Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: xin các bác chỉ giáo cho em kỹ thuật chụp hình lễ chùa với Nikon 3100 KIT

Red face xin các bác chỉ giáo cho em kỹ thuật chụp hình lễ chùa với Nikon 3100 KIT

Em xin chào các bác.

Em rất hay đi chùa ngày thường và ngày lễ. Sắp tới em sẽ sắm Nikon D3100 dùng với lens KIT.

Em rất hay chụp ảnh sinh hoạt thường ngày của chư tăng và cảnh tụng kinh lễ bái Tam Bảo của Phật Tử và Chư Tăng dịp lễ.

Những tấm hình ấy là như như này ạ.

http://www.chuaphapquang.com/news-27...m-Q6TpHCM.html
    http://www.giacngo.vn/PrintView.aspx...e=vi&ID=725212
    http://www.phatphapungdung.com/news_...dinh-Buu-Long-

Em muốn căn chụp, chỉnh làm sao để những loại ảnh kiểu này được trong, đẹp , nét và nghệ thuật ấn tượng 1 tí các bác ạ.

Em thấy có nhiều bác Phật Tử có máy pro nhưng chắc do chưa biết chỉnh và căn sáng nên chụp ko được đẹp và ấn tượng lắm.

Em kính mong các bác chỉ giáo giúp em ah.

P/S: các bác đừng động viên e "cố " nhé. Em chỉ lấy dc con 3100 này thôi. Với lại em nghĩ con này cũng đáp ứng dc hết các nhu cầu của em rồi.

chụp như thế thì compact em chụp cũng dc chứ đừng nói tới DSLR :-s

Quote Được gửi bởi t2k View Post
    chụp như thế thì compact em chụp cũng dc chứ đừng nói tới DSLR :-s
    dạ ý em pót mấy link hình lên để nói rằng em hay phải chụp loại hình đó để các bác biết rùi tư vấn cho em. Vì mấy hình đó chụp = compact mà mấy bác.

ý em muốn hỏi là chụp trong hoàn cảnh đó thì chụp sao cho đẹp đó ạ :(

Muốn chụp đẹp thì cách hay nhất là sau khi mua DSLR Nikon 3100, bạn đăng ký học 1 lớp nhiếp ảnh căn bản để nắm những nguyên tắc căn bản, sau đó chụp nhiều ... rút kinh nghiệm từ từ, chứ bạn hỏi cách chỉnh như thế nào để chụp đẹp thì ... chẳng ai có thể giúp bạn được ;)
    Mỗi cảnh chụp lại có cách chỉnh khác nhau, tăng giảm EV khác nhau .

Set ở chế độ "Auto" trên bánh xe, cứ thế mà chộp thôi, ko cần bik đến gì khác, phần còn lại là xoay zoom cho đẹp khung hình.
    Để ảnh được "đẹp, trong" như yêu cầu của bác thì chế độ Auto của máy đã biến máy DSLR thành máy PnS rồi, no worries.
    Nhưng còn muốn "nghệ thuật" thì tùy vào trình ngắm, canh bố cục, hướng sáng của bác nữa, cái này ko thể có đc trong sớm 1 chiều, mà có thể có được sau khi shoot khoảng 10.000 shots !
    Được sửa bởi Saigonner lúc 02:39 PM ngày 24-11-2011
    Không thèm mơ D600 nữa vì mắc quá ! Để tiền đi du lịch & thẩm du lens chơi !

Bác mua 1 em canon G11-hay G12 gì đó chụp cho nó lành mà hình vẫn long lanh.lại gọn nhẹ ít bị để ý chỗ đông người.
    Chụp 1 thời gian nếu thấy vẫn muốn DSLR thì bán đi lên DSLR.
    Nhưng bác nên vào mục nhiếp ảnh cơ bản tìm hiểu về nhiếp ảnh .và các thông số như khẩu độ ,tốc độ,..... và nhiều thứ khác thì khi đó bạn sẽ biết chụp thế nào cho đẹp.

Chúc bạn sớm có máy để chụp.chúc bác có 1 sự lựa chọn đúng đắn.

Các bác đừng nên giậm đạp nên niềm đam mê của bác chủ vậy chứ! con người ta có người do đam mê mà phải học! nhưng nhiều người do cơm áo gạo tiền mà phải học phải làm thôi!
    Theo mình, Bước 1: bác chủ cứ mua D3100 + kit 18-55 (hoặc 18-105) +1flash đi! vì việc của bác bắt buộc phải có flash và lens zoom!
    Bước 2: bác vào mục nhiếp ảnh cơ bản nghiền ngẫm và thử nghiệm đi rồi bác sẽ sáng ra! nếu có điều kiện bác nên tham gia một lớp nhiếp ảnh căn bản cho nhanh! nếu bác có bạn bè hay người quen nhận kèm cặp thì bác là người hạnh phúc hơn em rồi đây!
    Bước 3: bác post những tác phẩm thử nghiệm của bác lên đây với đầy đủ thông số rồi nhờ các cao thủ ở đây góp ý cho! độ 5-7000 shots là bác lên tay thôi!

Mình cũng xài em nay với Kits cũng chụp trong chùa mấy lần,nhiều khi đánh flash thì hơi bất tiện ( đang tụng hoặc làm lễ .v.v.), mà ko flash thì thiếu sáng, bác bắn 1 thời gian rồi mua thêm con 35 1.8G hàng 2nd để thay đổi khi thiếu sáng

Quote Được gửi bởi thongnmb View Post
    Mình cũng xài em nay với Kits cũng chụp trong chùa mấy lần,nhiều khi đánh flash thì hơi bất tiện ( đang tụng hoặc làm lễ .v.v.), mà ko flash thì thiếu sáng, bác bắn 1 thời gian rồi mua thêm con 35 1.8G hàng 2nd để thay đổi khi thiếu sáng
    Bác thử dùng iso 1600 hay 2000 xem sao nhé!

Quote Được gửi bởi thongnmb View Post
    Mình cũng xài em nay với Kits cũng chụp trong chùa mấy lần,nhiều khi đánh flash thì hơi bất tiện ( đang tụng hoặc làm lễ .v.v.),
    Đúng đấy Bác ạ. Trong giây phút trang nghiêm ấy, Ta nên tránh đánh Flash, cũng như hạn chế tiếng bấm máy xoạch...xoạch nữa. Em dùng D7x nó có chế độ Quiet, bấm máy rất êm...