Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 28

Chủ đề: Chụp chân dung có cần thiết luôn phải xoá phông?

Không xóa phông - Xóa mờ nhạt phông - Xóa mù mịt phông, nói thì thấy dễ phải không các bác nhưng làm được cho ra được ảnh tốt thì khó. Có những lúc phải xóa để lấy cái bokeh lung linh phông nền phía sau, có những lúc cần phải lấy rõ phía sau để cùng chủ thể nổi bật.... Làm sao làm chủ được thiết bị, biết sử dụng các thông số khi mình cần (ở đây khó nhất là cái đoạn giữa: Xóa mờ nhạt, chứ không xóa và xóa mù mịt thì không khó lắm) mờ thế nào là vừa, mình cần thấy rõ khoảng bao nhiêu để có được độ sâu của ảnh DOF
    Everything is beautiful but not everyone sees it

Ý kiến rất đúng.
    Khi chụp chân dung thể phóng sự, việc để nền phông rõ nét ăn nhập với tâm tạng nhân vật là rất khó, khó hơn nhiều so với việc làm mờ phông.
    Khi chụp thì nhiều khi do hoàn cảnh (hoặc cũng có thể do cả trình độ nữa), người chụp không thể tìm được góc máy thích hợp chọn cho tấm ảnh 1 nền "phông" làm tôn thêm vẻ đẹp của mẫu, làm nổi bật hơn nội tâm của mẫu...nếu để thì phản cảm, nên thượng sách là xóa phông.
    Hầu hết các bộ ảnh được giải cao quốc tế, tôi thấy tác giả luôn để phông rất nét. Có lẽ vì phông nét nên những bức ảnh này mới được giải cao.
    Được sửa bởi nguyenduyhy lúc 02:47 PM ngày 09-12-2011

Em ko biet nhung hinh em da chup co thuoc the loai chan dung ko nua, nhung hau nhu it khi nao xoa phong mu mit lam....^^!
    Flickr.com/photos/hk-d
    Sr mod, em dang o duoi que, online=ipad, ko go TV dc.

Mấy bác viết thật hàng lâm.
    những người chụp ảnh hay làm nghệ thuật đều biết đến cái gọi là quan điểm nghệ thuật, nói dễ hiểu là gu thẩm mỹ.
    tùy tưng người mà gu thẩm mỹ sẽ khác nhau. Thói đời ở đâu lại đi quy định cái gọi là nguyên tắc xóa phông hay ko khi chụp hình.
    Giống như khi vẽ, nếu giỏi thì cả bối cảnh cho nhân vật cũng vẽ cho ăn khớp với nhân vật, còn mới biết vẽ thì tập trung mà diễn tả cảm xúc của nhân vật trên tờ giấy trắng. Dến khi thành lão làng rồi thì có hay ko có cái nền tùy thuộ vào bạn.
    thay vì đi tìm nguyên tắc thì các bác dành thời gian coi hình đẹp của nước ngoài để có suy nghĩ khác đi về chụp chân dung.

em thấy xóa hay ko còn tùy vào hậu cảnh nữa, hậu cảnh đẹp thì ok ko nói làm gì, hậu cảnh xấu mà muốn nổi mẫu thì còn cách nào các bác chỉ em với

Chụp chân dung có nhất thiết phải xóa phông?
    Uống rượu có nhất thiết phải "khà"? Uống trà có nhất thiết phải "chíp"?

Theo em thì tùy theo quan điểm của mỗi người thôi ạ.

Vậy thì tại sao đa số ảnh chân dung đều xóa phông?

Theo em nghĩ đơn giản là vì để ra được một cái ảnh nịnh mắt thì chụp xóa phông dễ hơn nhiều so với chụp có background. Thêm nữa là đa số ảnh chân dung đều muốn chủ thể nổi bật nên xóa phông.

Những ảnh các bác nói ví dụ ở trên như đua xe lăn hay đánh cá đó em nghĩ là ảnh phóng sự hay ảnh đời thừong chứ không phải là chân dung đặc tả được ạ?
    Canon 50D+ Sony Nex F3+ Hổ lốn MF.

Chụp chân dung xoá phông: Quá dể, ai cũng có thể chụp được, nếu có thiết bị.
    Chụng chân dung giữ phông: Không dể, thiết bị nào cũng chụp được, nhưng cái cần nhất là đằng sau viewfinde
    Chúc Bình An
    FaceBook

Giữ Phông:

Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Chụp chân dung xoá phông: Quá dể, ai cũng có thể chụp được, nếu có thiết bị.
    Chụng chân dung giữ phông: Không dể, thiết bị nào cũng chụp được, nhưng cái cần nhất là đằng sau viewfinde
    - Đúng Bác à, chụp chân dung giữ phông là khg dễ, vì Em phải cần tới 4 người giử chặt thì cái phông mới khỏi rung rinh.

Quote Được gửi bởi net86 View Post
    - Đúng Bác à, chụp chân dung giữ phông là khg dễ, vì Em phải cần tới 4 người giử chặt thì cái phông mới khỏi rung rinh.
    4 người mới giữ được 4 góc thôi, còn chính giữa vẫn bị rung rinh bác ạ. Phải thêm người giữ chính giữa nữa ạ.
    Đồ giả phải cực vậy đó.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng