Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 45

Chủ đề: Gái Teen Xóa Phông

Gái Teen Xóa Phông

kính thưa cả nhà !

Em là em bức xúc giùm chị em phụ nữ khi dạo gần đây rộ lên cái cụm từ "Gái Teen Xóa Phông"

vâng nó chỉ có 1 cụm từ thôi, nhưng nó lại bao hàm cả 2 ý nghĩa để nói : thể loại chụp ảnh dở hơi mạt hạng của nhiếp ảnh và loại nhân vật trong ảnh

thiết nghĩ khi chụp hình có xấu có đẹp, hình đẹp thì ko nói làm gì hình xấu thì trăm ngã xấu, nhưng cứ hễ hình "có phụ nữ" + "nhỏ tuổi" + "hình bình thường" thì bị gán cho cái thể loại "gái teen xóa phông" cả ng chụp lẫn ng dc chụp.

nhiều em gái đâu có biết gì là chụp ảnh, hoặc có biết cũng chỉ biết tới chụp bằng máy lớn thì hậu cảnh mờ ảo trông lung linh nhìn thích mắt, họ muốn dc chụp như thế thì xin hỏi có gì là sai.........

phải chăng càng ngày công nghệ càng dữ dội, việc "chụp" - "up" - "xem" dễ đến mức bây giờ chúng ta chỉ dc chọn gái đẹp, dáng lạ, chân dài, ăn mặc hot để xem.

thời gian đầu nghe cụm từ này vui vẻ khi các anh các chú lớn tuổi nói vui với nhau, giờ nó thành 1 cụm từ dành để cãi nhau.

nói dài dòng là thế để thấy rằng hiện này trong diễn đàn chúng ta, nó góp phần quá lớn trong việc tạo ra và lưu hành cụm từ "gái teen xóa phông", mà cái cụm từ này nó lại ám chỉ 1 người thứ ba ko có mặt khi chúng ta tranh luận, ám chỉ người chịu khó xuất hiện trong ảnh của chúng ta.

từ xưa chúng ta đã có quy tắc chỉ chê ảnh không dc chê mẫu, vậy liệu nên chăng chúng ta cùng có thể góp tay sửa đổi cái thói quen xấu này dc chăng.
    0902742790
    Flik
    Facebook

Việc có nên dùng từ "gái teen xóa phông" hay không thì mình ko quan tâm và bác Prok thử làm cái vote xem ý kiến nhiều người trên đây ra sao

Việc chụp xoá phông nó quá thành công đến độ nó bùn nổ trên các phương tiện truyền thông khiến thị hiếu cuả giới trẻ trong đó có cả người chụp và người được chụp cũng đi theo xu hướng này là tất nhiên, công việc cuả 1 photographer thế hệ kế tiếp muốn thành công là lật ngược thế cờ làm sao thay đổi được xu hướng đó chứ đi theo nó thì chỉ được 1 phút huy hoàng mà thôi. Sở dĩ mình viết những dòng trên nói thẳng ra theo quan niệm riêng mình ko thích thể loại này bị lạm dụng mà nó phải phù hợp với hoàn cảnh và bạn phải hiểu rõ tại sao hoặc khi nào phải chụp xoá phông !?

Chúc vui
    ArTuan.com
    Cái đẹp là cái đã qua ...!

Theo tớ thì nó ko ám chỉ đối tượng thứ 3 được chụp mà nó nói đến 1 phong cách chụp ảnh trong thể loại chân dung.
    Bản thân ảnh thì chả có gì xấu nhưng chắc dạo này nhà ta bị bội thực thể loại này thôi.
    EOS 3 5D2
    EF 15 35 135 1635II 24105 70200II

Anh chuyển bài này sang thảo luận nha pro-k. Vì để ở mục Ý kiến đóng góp nó không hợp.
    Phó nháy.
    My Gallery

Mình không phải là fan chụp teen và cũng không bao giờ dùng từ Gái teen xóa phông? Mà cái cụm từ này ở đâu ra í nhỉ?
    Hình như nó được sử dụng nhiều khi càng ngày có nhiều bạn trẻ bước đầu cầm máy.

Apham có quan điểm là khi các bạn chụp nhiều thì sẽ chín chắn và có con mắt nhìn mẫu khác hơn là chỉ có xóa phông và gái teen
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

1- Các bạn trẻ (< ĐH) tiếp cận công nghệ nhanh hơn & internet + social networks giống như trà đá + điếu thuốc thời trước!
    2- Sở hữu 1 máy DSLR bây giờ quá dễ dàng so với 1 số bạn.
    3- Nếu biết chụp sẽ giúp bạn ấy khác nổi hơn (outstanding) & lấy lòng các bạn gái dễ hơn. Cái này là hành vi của con trống nên chả có gì phê phán, cũng như áo đẹp, xe xịn, điện thoại...
    4- Với các bạn trẻ này thì mối quan hệ bạn bè cùng lứa (số lượng & thời gian) sẽ chiếm đa số (peers) và đây sẽ là đối tượng được chụp nhiều.
    5- Con gái yêu bằng tai, con trai yêu bằng mắt: thế thì chụp xóa font! Ai mà chả thích mình đẹp và khoe ảnh đẹp, nhất là con gái!

Từng ấy lý do có thể đã tạo ra trào lưu & tên gọi...
    Được sửa bởi hungdu lúc 06:21 PM ngày 31-10-2011

Vấn đề là gái teen xóa phông không xấu, nếu chụp tốt mẫu ngon thì xem còn đẹp nữa là khác, các bác công nhận không )

Vì thế mình nghĩ nếu có sai, thì định kiến này là sai. Không có thể loại nhiếp ảnh nào là mạt hạng hết, chỉ có với người này nó là thú vui, với người khác nó là nghệ thuật. Kiểu như đưa mình tranh Picasso thì mình đem bán ngay lấy tiền mua nhà treo tranh đèn. Ví dụ hơi đóng gạch tá điền nhưng bản chất nó là thế.

vâng nó chỉ có 1 cụm từ thôi, nhưng nó lại bao hàm cả 2 ý nghĩa để nói: thể loại chụp ảnh dở hơi mạt hạng của nhiếp ảnh và loại nhân vật trong ảnh
    Còn những hệ lụy như dụ dỗ, lợi dụng cái này cái kia thì nó lại không thuộc về phạm trù nhiếp ảnh nữa rồi, kêu gọi thay đổi e có hơi quá sức vnphoto.

Vì thế các bác các bạn cứ chụp gái teen xóa phông đi, lỡ bị ai đó bỉ bai là chơi nhiếp ảnh mạt hạng thì nên hiểu rằng do bạn chụp xấu chứ thể loại nó không có xấu, he he he.

Tây nó còn xóa phông bét nhè chè đỗ đen nữa là Việt.

Một ý nữa là hình như vụ này bắt nguồn từ bác JD, có điều theo như mình hiểu thì bác JD không có ý định bỉ bai ai trong cụm từ này đâu, bác ấy bỉ cái khác kia. Còn biến cụm từ này thành cụm từ mang ý nghĩa xấu là tác phẩm của các bạn "không biết mình đang đứng ở chiếu nào" kia
    Được sửa bởi banhmitrung lúc 07:01 PM ngày 31-10-2011

Chụp xóa phông không là ảnh xấu và cũng không phải là trào lưu xấu.

Tuy nhiên từ GÁI (chỉ 1 từ) trong tiếng Việt thường được hiểu không trong sáng cho lắm, nó khác hẳn với từ GIRL trong tiếng Anh.
    VD trong văn nói: "Nó là Gái" có nghĩa hoàn toàn khác "She is girl"
    Nhưng nếu đi với từ khác thì bản thân từ GÁI hoàn toàn trong sáng: Bạn gái, Con gái, Em gái, Cháu gái ...

Do vậy, một số (ít hoặc nhiều) mẫu nữ không thích người khác gọi mình với 1 từ Gái, cho dầu là gái trẻ, gái teen ...
    Bạn nào thích gọi các bạn mẫu nữ là gái ... thì cứ gọi, mẫu nữ bị gọi thế có thích hay không, ngay cả site vào xem ảnh của mình mà TV cứ gọi mình là gái ... cũng sẽ làm một số mẫu nữ e ngại, và có thích tiếp tục làm mẫu để tiếp tục bị gọi là gái ... là chuyện chúng ta nên suy nghĩ.
    Được sửa bởi 11002 lúc 07:27 PM ngày 31-10-2011
    Chúc Bình An
    FaceBook

@ravic : thx anh

em ko wan tâm là người chụp có lạm dụng kiểu chup đó hay không, chụp xấu hay đẹp, vì họ chụp họ chịu búa rìu dư luận, nhưng ng trong ảnh thì liên quan gì đến chuyện tranh luận của chúng ta mà càng về sau chúng ta lại hình thành 1 cụm từ vô hình chung ám chỉ đến họ nhỉ.

thí dụ chúng ta gọi "xóa phông rẻ tiền" chẳng hạn....... thì ko đáng nói, nhưng chúng ta gọi mẫu là gái này gái nọ liệu có quá đáng ko là cái cần suy nghĩ.

@artuan, banhmitrung : em ko wan tâm chuyện thể loại nhiếp ảnh đó là gì, ai chụp em chỉ lên tiếng để bảo vệ các nhân vật trong ảnh thôi.

ngày xưa có bạn từng nói với em là ko thích dc gọi "mấu này mẫu nọ" hoặc "mẫu của người này mẫu của ng kia", các bạn ấy có cảm giác như là món hàng, mà dù sao từ mẫu nó nhẹ hơn từ gái rồi.

nó cũng như trường hợp rất nhiều bác ko thích ng khác gọi mình là "thợ ảnh" thì nhân vật trong ảnh cũng vậy thôi.

nhiếp ảnh là sân chơi văn hóa thì em nghĩ chuyện mình thay đổi 1 số thói quen xấu để người khác nhìn mình như những ng có văn hóa thì cũng không quá khó
    0902742790
    Flik
    Facebook

Thấy tụi mỹ toàn gọi "mẫu" là "subject" (dịch ra là chủ thể?) giờ ta cũng gọi thế có kỳ không nhỉ?
    biết ghi cái gì đây nhỉ?

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng