Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: Một số thắc mắc về Màng trập

Một số thắc mắc về Màng trập

Vào vấn đề luôn nhé
    Mình dùng Kiss x3. Mình hay coi mua bán thì thấy mọi người ghi số shot ảnh đã chụp được. thì có nghĩa là 1 màn trập sẽ use khoảng bao nhiêu lần đó thì sẽ dỉe.
    Vậy 1: cho mình hỏi X3 thì tuổi thọ của nó là khoảng bao nhiêu vậy ah
    2: cho mình hỏi nếu chết màng trập rồi thì có thể change ko/. và thiệt hại về màu or chất máy là ntn ah. Cảm ơn mọi người nhiều nhé...

tầm 150.000 ! kis3 em đoán là vậy ! màn trập chết thì thay , ảnh vẫn bt

kiss x3 / 500D, tuổi thọ mản chập tiêu chuẩn là 100,000. Nếu chụp bình thường, chắc là chụp nhiều hơn vẫn chẳng sao. Em nghĩ, màn chập không chính sác, nó ảnh hưởng đến tốc độ chụp, sai về ánh sáng.
    Mỗi ngày tôi được 1 niềm vui

Quote Được gửi bởi _3M_ View Post
    kiss x3 / 500D, tuổi thọ mản chập tiêu chuẩn là 100,000. Nếu chụp bình thường, chắc là chụp nhiều hơn vẫn chẳng sao. Em nghĩ, màn chập không chính sác, nó ảnh hưởng đến tốc độ chụp, sai về ánh sáng.
    Đúng đấy Bác, con số 100.000 lần là trong điều kiện cực đoan chụp continuos. Thực tế single shot nó bền hơn nhiều.
    Tới tuổi. các lá chắn sáng trở nên rơ lỏng, tiếng chập kêu to. Rồi thì dễ kẹt hoặc lá có khe hở không kín, lằn sáng ...là phài thay. Đôi lúc chưa đến tuổi mà kẹt màn trập, thường do khô dầu.

Đời em dùng 6 cái máy với số shot tầm 300k rồi, chưa cái nào hỏng.
    Dòng bán chuyên thì em có dùng cái D200 chụp 150k shot ...vưỡn ngon như mới.
    Nói chung tiền nào của nấy, mua đc càng mới càng tốt, nhiều shot sắp chết mà rẻ cũng dùng đc tuốt, vì nó chả chết đâu mà sợ.

Quote Được gửi bởi banvatoi213 View Post
    Vào vấn đề luôn nhé
    Mình dùng Kiss x3. Mình hay coi mua bán thì thấy mọi người ghi số shot ảnh đã chụp được. thì có nghĩa là 1 màn trập sẽ use khoảng bao nhiêu lần đó thì sẽ dỉe.
    Vậy 1: cho mình hỏi X3 thì tuổi thọ của nó là khoảng bao nhiêu vậy ah
    2: cho mình hỏi nếu chết màng trập rồi thì có thể change ko/. và thiệt hại về màu or chất máy là ntn ah. Cảm ơn mọi người nhiều nhé...
    lần sau bác dùng tiếng Việt thì đừng chêm tiếng anh vào nhé, tiếng Việt đủ sức miêu tả mấy từ đó mà, chêm vào nghe kì kì sao ấy

@vantrung2410: đồng ý với bác, em cũng không khoái cái thể loại nửa nạc nửa mỡ này lắm, trừ các từ chuyên ngành.

cứ chụp thoải mái đi bác ơi...cứ lo lắng rồi ko dám chụp, em có cái máy canon phim, chụp từ đời Cha đến đời con chắc cũng hơn 25 năm mà có phải thay gì đâu. Mà khi sử dụng đến từng ấy năm thì cũng đổi máy mới với công nghệ mới rồi.
    QUAY ĐẦU LÀ BỜ...AI NGỜ LÀ BIỂN

Nhiều người nói chêm tiếng nước ngoài vào ko phải vì khoe mẽ mà vì sống ở điều kiện phải sử dụng ngoại ngữ nên khi trở lại nói tiếng Việt thỉnh thoảng như phản xạ sẽ nói từ nào nghĩ ra trước, quen thuộc rồi

Em thấy mấy bác bên xóm máy phim nói máy cũ màn trập chỉ hoạt động tốt ở tốc độ thấp (< 1/1000s) còn tốc cao thì sẽ không chính xác và tốc độ cao thì sẽ hại màn trập hơn đúng hay sai? Vì có bài em đọc bài X-sync, H-sync, exposure time của bác Atkinson (tháng 5 năm 2005) thì nguyên lý cái màn trập nó chạy đều đều 1 tốc độ = x-sync (VD: 1/200s) dù mình chụp tốc độ nào thì tốc độ nó chạy cũng thế chỉ khác thời gian phơi sáng của sensor (hoặc phim) thôi. Nếu đúng thế sao tốc độ 1/8000 lại hại màn trập hơn 1/1000. Bác nào biết giải thích cho em với.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng