Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 53

Chủ đề: [Xin tư vấn]Học nhiếp ảnh

Haha...Các bác có vẻ phấn khích quá! Nhưng xin các bác đọc kỹ, em chẳng sỉ nhục ai và em cũng chưa bao giờ nói hình mình chụp đẹp hoặc mình am hiểu sâu sắc về lighting. Em tự nhận mình thật sự chưa thể gọi là chụp quảng cáo được và em biết mình khả năng minh đến đâu. E biết gì thì nói đó, ngay cả ít tiền để làm studio em đang có hiện nay cũng phải do bản thân tự cày bằng nhiều con đường chứ đâu ai cho.^^.
    Em làm model, cũng đi casting chụp quảng cáo nhiều nên e thấy họ có những gì, cái đó theo quan niệm của em mới thật sự là ảnh quảng cáo, thương mại. Bác hungnv4 xem kỹ lại bác chủ thật sự muốn gì, muốn làm chủ hay làm công hay hỏi làm công nhưng thật ra trong tương lai muốn làm chủ? Bác ArTuan hẳn cũng biết vốn 200tr làm được gì mà phải ko? Bản thân món tiền đó ko nhỏ nhưng với nhiếp ảnh thì nó chẳng là gì huống chi là nhiếp ảnh quảng cáo.
    Nói chung nếu các bác hiểu em nói gì thì sẽ ko có phản ứng thế đâu! Thanks.
    Được sửa bởi khadang lúc 02:08 PM ngày 27-10-2011
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

200 triệu không nhỏ nhưng với nhiếp ảnh cũng chẳng là cái gì. 200 triệu chưa được 10 nghìn đô...nhằm nhò gì đâu...

Quote Được gửi bởi khadang View Post
    Haha...Các bác có vẻ phấn khích quá! Nhưng xin các bác đọc kỹ, em chẳng sỉ nhục ai và em cũng chưa bao giờ nói hình mình chụp đẹp hoặc mình am hiểu sâu sắc về lighting. Em tự nhận mình thật sự chưa thể gọi là chụp quảng cáo được và em biết mình khả năng minh đến đâu. E biết gì thì nói đó, ngay cả ít tiền để làm studio em đang có hiện nay cũng phải do bản thân tự cày bằng nhiều con đường chứ đâu ai cho.^^.
    Em làm model, cũng đi casting chụp quảng cáo nhiều nên e thấy họ có những gì, cái đó theo quan niệm của em mới thật sự là ảnh quảng cáo, thương mại. Bác hungnv4 xem kỹ lại bác chủ thật sự muốn gì, muốn làm chủ hay làm công hay hỏi làm công nhưng thật ra trong tương lai muốn làm chủ? Bác ArTuan hẳn cũng biết vốn 200tr làm được gì mà phải ko? Bản thân món tiền đó ko nhỏ nhưng với nhiếp ảnh thì nó chẳng là gì huống chi là nhiếp ảnh quảng cáo.
    Nói chung nếu các bác hiểu em nói gì thì sẽ ko có phản ứng thế đâu! Thanks.
    Tóm lại là lần sau chú đừng bao giờ coment vào topic nào nữa thì có lẽ tốt hơn . Chú i đọc lại lời bác chủ đi , xem người ta hỏi gì ?
    .....
    anh chị em có thể giúp em một vài địa chỉ uy tín về chụp ảnh quảng cáo để xin vào làm và học nghề đc k ạ (ở TP HCM nhé các anh chị). Em dự định đi theo hướng nhiếp ảnh thương mại.
    ............
    .
    Thế mà nhảy vào thao thao bất tuyệt thế này thế nọ , tỷ này tỷ kia . Chú không sỷ nhục này nọ , nhưng cái kiểu nói chuyện thế này hoàn toàn không phù hợp với diễn đàn này chút nào . Chẳng lẽ cứ muốn đi học chụp ảnh quảng cáo hay thương mại là phải mua được mấy cái @#$%* kia và phải có 3 tỷ mới được học à ? Nên sống khiêm tốn lại một chút , chứ cứ đi đâu cũng nổ banh trời như vậy không hay chút nào . Là người nhiếp ảnh , bản chất cần có là sự điềm tĩnh , chững chạc trong cách ứng xử và trong những lời ăn tiếng nói . Sống là để cho bản thân rồi - nhưng còn phải để cho người khác nhìn vào không đánh giá mình là thế này thế nọ . Thái độ khinh khỉnh , coi thường người khác , nổ banh trời .... như vậy không giống với ông chủ của 1 Studio chút nào .
    Được sửa bởi Sansan82 lúc 10:16 PM ngày 27-10-2011

Quote Được gửi bởi Sansan82 View Post
    Tóm lại là lần sau chú đừng bao giờ coment vào topic nào nữa thì có lẽ tốt hơn . Chú i đọc lại lời bác chủ đi , xem người ta hỏi gì ?

Thế mà nhảy vào thao thao bất tuyệt thế này thế nọ , tỷ này tỷ kia . Chú không sỷ nhục này nọ , nhưng cái kiểu nói chuyện thế này hoàn toàn không phù hợp với diễn đàn này chút nào . Chẳng lẽ cứ muốn đi học chụp ảnh quảng cáo hay thương mại là phải mua được mấy cái @#$%* kia và phải có 3 tỷ mới được học à ? Nên sống khiêm tốn lại một chút , chứ cứ đi đâu cũng nổ banh trời như vậy không hay chút nào . Là người nhiếp ảnh , bản chất cần có là sự điềm tĩnh , chững chạc trong cách ứng xử và trong những lời ăn tiếng nói . Sống là để cho bản thân rồi - nhưng còn phải để cho người khác nhìn vào không đánh giá mình là thế này thế nọ . Thái độ khinh khỉnh , coi thường người khác , nổ banh trời .... như vậy không giống với ông chủ của 1 Studio chút nào .
    Khi tôi đọc lời viết của bác chủ, tôi cảm thấy bác ấy muốn học và dự định trong tương lai bác ấy tính sẽ mở studio riêng, học thì dĩ nhiên là ko cần mua nhưng khi làm thì cần phải có (ko được như thế thì cũng gần phải như thế) thì mới thật sự gọi là nhiếp ảnh thương mại, thì mới có thể cạnh tranh với photographer nước ngoài, nếu không bằng họ thì hợp đồng cũng về tay họ thì học làm gì tốn công?Mà như thế thì cần số vốn rất lớn, vốn kiến thức là một chuyện đã bị hạn hẹp,vốn tiền lại là điều nhức nhối hơn vì tiền VN ko có giá trị nhiều so với tiền nước ngoài và so với các thiết bị đắt đỏ đó, đó là sự thật! Tôi hỏi bác, bác chỉ cho tôi xem tôi nổ banh trời ở chỗ nào?
    Tôi có khinh khỉnh,coi thường ai hay ko trong lòng tôi tự biết,tôi chỉ thẳng thắn nói lên quan điểm của mình và những gì bản thân biết được. Còn việc tôi có giống ông chủ hay ko thì đó là do nhân viên của tôi nhận định chứ ko phải do bác, vì bác ko phải là nhân viên của tôi,ok?
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

Hôm rồi em nhận hợp đồng đi chụp hình cho 1 trại khỉ, tưởng nhỏ nhỏ tư nhân làm, em nhận qua điện thoại giá bèo bọt vì đồ nghề của em cũng rất bình thường. Tới khi giáp mặt kí hợp đồng mới biết hai trại khỉ nằm tại Đồng Nai là trại khỉ phục vụ nghiên cứu khoa học lớn nhất thế giới, xuất khẩu bằng máy bay. Khỉ nuôi ở đây được chăm sóc y tế đặc biệt. Trại khỉ đứng tên Bộ nông nghiệp và phát triển nông thôn nhưng thực chất là của người Hồng Kông đầu tư. Thêm một cái hợp đồng nữa, chụp cho 1 dự án địa ốc, em xin phép không tiết lộ vì có kí hợp đồng ràng buộc, với lại em không muốn mang tiếng là mình đánh đu. Cả hai trường hợp không thấy họ hỏi mình xài máy móc như thế nào, chỉ yêu cầu chất lượng hình ảnh phải như thế này , thế kia ( họ cho xem hình mẫu). Em nhận tuốt, và may mắn là cả hai đều thành công. Em nêu ví dụ ở đây để bác chủ tự tin đừng hoang mang, lung lay tư tưởng. Một khi quyết chí thì bác nên làm, trước đây em cũng làm qua nhiều nghề, em đến với nhiếp ảnh hơi muộn, nhưng bây giờ thì em hạnh phúc vì mình lựa chọn đúng. Em tuy vốn không nhiều, lúc sang lại tiêm của người ta có 150.000.000 mà phải thiếu lại 20.000.000 công chi phí máy móc cũng chừng 200.000.000, nhưng rõ ràng là em đang làm nhiếp ảnh thương mại và đôi khi có chụp hình quảng cáo(có những món đồ đắt tiền thì em đi thuê). Vậy thì bác chủ hãy tin ở chính mình, bác băn khoăn lỡ học hành không nên thì vừa mất tiền, mất nghề hiện tại và chết đói, vậy nếu bác ở Sài Gòn thì bác ghé em, anh em uống cà phê vài buổi có thể em sẽ giúp bác nhìn thấy bác có thích hợp với nghề hay không.
    Đầu tháng 11 em đi chup khỉ tiếp,bác có hứng thú thì đi với em cho vui.
    Thợ đụng

Theo em bác chu nên tìm một chỗ học bài bản về nhiếp ảnh (chẳng hạn như Hội nhiếp ảnh TP. HCM - 122 Sương Nguyệt Anh) để nắm kiến thức, sau đó bác bắt đầu tham gia từ từ vào nghệ thuật nhiếp ảnh từ chụp hình dự thi, chụp ảnh cưới, chụp cho bạn bè, chụp quảng cáo với yêu cầu đơn giản rồi dần đến nâng cao. Con dường bác chọn là khá chông gai. Chúc bác thành công trên con đường đã chọn.

Cảm ơn tất cả mọi người đã tư vấn. Em nghĩ những gì bác khadang nói đều đúng và không có gì là nổ banh trời hay khinh khinh cả. Có chăng chỉ là cách nhìn và quan điểm khác nhau của mỗi ng. Bác khadang muốn vươn ra tầm quốc tế, cạnh tranh với nhiếp ảnh gia nước ngoài, như thế thì phải đầu tư nhiều tiền của, nhưng quan trọng hơn cả vẫn là tài năng của người nhiếp ảnh.

Ở đây, em chỉ mới bắt đầu ở khâu học nghề thôi, còn theo nghề và có khẳng định được tay nghề hay không thì phải học xong nghề cái đã. Điều này là cả một chặng đường dài và gian nan. Tất nhiên, mơ ước thì ai cũng muốn mình thành công, khẳng định được tên tuổi, nhưng hiện thực thì đâu phải khi nào cũng như mơ.

Thiết vị đắt tiền nhưng k biết sử dụng thì cũng chỉ là đồ bỏ đi. Em nghĩ vốn mình ban đầu thế nào thì mình khởi đầu như thế đấy. Cái khó hy vọng sẽ ló cái khôn. Khởi nghiệp không phải ai cũng có một nguồn vốn khổng lồ cả. Ban đầu có thể tập tành chụp chọt để kiếm sống, rồi đến tích lũy và mua sắm thiết bị, nâng cao dần tay nghề, nguồn vốn... Em nghĩ để thành công ở bất cứ lĩnh vực nào cũng đều cần rất nhiều thời gian, 15-20 năm là thường, ngoại trừ thiên tài, mà em thì k phải thiên tài.

Ngoài các chuyện đã nói ở trên, các bác có thể giúp em một vài địa chỉ để học nghề nhiếp ảnh quảng cáo đc k à? Học căn bản từ đầu chứ không phải nâng cao. Vừa học vừa hành thì càng tốt. Học theo kiểu nghề truyền nghề ạ.

Ngoài ra, theo em nghĩ, để giữ hòa khí thì chúng ta chỉ nên bình luận về topic do chủ thớt đưa ra, tránh bình luận các bình luận của nhau.

Quote Được gửi bởi thodung View Post
    Vậy thì bác chủ hãy tin ở chính mình, bác băn khoăn lỡ học hành không nên thì vừa mất tiền, mất nghề hiện tại và chết đói, vậy nếu bác ở Sài Gòn thì bác ghé em, anh em uống cà phê vài buổi có thể em sẽ giúp bác nhìn thấy bác có thích hợp với nghề hay không.
    Cảm ơn bác thodung. Hiện tại em k ở SG nên tiếc là k tham gia đc phi vụ này với bác. Hẹn sớm có dịp gặp bác.
    Mời anh chị em ghé thăm gia đình Búp Sen Hồng tại bupsenhong[.]net

Hôm rồi em nhận hợp đồng đi chụp hình cho 1 trại khỉ, tưởng nhỏ nhỏ tư nhân làm, em nhận qua điện thoại giá bèo bọt vì đồ nghề của em cũng rất bình thường. Tới khi giáp mặt kí hợp đồng mới biết hai trại khỉ nằm tại Đồng Nai là trại khỉ phục vụ nghiên cứu khoa học lớn nhất thế giới, xuất khẩu bằng máy bay. Khỉ nuôi ở đây được chăm sóc y tế đặc biệt. Trại khỉ đứng tên Bộ nông nghiệp và phát triển nông thôn nhưng thực chất là của người Hồng Kông đầu tư. Thêm một cái hợp đồng nữa, chụp cho 1 dự án địa ốc, em xin phép không tiết lộ vì có kí hợp đồng ràng buộc, với lại em không muốn mang tiếng là mình đánh đu. Cả hai trường hợp không thấy họ hỏi mình xài máy móc như thế nào, chỉ yêu cầu chất lượng hình ảnh phải như thế này , thế kia ( họ cho xem hình mẫu). Em nhận tuốt, và may mắn là cả hai đều thành công. Em nêu ví dụ ở đây để bác chủ tự tin đừng hoang mang, lung lay tư tưởng. Một khi quyết chí thì bác nên làm, trước đây em cũng làm qua nhiều nghề, em đến với nhiếp ảnh hơi muộn, nhưng bây giờ thì em hạnh phúc vì mình lựa chọn đúng. Em tuy vốn không nhiều, lúc sang lại tiêm của người ta có 150.000.000 mà phải thiếu lại 20.000.000 công chi phí máy móc cũng chừng 200.000.000, nhưng rõ ràng là em đang làm nhiếp ảnh thương mại và đôi khi có chụp hình quảng cáo(có những món đồ đắt tiền thì em đi thuê). Vậy thì bác chủ hãy tin ở chính mình, bác băn khoăn lỡ học hành không nên thì vừa mất tiền, mất nghề hiện tại và chết đói, vậy nếu bác ở Sài Gòn thì bác ghé em, anh em uống cà phê vài buổi có thể em sẽ giúp bác nhìn thấy bác có thích hợp với nghề hay không.
    Mới ghé bác cà phê có mấy bữa mà học hỏi được nhiều quá. Thank bác !
    ĐT:0983245840
    YH:huynhdanhntn@yahoo.com.vn

Quote Được gửi bởi ArTuan View Post
    Mấy cái ảnh cuả bạn từng up lên web mấy em sinh viên hoặc các lighter chổ mình nó nhét vào túi cái một ! đó là câu khẳng định thực tế chứ ko hênh hoang đâu nhé thế mà các em nó vẫn đi làm công cho các hãng lớn với lương tháng rất khiêm tốn nhưng đủ sống vì gia đình ko có điều kiện đầu tư. Xã hội phân công rõ ràng chứ ko phải đẻ ra là làm ông chủ nên đừng có làm người khác nhục chí bằng những lời như trên.
    Đầu tiên em xin vỗ tay về lời phát biểu này
    Em cảm thấy bác khadang rất kỳ cục. Chả là 1 năm trước em lần đầu tiên post bài ờ diễm đàn VNPhoto trong mục tìm việc làm thì topic mới mở bị bác ấy phán 1 câu theo kiểu đồ em làm là bỏ đi... cũng may em là con gái chứ nếu là con trai thì sẽ nóng phát khùng rồi.

Ngoài ra hễ lên forum bất kể topic nào em cũng thấy bác khadang có ý kiến ngay khi chủ topic mới mở topic với những dòng comment ko được lịch sự cho lắm. cứ cho mình là giỏi hơn người ta . Có lần đọc topic thấy có người hỏi về giá cả chụp hình. người ta cần thợ chụp rẻ nên đã ghi trên topic thế , và kêu ai đồng ý giá đó thì email .... ấy thế mà bác ấy cũng nhảy vào báo giá ở trên trời <--- 1. là muốn khuyếch trương ta đây chụp giá cao là pro lắm. 2. là muốn dìm hàng chủ topic đưa giá bèo ai mà làm . chằng thấy chút y tứ gì cả

Chuyện này y hệt như người ta mở quán bán phở mà anh khadang nhà ta xông đất với 1 câu : phở dỡ quá! ai mà ăn. Thử hỏi người ta có tát cho vỡ mồm không?
    Có lời ăn tiếng nói mà không suông xẻ , không hiểu được phép giao tiếp mà mấy học sinh cấp 3 nó học thì Em nghĩ trình độ học vấn của bác khadang chẳng tới đâu rồi

Em thì chưa thấy hình của khadang nhưng sau khi post comment này em sẽ tìm hiểu .
    để xem 1 năm trước ông ấy chê hình em xấu thì bây giớ sau 1 năm ông ấy khá hơn em bao nhiêu.
    Nhưng em luôn biết 1 điều là

"dù mình giỏi nhưng luôn có người giỏi hơn mình "
    Người ta ko giỏi hơn mình về cái này thì người ta giỏi hơn mình về cái kia .
    Còn nếu Bac khadang cảm thấy mình giỏi bao la bát ngát thì em xin thua với kiểu tự sướng ấy và tahi1 độ cư xử như vậy thì chằng ai yêu mến được

Làm ngành nghề nghệ thuật phải có một tâm hồn đẹp . Nhưng em thấy bác khadang ko có được điều này ... Dù hình có đẹp đến đâu cũng thật đáng tiếc

@chủ topic : về những ý tưởng của bác em chỉ đóng góp 1 ý kiến nhỏ thôi
    Nếu bác thật sự yêu nghề thì Bác sẽ làm được như bao người thợ khác. Nhưng cũng phải có máu liều bác à... Nếu liều 1 lần mà thành công thì bác sẽ có tất cả. còn nếu ngược lại bác sẽ mất tất cả những gì mình đang có
    Theo em thấy nhưng người đã và đang thành công đều phải trải qua nhưng vất vả ban đầu chứ không ai đi một mạch mà tới đích. Quan trọng là bác có đủ yêu nghề để vượt qua khó khăn ban đầu không...

Những lời của em do em tự đúc kết trong quá trình đi làm ở nhiều studio
    Được sửa bởi joanna_jinjin lúc 11:55 AM ngày 09-11-2011

Anh 8 hiếu khách nhỉ. công việc thì rối bời mà thích cà phê cà pháo ghê
    Nhưng những lời khuyên của anh 8 thì em làm chứng cho bác chủ topic tin :-p

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng