý để "out" mà hiện được cái "thần" của nhân vật thì vẫn tốt
    .

Quote Được gửi bởi iha.eut
    Theo tôi ảnh chân dung chủ ý để "out" mà hiện được cái "thần" của nhân vật thì vẫn tốt
    .
    :thua:
    Hết ý!
    Thế giới ảo - Những người mê muội và những "Cái chết" thật! !!!

Em cũng sắp phá sản vì mê muội thiết bị òi!

Wow ! Cu~ng dep. do' chu*'

Quote Được gửi bởi Thanh Tùng
    :thua:
    Hết ý!
    Bác có ý kiến gì xin lắng nghe ạ!
    .

Các hình anh Sơn chụp em thấy còn hơi gượng, nhân vật chưa tự nhiên, chưa kể bị out nét khá nhiều. Nếu anh có thời gian ngồi uống cafe lâu, anh thử để máy trước ngực, nói chuyện, tranh luận với người anh muốn chụp để họ bộc lộ được thần thái. Anh quan sát, thấy được lúc nào nét mặt nhân vật hay nhất thì bấm chụp, đừng đưa lên nhắm. Anh nên chụp nhiều, chụp suốt buổi cafe cũng được, sẽ có được tấm đẹp
    Tuấn Nờ Mờ

Rất vui khi được các bác xem ảnh.
    Xin lắng nghe các nhận xét, góp ý của các bác và mong được xem những ảnh chụp văn nghệ sĩ của các bác.
    Có vài tấm mờ nhòa là do mình dùng phần mềm để nghịch ngợm tí chút, nhưng "tay nghề" kém, thành ra ý đồ thể hiện không đạt được.
    Còn phải học các bác dài dài, cả cách chụp lẫn cách chỉnh sửa.
    Tranh thủ giờ nghỉ trưa, xin gửi tiếp một số ảnh, mời các bác xem giúp.
    Cám ơn tất cả các bác.

Mời các bác xem tiếp một số chân dung:

1.Nhà thơ Bùi Chí Vinh

2.Nhà văn - nhà biên kịch điện ảnh Nguyễn Thị Thu Huệ

3.Nhà văn Phan Triều Hải

4.Nhà văn Nguyễn Ngọc Tư

Được sửa bởi skd268 lúc 02:10 PM ngày 08-06-2007

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng