Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456
Hiển thị kết quả từ 51 đến 53 / 53

Chủ đề: [Xin tư vấn]Học nhiếp ảnh

Quote Được gửi bởi 123muaban View Post
    Có người có trí giống mình đây, xin góp ý chút.....

đầu tiên chi phí đầu tư:
    20tr " mua đồ trả góp " bên camcare.vn
    + Mua canon 60d trả trước 40% 8.640.000 vnđ ------ trả trong vòng 24 tháng, mỗi tháng 826.000vnđ

+ Mua canon 17-40f4L trả trước 40% 6.930.000 vnđ -------- trả trong vòng 24 tháng, mỗi tháng 662.000 vnđ

+ Mua canon 85f1.8 trả trước 40% 3.520.000 vnđ -------- trả trong vòng 24 tháng, mỗi tháng 337.000 vnđ

*** Tổng mỗi tháng phải trả: 1.825.000 vnđ/ tháng

Mua con Flash 430ex2 new 100 %tầm 5.915.000 Khánh long bán

=>>>> Chụp dịch vụ như chụp đám cưới, sự kiện ...v..v.

Muốn chụp thời trang và nghịch ánh sáng thì sắm bộ đèn speedlight để nghịch tầm 8tr gồm 2 đèn tàu , 2 chân đèn , và một số phụ kiện....

Tổng thiệt hại để đu bám tầm 30tr và dự trù công việc không thuận lợi phải mang nợ thì phải dành ra 6tr ( chia ra 3 tháng, để kiếm việc nếu như kế hoạch theo ước mơ bị lung lay ) =>> 36tr

Theo học nghề mình khuyên bác tự lực tốt hơn, đi học thật ra đi làm cu ly cho người ta, chứ trả học được gì.

nếu muốn thì hãy xin làm công cho cty về quảng cáo vừa làm vừa có tiền vừa có kinh nghiệm.

+ Website
    + namecard
    + body
    + ok
    + facebook, vnphoto, phone number
    + model để tập shoot
    + shoot nhiều hơn nói " do mình đang nói nhiều hơn shoot "

Đừng sống cuộc sống người khác bảo mình
    like mạnh, đọc bài này của bác rất thích vì hợp với hoàn cảnh của em hehe
    40D|17-50 f2.8|70-200 f4|50 f1.8|430exII|
    Dreaming of 60D or 7D ^^

Quote Được gửi bởi quangha07 View Post
    Em yêu thích nhiếp ảnh nhưng chưa biết gì nhiều về nhiếp ảnh. Nếu đi theo con đường thông thường là tự học + trao đổi với anh em cùng đam mê thì cần rất nhiều thời gian để lên tay nghề.

Em dự định biến nhiếp ảnh thành nghề chính bằng việc xin vào một studio để vừa làm vừa học nghề. Nhưng như thế thì em phải bỏ nghề hiện tại + thu nhập bị ảnh hưởng. Không chỉ thế, nếu em là kẻ bất tài thì nguy cơ vừa không học được nghề vừa mất việc --> chết đói là rất cao.

Em đang phân vân và mong muốn các anh chị em đi trước chỉ giáo, cho em một vài lời khuyên.

Đồng thời, anh chị em có thể giúp em một vài địa chỉ uy tín về chụp ảnh quảng cáo để xin vào làm và học nghề đc k ạ (ở TP HCM nhé các anh chị). Em dự định đi theo hướng nhiếp ảnh thương mại.

Cảm ơn mọi ng.
    Em k biết gửi bài này vào mục nào, nếu sai nhờ admin chuyển về đúng box giùm em.
    1. Mình đã đọc một số bài viết trong topic này. Mình chỉ nói ngắn gọn về việc mọi người đang tranh cãi với bạn khadang. Không phải là bạn khadang nói không đúng đâu. Theo mình thấy, và theo sự hiểu biết giới hạn của mình về tình hình ở vn, thì bạn khadang nói đúng ở mức đầu tư cần phải có. Tuy nhiên, để đạt đến điều mà bạn khadang nói, đó là đỉnh cao của một chuyên môn. So sánh như một anh đã nói trong trang một là chính xác nghĩa là bạn đi hỏi muốn mua nhà vừa phải nhưng chúng ta đưa ra một ngôi nhà villa và nói rằng nhà mắc lắm có đủ tiền không nếu không thì không nên đi kiếm nhà mua.

2. Vì vậy cho nên mình quote lại bài hỏi đầu tiên cho các bạn đọc khác dễ theo dõi câu hỏi và ý mình như dưới đây.

3. Tất cả những người trước khi họ nổi tiếng đều bắt đầu bằng số không cả. Qua thời gian và nhờ vào tài năng của họ (như trường hợp anh prok đã kể lại khởi nghiệp của anh ấy cho chúng ta nghe chẳng hạn - và còn rất nhiều bạn/anh ở trên đây trong hoàn cảnh tương tự) họ mới vươn lên.

4. Trong trường hợp cụ thể của bạn quangha07, bạn không nên chọn đi làm kiểu học việc ngay từ đầu. Bạn nên duy trì công việc hiện tại vì ít nhất bạn cần phải có đủ tiền sống đã rồi mới nghĩ đến cái cao hơn. Bạn để dành tiền mua máy chụp và tự nâng cao tay nghề trong một thời gian ngắn. Tay nghề bạn có lên hay không phải xem tài năng của bạn thế nào.

5. Sau khi với tài năng bạn có một chỗ đứng nhỏ trong cộng đồng nhiếp ảnh (khi bạn đang là amateur chưa kiếm ra tiền được) bạn tìm đến những hội họp functions trung đến lớn (ở trong vnphoto chẳng hạn) nơi có nhiều anh cao thủ để tạo ra cơ hội networking cho bạn. Nếu bạn có tài nhiếp ảnh, bạn sẽ được để mắt đến. Từ đây, bạn hãy tìm cơ hội đi học nghề thông qua đi làm việc với những người đó.

6. Tự học hay đi học qua tay nghề apprentice đều có thuận lợi và khó khăn của nó. Đối với tự học, tài năng và kỷ luật phải nhiều. Đối với đi học nghề, phải quen biết và phải thể hiện tài năng nào đó vượt trội trong đám đông. Bạn hãy nghĩ nếu bạn đang có tiếng đi. Tại sao tôi lại phải chọn người nào vào học việc. Họ có cái gì hấp dẫn tôi. Khi bạn trả lời được, bạn sẽ được họ chú ý.

7. Không có con đường nào từ số không đến số cao mà không phải khổ cả. Bạn hãy từ ngồi lại suy nghĩ về tài năng và sự thông minh của chính bạn. Liệu bạn có thể tạo ra cơ hội vượt trội hơn số đông những người khác cùng suy nghĩ như bạn hay không? Nếu có thì với thời gian và sự kiên trì bạn sẽ làm được như những anh ở trên đã kể lại thời gian khời nghiệp của họ.

8. Sau khi viết xong thì mình xin bổ sung một điểm thật nhỏ, cho bạn có thông tin, là ở các nước phát triển, trong hoàn cảnh cụ thể không có tiền như bạn, ngoài việc họ có trường cao đẳng đào tạo tay nghề nhiếp ảnh tốt cho bạn học, nhà nước liên bang còn cho bạn vay tiền không tính lãi để bạn đến trường mà bạn chọn học. Sau khi học ra, bạn sẽ có cơ sở nền tảng nhiếp ảnh vững chắc và với tài năng và sự kiên trì bạn tiếp tục tự học thông qua đi làm cho các anh nổi tiếng hoặc tự mở shop ra chịu lỗ và học bằng chính mình. Bạn sẽ có thể đi lên được và không cần phải lo ngại quá không có tiền đi học nền tảng. Quê hương mình còn nghèo cho nên đầu tư cho giáo dục chưa được như vậy.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:20 AM ngày 12-01-2012
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi quangha07 View Post
    Em yêu thích nhiếp ảnh nhưng chưa biết gì nhiều về nhiếp ảnh. Nếu đi theo con đường thông thường là tự học + trao đổi với anh em cùng đam mê thì cần rất nhiều thời gian để lên tay nghề.

Em dự định biến nhiếp ảnh thành nghề chính bằng việc xin vào một studio để vừa làm vừa học nghề. Nhưng như thế thì em phải bỏ nghề hiện tại + thu nhập bị ảnh hưởng. Không chỉ thế, nếu em là kẻ bất tài thì nguy cơ vừa không học được nghề vừa mất việc --> chết đói là rất cao.

Em đang phân vân và mong muốn các anh chị em đi trước chỉ giáo, cho em một vài lời khuyên.

Đồng thời, anh chị em có thể giúp em một vài địa chỉ uy tín về chụp ảnh quảng cáo để xin vào làm và học nghề đc k ạ (ở TP HCM nhé các anh chị). Em dự định đi theo hướng nhiếp ảnh thương mại.

Cảm ơn mọi ng.
    Em k biết gửi bài này vào mục nào, nếu sai nhờ admin chuyển về đúng box giùm em.
    Chào bạn,

Mình cũng giống như bạn, cách đây 1-2 năm cũng không biết gì về nhiếp ảnh.
    Công việc chính của mình là thiết kế catalogue & quảng cáo cho một hãng xe hơi nên về hình ảnh đòi hỏi phải thay đổi nhiều theo từng tháng. Việc chủ động hình ảnh là rất quan trọng bởi cty mẹ chỉ có những hình chuẩn chung cho toàn cầu, khi về Việt Nam các option có thay đổi cho phù hợp với từng thị trường. Thế là mình trích cóp tiền hàng tháng mua máy ảnh thay vì yêu cầu cty đầu tư, vì mình muốn ngoài công việc còn đem về nhà chụp con gái để nữa. Với hoàn cảnh 1 vợ 1 con chi phí mua máy bằng 2-3 tháng lương của một nhân viên bình thường đối với mình lúc đó là một áp lực rất lớn.

Rồi đến khoản đầu tư đèn đóm, thuê ống kính...để làm công việc cty, nhiều lúc ở lại đến 1-2h sáng để chụp vì lúc này trời tối để tận dụng không gian sân bãi làm phòng chụp như là một studio lớn. Một mình làm tất cả công việc, setup, vệ sinh, thu dọn, và hậu kì.. tuy vất vả nhưng bù lại được sản phẩm cuối cùng khá ưng ý tuy chưa bằng các sản phẩm nước ngoài đầu tư hàng chục thậm chí hàng trăm ngàn đô cho mỗi shoot hình.

Kênh học tập của mình là vnphoto.net, zidean.com, youtube.com, cũng có tham gia một số workshop nhưng thấy không hiệu quả lắm, vì điều mình muốn biết rất nhiều mà mội chuyên đề chỉ nói có 1-2 vấn đề, bó buột trong một thời gian ngẳn nên mình quyết định tự học.

Cuối cùng bạn có 20, 50 hay 100 triệu đều có thể chụp quảng cáo được, quan trọng là thiết lập mối quan hệ và tìm kiếm khách hàng bạn ạ.

Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456