Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 26 / 26

Chủ đề: Bán ảnh như thế nào? - Nhờ các bác tư vấn.

Bác apham cho em xin cái form luôn nhé. Em cũng bán mấy lần rồi nhưng hợp đồng vẫn có nhiều cái em thấy không ổn lắm
    Mail của em là : trung81187@yahoo.com
    Em cảm ơn bác nhiều.

em cũng làm phiền xin bác Apham cho em xin 1 bản tương tự với nhé,xin cám ơn bác nhiều nhiều ;))

Quote Được gửi bởi vikhoa View Post
    Anh apham cho em xin cái file mẫu hợp đồng với nhé. Em bán ảnh cũng nhiều nhưng toàn bán online hoặc mấy lần do đối tác soạn hợp đồng nên em cũng chả có cái mẫu nào trong tay Có 2 bản Anh/Việt thì càng tốt ạ.
    cactus

Arrow Bán ảnh số (stock photo) như thế nào?

Việc bán ảnh số (stock photo) giờ đây không chỉ dành riêng cho giới chuyên nghiệp nữa, ngay cả những người từ đầu xác định Nhiếp ảnh chỉ là đam mê thuần túy hoặc chơi ảnh nghiệp dư bây giờ cũng có thể bán được ảnh; ít thì bù vào khấu hao thiết bị, nhiều thì nâng cấp máy ảnh, nhiều hơn nữa thì thành nghề tay trái luôn. Mình là 1 ví dụ như vậy Quan trọng là thấy vui vui vì khi bán được ảnh: thứ nhất làm tăng số dư tài khoản của bạn, thứ nhì khẳng định chất lượng và giá trị của ảnh do bạn chụp, thứ ba thể hiện sự trân trọng của xã hội đối với tác quyền.

Mình bán ảnh theo kích thước (pixel) chứ ko theo nội dung ảnh là gì, vì mình quan niệm: giá trị của ảnh stock ko hoàn toàn do ảnh xấu hay đẹp, miễn người ta cần nó vì nó thích hợp với mục đích sử dụng của họ. Bởi vậy, mình chia ảnh làm nhiều kích thước khác nhau với mức giá tương ứng để khách hàng dễ lựa chọn:

- 1280px: dành cho web.

- 1920px: web & dựng phim.

- 4000px: in ấn thông thường [brochure, tờ rơi, sách báo, lịch ...].

- 6500px: in ấn thông thường [poster, backdrop nhỏ, ...].

- 10000px: in ấn khổ lớn [backdrop, poster lớn, bandroll, ...]

- 20000px - 30000px: in ấn khổ cực lớn [billboard, panel quảng cáo, ...].

Giá bán tối thiểu là 1,000,000 VND vì mình nghĩ dưới giá này thì cũng ko đáng để bán, trừ khi bạn có kế hoạch kinh doanh ảnh hàng loạt & đại trà. Đối với những người muốn sử dụng ảnh stock đúng ý đồ của họ vì mục đích thương mại thì việc bỏ ra ít nhất 1tr/ảnh ko có gì đáng bận tâm cả, đặc biết là đối với "mặt hàng hi-tek" này. Ngoài ra, cứ nhân với tỷ lệ tăng pixel rồi trừ đi 15 - 25% sẽ ra giá của những kích thước lớn hơn. Đương nhiên ảnh độc quyền & ko độc quyền sẽ có giá khác nhau, chênh nhau ít nhất 5 lần là hợp lý, và ảnh độc quyền nên tính phí theo năm.

Tương tự đối với Video (stock footage), nghe có vẻ khá mới ở Việt Nam nhưng thực tế mình cũng đã tìm được khách hàng, mục đích chủ yếu để giới thiệu toàn cảnh bộ mặt mới của thành phố và được chèn vào phim nhằm minh họa về kinh tế, tài chính, kiến trúc / quy hoạch đô thị, trình chiếu trên sân khấu ca nhạc (LED backdrop) ... Còn giá thì mình tính theo từng góc máy (angle / shot).

- DVD: 480p (30fps) hoặc 576p (25fps), 7Mbps.

- HD 720p: 30fps, 20Mbps.

- HD 1080p: 30fps, 30Mbps.

Một vài dòng chia sẻ với mọi người ...
    Được sửa bởi daihocsi lúc 12:04 PM ngày 20-05-2012

Quote Được gửi bởi Louisvu View Post
    Các bác nào đã bán ảnh trên gettyimage cho em hỏi. Ảnh trên đó nếu có model thì cần xác nhận của model, có cần cả cmt hay gì nữa không.
    Theo như em được biết, bác chỉ cần nhờ model ký vào bản Model Release và scan bản đó up lên Getty là ok ! Muốn tìm model release thì cứ google là có đầy..
    My Flickr - Cầm D200 đi lang thang phố phường :11:

Quote Được gửi bởi maycatang View Post
    Em xin post tiếp để Bác tham khảo ạ !

Hạn chế gởi ảnh lớn qua email để lựa.Nếu gởi qua email nên gởi ảnh nhỏ, ảnh kha khá nên chèn Watermark.
    Mấy Bác không có kinh nghiệm hay bị "dích chưởng" ở đây :-) Lúc đầu họ kêu gởi ảnh nhỏ, xong bảo ảnh nhỏ quá xem kém chất lượng không lựa được xin gởi ảnh lớn hơn để lựa. Lựa xong rồi một đi không trở lại :-) có thể dùng ngay hoặc khi khác mới dùng.
    Bẫy này khá phổ biến hiện nay, kể cả những Magazin có tên tuổi của VN.Lý do có lẽ do các Biên tập viên kg đc BBT quản lý chặt nên lợi dụng để ăn chặn nhuận ảnh.Họ thường lấy tư cách cá nhân ra giao dịch undertable.
    FX để Crop, DX để Avatar

Việc bán ảnh có nhiều dạng và khá phức tạp

Ký gởi bán (1)
    Bán trực tiếp (2)

(1) Ký gởi bán:

Có các công ty lớn "bán giùm" ảnh mình dưới dạng Managed Rights (MR) và Royal Free (RF). Cả hai dạng người chụp đều giữ copyright. MR thì bán có tiền hơn RF.

Các công ty đó gọi là công ty cung cấp quyền sử dụng ảnh theo hợp đồng đã sọan. Đa số người chụp sẽ được 30%-50% tiền bán. Họ giữ lại khá lớn tiền vì họ đầu tư vào server, nhân lực, luật sư, và quảng cáo.

MR và RF đều đòi hỏi "release" khi chụp ảnh có người hoặc tài sản của người khác. "Release" là cho phép cũng là dạng hợp đồng giữa người trong ảnh và người chụp.

MR và RF cũng có bán dạng ảnh editorial. Dạng ảnh này là ảnh báo chí không cần release.

MR và RF đều xét ảnh gởi tới xem xét có đúng tiêu chuẩn họ đề ra hay không. Mỗi công ty "bán giùm" đều có chuẩn riêng. Tôi cung cấp cho một hãng bán ảnh RF, cứ 3 ảnh họ từ chối hết 1 ảnh.

(2) Bán trực tiếp

Tùy theo bạn muốn bán ra sao. Có thể họ giữ copyright (bán đứt đọan). Khi họ giữ copyright thì bạn tự lấy ảnh xuống mọi nơi, tự xóa ảnh trong máy, và không bao giờ nói ảnh đó là của mình dù chỉ nói trên cửa miệng trong bàn nhậu hay chỉ vào trang ảnh khoe với bạn bè. Nếu mình giữ copyright thì mình có thể khoe với bạn bè.

Bán độc quyền như có bạn nói: độc quyền vĩnh viễn hay độc quyền có thời hạn.

Bán RF thì mình bán cho nhiều người cùng lúc (nhưng khá rẻ).

Bạn nhớ download nhiều mẫu hợp đồng xuống mà xem xét và thương thảo. Có những hợp đồng bạn cần ít nhất vài ngày đọc và thương thảo trước khi ký.

Nói cho cùng, bạn cần tin và cũng cần tín. Nếu nghi ngờ quá thì khó mà bán được. Cái gì cũng có những sơ hở, lợi dụng, thiệt thòi,... vì đó là Xã Hội. Giống như bạn xây nhà: thầu, thợ, chính quyền, phép tắc,... đều có những lợi dụng; nhưng cuối cùng bạn vẫn xong cái nhà xây. Nếu mọi thứ lý tưởng quá thì bạn không thể xây xong nhà

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123