Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: Hỏi về thiết bị bảo vệ lens zoom thò thụt

Quote Được gửi bởi metavana View Post
    Mình đang giải thích tại sao cùng là zoom lens, có cái không thay đổi độ dài lens khi zoom, có cái phải thay đổi. Rất nhiều bác gào lên là tại sao cái lens của mình là ống L, N hay ống kính nghìn đô gì đó mà vẫn phải thò thụt, trong khi 1 số lens L khác (như 70-200 hay 17-40 chẳng hạn) thì lại có thiết kế kín.
    Bác babymilo1210 bảo lên L ko thò thụt nên bác danghung66 chỉ chữa lại là 24-70 dù L vẫn thò thụt thôi chứ bác ý có kêu ca gì đâu.
    Do cấu trúc của các thấu kính trong lens theo nguyên tắc quang học nên thiết kế nó phải thế thôi, ko thì họ lại phải làm cái nòng to hơn thì mới đảm bảo khi lens thụt vào ko bị tối góc.
    =====================

Quote Được gửi bởi gaume View Post
    Giá như họ sx ra cái rãnh có lót nỉ ở trong để khi zoom không có bụi lọt vào thì đơn giản nhỉ ( Tương tự như cái "Phớt " ngăn dầu trong ống nhúng ấy )
    Các rãnh zoom thò thụt đều có seal cả đấy chứ, seal chặt nữa là khác. Lens zoom thò thụt chỉ sợ hơi ẩm là chủ yếu, chứ bụi chả mấy khi chui được vào.

Lens focus thò thụt thì seal kém hơn (có khi còn chả có seal gì sất), những lens này mới đúng là máy hút bụi cầm tay.
    T1i + BG-E5 + 430EX II
    Sig 50/1.4 EX + Sig 17-50/2.8 EX + SMC 200/4
    Ultrasharp 2007 + Spyder4PRO

Quote Được gửi bởi metavana View Post
    Mình đang giải thích tại sao cùng là zoom lens, có cái không thay đổi độ dài lens khi zoom, có cái phải thay đổi. Rất nhiều bác gào lên là tại sao cái lens của mình là ống L, N hay ống kính nghìn đô gì đó mà vẫn phải thò thụt, trong khi 1 số lens L khác (như 70-200 hay 17-40 chẳng hạn) thì lại có thiết kế kín.

Lấy 15-85 của Canon làm ví dụ (cho gần giống với lens của chủ topic)
    Mô hình thấu kính của 15-85 và vị trí nhóm thấu kính zoom khi kéo lên đến 85 mm

Nếu muốn cái lens này không thò thụt. Thì cái vỏ ngoài cùng phải cover hết chiều dài tối đa của lens này khi kéo ra đến 85 mm. Trông nó sẽ thế này

Như thế khi chụp ở góc wide nhất tương ứng với 15mm, phần vỏ thấu kính sẽ dư ra 1 khúc, tương ứng với phần màu đỏ.

Nó tạo thành 1 cái hood che hết góc nhìn ở 15 mm. Đó là vì sao mình nói bạn lấy 1 tờ giấy quấn vòng quanh lens là vậy. Vì cái mà bạn thấy sẽ y chang như khi bạn có 1 cái lens 15-85 với thiết kế không thò thụt.

Tóm lại, thiết kế với vỏ ngoài cố định cover hết cả tiêu cự lớn nhất không phải muốn là có được.
    Có những lens chỉ cần 1 vài thấu kính ở giữa nó chạy thì đã thay đổi tiêu cự rồi.
    Với lại việc chạy thấu kính đôi khi nó chả liên quan j đến tiêu cự cả, không tin bác cứ lấy con 35f2D và 1 số con fix ra chụp xem nó có thò có thụt hay không?
    Ko có j là ko thể

Mơ ngày trở về .................

Bác chủ biết cái đèn lồng xếp ko? Gấp 1 cái vừa với ống kính rồi gắn nó vào đầu len và phần cố định trước vòng zoom là xong

chuyện thò thụt nó ko phải do hệ thấu kính bên trong đâu, mà chuyện thò thụt chẳng qua để giải quyết bài toán HOOD và góc nhìn.

với những ống kiếng zoom có wide, nếu ko thò thụt chụp wide góc đen thui.

muốn nó ko thò thụt hả, chắc đầu ống kiếng phải làm cái bằng hình chữ nhật rộng rinh mới dc
    0902742790
    Flik
    Facebook

Quote Được gửi bởi newbie101 View Post
    Bác chủ biết cái đèn lồng xếp ko? Gấp 1 cái vừa với ống kính rồi gắn nó vào đầu len và phần cố định trước vòng zoom là xong
    Nếu làm bằng giấy thì chắc không bền và khi vặn lens giấy sẽ không xoắn theo (vì 1 đầu phải cố định trên vòng zoom xoay rồi). Mình tính chế bằng chất liệu như túi nhung đựng lens ah, may kín rộng hơn thân lens tí, chừa 2 đầu để lòn thun qua.
    Được sửa bởi huynhanhsport lúc 11:48 AM ngày 02-12-2011 Reason: thêm nội dung

Trời cái ống kính sinh ra cho các bác chụp hình, một đời ta muôn vàn đời nó mà ... hì
    N6006 - 35-70 + N90 - 70-210 D ( cần bán dọn kho)
    D7000 - 16-85

Quote Được gửi bởi huynhanhsport View Post
    Nếu làm bằng giấy thì chắc không bền và khi vặn lens giấy sẽ không xoắn theo (vì 1 đầu phải cố định trên vòng zoom xoay rồi). Mình tính chế bằng chất liệu như túi nhung đựng lens ah, may kín rộng hơn thân lens tí, chừa 2 đầu để lòn thun qua.
    Dạ ý em là, bác nhìn cái đèn lồng xếp nó như thế nào bác làm như thế đó. Còn bằng chất liệu gì thì do bác chọn.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12