Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: AF-S 35mm 1.8G bị out nét khi chụp đèn mờ mờ

Unhappy AF-S 35mm 1.8G bị out nét khi chụp đèn mờ mờ

Chào các bác ,

E có cái 35 1.8G , xài trên cái body D5000 . Nói chung là hài lòng với nó trừ 1 điều . Mỗi khi vào quán cafe , ánh sáng mờ ảo , hoặc vào môi trường ánh sáng nhân tạo như cái Vietnam Motor Show vừa rồi , chụp hình từ khoảng cách ko xa lắm ( vừa lấy đủ bán thân hoặc toàn thân mẫu ) thì bị out focus rất nhiều , nhắm vào gương mặt bắt nét , đèn báo nét đã chớp đỏ rồi mà khi hình chụp ra lại ko đúng , nó cứ lấy nét vào khoảng không phía sau mẫu 1 tí . Chụp Close-up cách mặt vài chục cm thì ko có vấn đề gì

Ko biết có bác nào bị như e ko , chỉ e cách giải quyết với ạ ?

Trên Google nói là phải giảm khẩu đi , chụp f2.8 trở lên thì ít bị , nhưng e thì cứ mún chụp f1.8 cho tốc độ nó nhanh tí đõ rung T.T
    Được sửa bởi hoangnguyen85 lúc 10:48 AM ngày 28-11-2011

Mở khẩu lớn nên dễ bị out: do cách chụp hoặc lens bị lỗi front/back focus.
    Bác kiểm tra lại focus thử xem có bị lỗi không. Cách kiểm tra bác có thể search lại trên diễn đàn.
    Chúc vui!

nếu bị lỗi thì làm sao khắc phục bác ơi , cái này là phần mềm hay phần cứng vậy ?

Nếu len bị lỗi focus nhiều thì đem đi chỉnh lại.nếu ít thì chỉnh trên máy vẫn được.

Thiếu sáng thì out focus là chuyện thường , nếu body đời cao có af fine tune thì hoàn toàn ok , bác test len với body khác đã , d300 chẳng hạn
    Xưa em bị hệt bác , rồi kết luận ko phải do len mà do cơ chế af cuả body đời thấp ko ngon như đời cao
    Em nghĩ 99% len ko lỗi , nguyên do là bác chụp ngoài trời thì ok hết đúng ko ạ ?
    Inter chấm Vi En

cám ơn các bác , đê e tét thêm vài ngày ngoai trời sáng , với mượn body khác xem sao .