Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Chân dung văn nghệ sĩ

Em cũng thích ảnh số 4(series trước ấy). Được nhất trong series này. Chất lượng ảnh chưa tốt. Bác xử lý làm ảnh có phần tệ hơn.
    Được sửa bởi fumro lúc 02:12 PM ngày 08-06-2007

Không thích cái khung và những hiệu ứng PS bác nhồi vào hơi nhiều :(
    .

@iha.eut: Cám ơn bác xem ảnh. Cụ thể cái khung nào bác không thích? Mình thì khổ nỗi lại cứ thích mấy cái khung của Turbo Photo, đơn giản mà cũng nhiều khung lạ. Cả mấy cái hiệu ứng phim của nó cũng hay hay.
    Photoshop, mình thuộc hàng "ngu ngoại hạng" bác ạ. Mấy cái này mình không dùng PS, chỉ dùng ACD See với Turbo Photo thôi.(Chắc vậy nên nó cũng xấu... ngoại hạng!).
    Nhưng... post thêm tấm nữa đây! Mời các bác tiếp tục dao thớt. Da dẻ nhà em thuộc loại... không được mỏng lắm ạ.

Nhà thơ Phạm Sĩ Sáu:

Được sửa bởi skd268 lúc 06:01 PM ngày 08-06-2007

Quote Được gửi bởi tuannm
    Nếu anh có thời gian ngồi uống cafe lâu, anh thử để máy trước ngực, nói chuyện, tranh luận với người anh muốn chụp để họ bộc lộ được thần thái. Anh quan sát, thấy được lúc nào nét mặt nhân vật hay nhất thì bấm chụp, đừng đưa lên nhắm. Anh nên chụp nhiều, chụp suốt buổi cafe
    cũng được, sẽ có được tấm đẹp
    Chiêu này em hay áp dụng lắm, nhờ học hỏi qua các cuộc ọplai, lâu lâu lại có ảnh đẹp mà chưa chắc ngắm qua lỗ ngắm đẹp hơn.

Quote Được gửi bởi SKD268
    @iha.eut: Cám ơn bác xem ảnh. Cụ thể cái khung nào bác không thích? Mình thì khổ nỗi lại cứ thích mấy cái khung của Turbo Photo, đơn giản mà cũng nhiều khung lạ. Cả mấy cái hiệu ứng phim của nó cũng hay hay.
    Photoshop, mình thuộc hàng "ngu ngoại hạng" bác ạ. Mấy cái này mình không dùng PS, chỉ dùng ACD See với Turbo Photo thôi.(Chắc vậy nên nó cũng xấu... ngoại hạng!)...
    Khung nào cũng ko khoái bác ạ. Tôi nghĩ để ảnh trơn cũng được chứ cần khung làm gì nhỉ?
    Theo ý tôi, có thể để không gian rộng (ví dụ ảnh 1, 3), ko chỉ gói gọn vào khuôn mặt của nhân vật. Bác chụp thế này tôi thấy gần quá, hợp với ảnh minh họa báo chí hơn là ảnh có "sáng tác"
    .

@tuannm, ttnghi: Mình cũng sẽ thử chiêu này. Hay đấy, nhưng có vẻ vẫn là trường phái "bắn nhầm hơn bỏ sót" hehe... Không may mà ảnh nó lại... đẹp thì cũng... gay nhể, ai hỏi chụp thế nào chả nhẽ lại bảo... phang đại, may trúng???
    @iha.eut: Mình thì thấy đưa lên web, cái khung đôi khi quan trọng phết bác ạ. Cái này thuộc về sở thích mỗi người, mỗi lúc, cũng không nhất thiết phải "trệt sản" hoàn toàn, bác nhể! Cái ý kia thì bác nói trúng bệnh cũ của mình đấy. Bệnh này có vẻ đã ăn vào lục phủ ngũ tạng, khó chữa rồi. Cứ chăm chăm "trắng mặt ăn tiền", lỡ có chụp lơ tơ mơ đi một tí thì lại sợ ai kia sao chẳng giống ai...
    Sẽ cố, cho có thêm tí "sáng tác" trong mỗi cú bấm.
    Một lần nữa, cám ơn bác!
    Được sửa bởi skd268 lúc 11:35 PM ngày 08-06-2007

Quote Được gửi bởi thekids66
    Em cũng thích tấm số 4
    ... Mà theo em bác nên chụp lúc uống cafe, lúc nói chuyện hoặc lúc mới vô bàn nhậu, chứ chụp sau khi nhậu thì ảnh dể out mà "mẫu" cũng không đẹp.
    Hehebehe em dọt đây.
    Chí lý, Thekids66 à! Xem chừng bác cũng có nhiều kinh nghiệm quý giá. Vậy thì... đứng lại, giơ tay lên! Dọt đi đâu?
    Lúc nào rảnh cho thọ giáo vài chiêu nữa, H.A nhá!

Em cũng thích tấm số 4
    Chụp ảnh những người "nổi tiếng" như thế này theo ý cá nhân em rất khó, vì không thể chụp theo kiểu sáng mặt ăn tiền cũng không thể theo kiểu chân dung người mẫu.
    Văn nghệ sĩ là người có cá tính mạnh (hehe em nói đại), nên theo em bác SKD268 thử chụp ở những góc máy "lạ" như chụp từ trên xuống, chụp nghiêng, chụp với mắt nhìn xa xăm hoặc nhìn trừng trừng... Nói chung chụp như ảnh số 4!
    Mà theo em bác nên chụp lúc uống cafe, lúc nói chuyện hoặc lúc mới vô bàn nhậu, chứ chụp sau khi nhậu thì ảnh dể out mà "mẫu" cũng không đẹp.
    Hehebehe em dọt đây.
    Bác Thekids66 nhận xét đúng quá!
    Nhìn những ảnh này đang phân vân, không biết ý nghĩ của mình về mấy ông văn nghệ sỹ quá lạc hậu mất rồi, may nhờ đọc mấy dòng trên (không nhận xét về mấy nhà "báo" và nhà "văn" trẻ!)

Nhà thơ Trần Đăng Khoa (Hà Nội, mùa đông 2005)

Nhà văn Đoàn Thạch Biền (Châu Đốc, 12.2005)

Mà theo em bác nên chụp lúc uống cafe, lúc nói chuyện hoặc lúc mới vô bàn nhậu, chứ chụp sau khi nhậu thì ảnh dể out mà "mẫu" cũng không đẹp.
    Hehebehe em dọt đây.
    The Kid ơi,Sao không xem chữ ký của bác SKD ? :lol:
    tôi thích nhìn một người đàn ông khuấy tách cafe hơn là nhìn một hỏa diệm sơn đang phun lửa .

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12