Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: [Tut] Cửu Âm Chân Kinh - Frequency Separation phiên bản người thật việc thật

[Tut] Cửu Âm Chân Kinh - Frequency Separation phiên bản người thật việc thật

Hôm nay trời thu lá rụng bồi hồi trong người, em viết cái Tut share cho mọi người. Có rất nhiều cách để thực hiện Frequency Separation (FS), đây là 1 trong 2 cách mà em làm. Em giới thiệu cách này vì nó nhanh hơn cách còn lại, (bình thường em dùng cách còn lại ). Phương pháp FS thì có rất nhiều Tut trên net, nay em Việt hoá theo cách của em cho các bác

Disclaimer: hình em chọn trong Tut này em lấy từ internet, của photographer Dani. Lý do lấy thì đơn giản: đẹp, khi làm ví dụ lúc nào cũng lấy ví dụ dễ, đẹp để gạ người xem thích thú chứ =)).

Chống chỉ định:
    - Ai đã biết
    - Ai theo phong cách da mịn như da em bé, trắng nữa nõn nà.
    - Ai thích dùng plug-in xoẹt xoẹt.

Yêu cầu trong, & sau khi thực hiện:
    - Có căn bản các chức năng trong Pts.
    - Vì đây chỉ là 1 step trong post processing, nên k edit quá tay, sẽ ảnh hưởng tới final photo khi kết hợp các step khác (k show trong bài)
    - Đẹp hơn thẩm mỹ Cát Tường.

So, lets start

A- RAW EDITTING

1. Đây là file RAW gốc của ảnh:

Đẹp chưa, lung linh chưa. Ông nào chụp cứng tay thì post sẽ nhàn. Gái thì đẹp, ảnh thì ngon mới có hứng vọc Pts

2. Ta tweak 1 chút về exposure, WB, các kiểu. ở bước này ta yêu cầu chính là chỉnh sao cho mặt: skin tones + exposure tốt nhất, vì ta đang edit 1 portrait, k edit mặt chẳng nhẽ quan tâm Background (BG) ?? Ở bước này làm theo khẩu vị của mỗi người, k có công thức chung. cứ "chị ưng con mắt" là good hết

Dzồi, ta vào Pts thôi.

B- PTS

3 -nói kiểu hàng cá hàng thịt thì ở bước này ta làm "WC" cho khuôn mặt, gồm các step nhỏ
    3.1- Cà mụn
    3.2- Basic smooth transition: smooth các vùng chuyển giữa các vùng khác nhau trên mặt, từ shadow-highlight(2a), color (2b).
    3.3- Final smooth transition: giải quyết các vấn đề còn tồn tại ở bước trên.

Lưu ý:
    - K Pts quá đà, biết chỗ nào cần edit, chỗ nào chừa, như vùng (4) là vùng shadow tự nhiên, k nên edit
    - Rất nhiều bác cà mụn, cà lun những đặc điểm vốn có của mặt mẫu. Vd: sẹo, đồng tiền, da nám. Rất nhiều người thích cái nám tự nhiên của họ, bôi hết họ mắng chết.

3.1 - Cà mụn
    có 2 tool chính là Spot healing vs Patch Tools.

Spot sử dụng tốt với diện tích đồng nhất.
    Patch giúp ta kiểm soát chỗ nào dùng thay thế.
    Dưới đây là ví dụ k sinh động về sự khác nhau của 2 tool trên

3.1.a - non-Edit

3.1.b - Spot Healing

3.1.c - Patch tool

Những nơi có edge hay transition cao thì Spot Healing có sampling k dc tốt, có thể gây mất chi tiết. Lúc đó ta dùng Patch tool.

Tới đây, ta có:
    Before

After

3.2 - FS
    Dupplicate 2 layer, Layer dưới đặt "Low" - Layer này chỉ giữ tone của da, k giữ texture. Layer trên đặt "High" - giữ texture, k có tone.

LOW layer:
    Filter - Noise - Dust&Scratches

Ta chọn Radius sao cho K THẤY RÕ các Texture như khuông mặt (k phải là mất hết), lông mi, ta chỉ quan tâm tone màu của da thôi.
    Ở đây em chọn Radius = 18

Radius = 5 (vẫn còn nhiều texture)

Radius = 18

HIGH layer = texture
    Chọn Image - Apply Image, ta có bảng sau:

Layer: chọn Low (tên layer Low ta đặt)
    Tick vào "invert"
    Blending: Add
    Scale: 2

setting trên áp dụng cho 16bit màu.
    Layer mode: Linear Light

Tới đây, ta bắt đầu edit ảnh.
    Yêu cầu: các vùng chuyển trên mặt càng smooth, càng tự nhiên càng đẹp. em khoanh những vùng em sẽ edit

3.2 Trên layer LOW, dùng Lasso Tool khoanh các vùng cần edit. Sau đó, ta vào: Filter - Blur - Gaussian Blur r chọn giá trị ta dùng cho scratches phía trên (18 cho bức hình này) - OK

các bác làm tương tự cho các vùng khác, ta đã chọn filter blur 1 lần r, thì lần sau các bác chỉ cần nhấn tổ hợp cmd + F (ctrl + F cho win) là dc. Ta có kết quả sau

Before

After

3.3 Final editing
    Ở 3.2 cơ bản ta smooth dc gần hết những thứ ta cần, nhưng vẫn còn 1 số vấn đề tồn tại, đặc biệt là về màu sắc. Như vết thâm ở bọng mắt, LassoTool+Blur k xoá hết dc. Ta cần dùng brush để xoá những vùng này.

Tạo 1 layer ở giữa LOW vs High. Chọn Brush tool, opacity <10, càng nhỏ càng tốt.

Được sửa bởi RiNC lúc 11:59 PM ngày 11-11-2015 Reason: nothing

...

Dùng phím Alt, rê chuột vào sampling những vùng màu sắc tốt, gần vùng thâm của bọng mắt.
    Dùng brush tô vào vùng thâm, các bác brush vừa thôi, chỉ là smooth vùng chuyển màu, chứ k xoá bét nhoè nhé.

Before

Final

So, xong r. Mong các bác thấy Tut này có ích.
    Khi nào tâm trạng em viết tiếp Tut khác

Thanks bác đã chia sẻ. Tut hay mà hình như ko ai quan tâm.
    Mình nghĩ bác có "action" của Dani, nếu thích về post production bác bên xem thêm tut từ Michael Woloszynowicz nữa nhé. Cao cấp hơn của Dani nhưng ko hệ thống bằng Dani

Quote Được gửi bởi MBG View Post
    Thanks bác đã chia sẻ. Tut hay mà hình như ko ai quan tâm.
    Mình nghĩ bác có "action" của Dani, nếu thích về post production bác bên xem thêm tut từ Michael Woloszynowicz nữa nhé. Cao cấp hơn của Dani nhưng ko hệ thống bằng Dani
    bận việc nên em giờ mới coi comment bác.

em bước vô học retouch từ Michael đó bác à, nhưng cách Michael rất tốn thời gian, em có nói trong bài mà: em viết tut theo cách Dani vì nó nhanh, khi làm theo Michael cần rất công phu nhưng kết quả nó xứng đáng với thời gian bỏ ra.

Bản thân đánh giá chủ quan em k thích tut của Dani lắm, chụp cảm giác khá tạp nham, cảm thấy lão ấy dùng skill pts để bù lại skill chụp của lão ấy. Michael có vẻ cân bằng hơn về shooting vs post.

trước giờ em coi mấy cái tut đó cho vui, chứ vẫn thích coi Joel Grimes hơn cả.
    Actions của mấy ông ấy em cũng có cài, nhưng train riết em tự tạo action riêng mình lun. k thích hàng có sẵn :

Có vấn đề e chưa hiểu là sau khi Apple Image thì layer high thành một màu xám, e cho nó thanh 1 group sau đó ẩn nó đi thì nó ko khác biệt với hình gốc là bn cả, gần như ko thay đổi, sai ở bước nào rồi chăng

Đa tạ chủ thớt đã chia sẻ tut này cho anh em nhé :D

Quote Được gửi bởi RiNC View Post
    bận việc nên em giờ mới coi comment bác.

em bước vô học retouch từ Michael đó bác à, nhưng cách Michael rất tốn thời gian, em có nói trong bài mà: em viết tut theo cách Dani vì nó nhanh, khi làm theo Michael cần rất công phu nhưng kết quả nó xứng đáng với thời gian bỏ ra.

Bản thân đánh giá chủ quan em k thích tut của Dani lắm, chụp cảm giác khá tạp nham, cảm thấy lão ấy dùng skill pts để bù lại skill chụp của lão ấy. Michael có vẻ cân bằng hơn về shooting vs post.

trước giờ em coi mấy cái tut đó cho vui, chứ vẫn thích coi Joel Grimes hơn cả.
    Actions của mấy ông ấy em cũng có cài, nhưng train riết em tự tạo action riêng mình lun. k thích hàng có sẵn :
    Mình cũng coi qua tut từ Joel Grimes, khá hay, dễ hiểu và đặc biệt giá bán khá mềm và chia nhỏ theo nhiều chủ đề. Giờ mình đang ngâm cứu mấy tài liệu về composite photography cùa Erik Almas và Erik Johansson, có nhiều kỹ thuật cao cấp hơn so với retouch beauty shoot. Dù sao thấy bạn share cho mọi người cũng là quá tốt, chỉ sợ một số người ko hiểu giá trị của nó thôi

thật cảm ơn bác học theo bác thấy hiệu quả cao hơn

đánh dấu .

Chơi cái này công phu quá! Chắc bác làm nghề mới đam mê thế

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng