Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 48

Chủ đề: Nikon và M42...Sự kết hợp hoàn hảo ???

có nghe 1 số ae mua dc mount chụp cận tầm 3m...ae nào làm dc ko ?

D5100 và Carlzeiss 35 f2.4

đương nhiên, vì Nikon có mấy ai xài len M42 :(

Quote Được gửi bởi dtqht View Post
    có nghe 1 số ae mua dc mount chụp cận tầm 3m...ae nào làm dc ko ?
    Cái này đơn giản.
    Bán đầy. Giá < 150k.
    Chú ý là những lens đuôi dài rất dễ bị chạm vào cần đá khẩu của body.

Các bác cho hỏi bị cận nghĩa là sao ạ? Có phải là ko focus đc tầm xa và chỉ nhìn gần đc giống như người bị cận á?
    Và thêm ý nầy: Thấy có người rao bán MF Nikon.... AFS. Đã MF rồi sao lại còn AiS nhỉ?
    Được sửa bởi newbie101 lúc 10:09 PM ngày 27-11-2011

Quote Được gửi bởi newbie101 View Post
    Các bác cho hỏi bị cận nghĩa là sao ạ? Có phải là ko focus đc tầm xa và chỉ nhìn gần đc giống như người bị cận á?
    Và thêm ý nầy: Thấy có người rao bán MF Nikon.... AFS. Đã MF rồi sao lại còn AiS nhỉ?
    Lens bị cận cũng như người cận chỉ nhìn rõ vật ở gần, do đó gắn M42 lên Nikon qua adapter không kính cận thì chỉ chụp hoa cỏ, vật ở gần vài mét tùy lens, muốn chụp xa thì phải khép khẩu cho DOF dày lên, khi đó chỉ chụp đời thường, lưu niệm chứ chân dung xóa phông thì e là khó.

Nikon MF thì là Ai và AIS, chứ làm gì có MF AF-S :D

Các đời Dxx muốn lắp M42 phải tự đo sáng bác ạ.

Có bác nào đã dùng lens M42 tiêu cự 135mm không ạ, cho em hỏi tiêu cự này lắp trên body Dxx thì chụp được tối đa đến bao nhiêu mét, có thể chụp chân dung ổn không? Em định tìm lens MF tele nhưng xem ảnh Nikor 135mm f2.8 thì không ấn tượng lắm.

Quote Được gửi bởi onelight View Post
    Lens bị cận cũng như người cận chỉ nhìn rõ vật ở gần, do đó gắn M42 lên Nikon qua adapter không kính cận thì chỉ chụp hoa cỏ, vật ở gần vài mét tùy lens, muốn chụp xa thì phải khép khẩu cho DOF dày lên, khi đó chỉ chụp đời thường, lưu niệm chứ chân dung xóa phông thì e là khó.

Nikon MF thì là Ai và AIS, chứ làm gì có MF AF-S :D
    Quote Được gửi bởi Fei Ngo View Post
    Các đời Dxx muốn lắp M42 phải tự đo sáng bác ạ.
    Thank bác, vấn đề đo sáng em ko ngại, chụp nhiều khắc quen, cơ bản là em ít xiền nên kiếm cái M nào rẻ chơi ạ, vậy bác nào biết ống nào gắn trên D90 ko cần Adapter chỉ cần mount hoặc ko cần mout ko đụng gương ko? Em hầu như đi close up là chính thôi, chân dung thì chịu rồi ko có mẫu (sao các bác lắm mẫu thế. Thật là ngưỡng mộ). Phong cảnh thì có 18 - 105 VR rồi, khá là tiện lợi. Giờ thiếu em fix chơi buổi tối thôi.

Quote Được gửi bởi newbie101 View Post
    Thank bác, vấn đề đo sáng em ko ngại, chụp nhiều khắc quen, cơ bản là em ít xiền nên kiếm cái M nào rẻ chơi ạ, vậy bác nào biết ống nào gắn trên D90 ko cần Adapter chỉ cần mount hoặc ko cần mout ko đụng gương ko? Em hầu như đi close up là chính thôi, chân dung thì chịu rồi ko có mẫu (sao các bác lắm mẫu thế. Thật là ngưỡng mộ). Phong cảnh thì có 18 - 105 VR rồi, khá là tiện lợi. Giờ thiếu em fix chơi buổi tối thôi.
    Nếu bác ở Hanoi thì lúc rảnh chạy qua em.
    Em cũng chơi linh tinh. Nikon thì film cũng có mà digital cũng có. M42 chắc cũng được 1 rổ.
    Có gì ta trao đổi

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng