Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: hỏi cách lưu ảnh import từ lightroom sang ổ cứng khác

hỏi cách lưu ảnh import từ lightroom sang ổ cứng khác

em mới chuyển qua mac và hơi gà cái này =.=
    tình hình là em toàn chụp raw rồi import vào máy bằng Lightroom, cơ mà giờ nó chiếm hết cả bộ nhớ Hệ điều hành rồi, em vọc settings trong lightroom mà cũng không biết làm cách nào để cho nó lưu qua ổ Data riêng, bác nào dùng lightroom trên mac os chỉ em với ạ, em cảm ơn :(

Mình không xài Mac, nhưng trên Win Lightroom chỉ import thông tin của file ảnh chứ không copy cái ảnh đó, nó vẫn nằm trên nơi lưu trữ gốc của nó. Ví dụ chụp về chép vô ở HDD gắn ngoài, rồi import vô Lr thì nõ vẫn nằm ở HDD gắn ngoài đó thôi.

Còn khi nào export thì nói mới thật sự tạo ra file mới và đích nào mình muốn lưu.

Trên forum hình như có vài entry hướng dẫn sử dụng Lr đó bác, mình nghĩ Mac hay Win thì Lr cũng như nhau.

Mình hiện dùng song song windows & mac. Đúng như bác rotmongtoi đã nói đấy, Lightroom import thông tin của file ảnh & preview vào Catalog khi bác import hình. Nếu bác chuyển sang Mac thì cần làm 3 bước sau:
    1) Vào LR Windows, click phải vào hình bất kỳ, chọn Show in Explorer. Bác sẽ tìm được vị trí của các hình gốc. Chép tất cả vào ổ cứng ngoài hoặc chép vào máy Mac.
    2) Vào LR Windows, Reference, chọn tab Preset, tick vào Store Preset with Catalog để lưu tất cả setting trong LR của bạn vào Catalog.
    3) Vào LR Windows, Catalog Settings. Ngay Tab đầu tiên sẽ có đường dẫn đến thư mục Catalog. Chép thư mục này vào Mac. Trên LR của Mac, chon Open Catalog. Sau khi Restart lại LR, nếu bác thấy trên các folder có dấu ? thì click vào hình và chọn Update Folder Location.

Thế là xong :D

em trước cũng dùng trên win và bây giờ là mac, lúc em bấm nút import thì nó copy luôn ảnh từ thẻ nhớ vào máy tính bác ạ =.=