Trang 7 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 92

Chủ đề: kỹ thuật chụp Panorama !?

em phán được vài câu thì sai tiệt cả vài câu. thôi không dám ngọ nguậy nữa :wub:
    --

Quote Được gửi bởi 11002
    Đừng nóng các bạn. Nào mọi người hãy làm một cốc beer lạnh :beer_smil: và ngồi xuống để cùng nhìn lại vấn đề:
    Những câu nói mang tính xây dựng thì dù bảo em thẩm du em cũng chả buồn để ý. Nhưng những câu nói mang tính spam và xúc phạm thì khác. Em cũng công nhận là pnphan rành mảng hay thấy nhất của panorama là loại phong cảnh, chiếu cylindrical, 1-2 hàng ảnh. Tuy nhiên dùng autostitch nó auto quá nên có mặt hại. Rồi không đặt mình trong những tình huống khó hơn cũng có hại. Khó khăn mới sinh ra sáng tạo. Có những trang như www.panoramas.dk toàn ảnh 360 thôi.

- Chụp Panorama để bức ảnh có độ phân giải lớn: Thay vì dùng wide ta dùng nomal hay tele lens. Đây là 1 cách chụp để hạn chế khuyết điểm cuả film 35mm hay DSLR có độ phân giải chưa cao so vơí MF.
    Em đồng ý.

- Chụp panorama khi điều kiện không cho phép ta lui xa chủ thể hơn đươc nưã: Dùng phương pháp line panorama hay nôm na là bước chân:D
    Cái này đúng nhưng chưa đủ. Không lùi xa được, nếu không chụp linear thì vẫn chụp kiểu cố định NP được. Hoặc em dùng fisheye 180 độ chụp 1 phát là xong (tuy nhiên độ phân giải thấp), về biến đổi thành dạng panorama tùy ý. Nhưng về mặt biến dạng, trong tình huống cái tượng nằm ngang, chụp cố định NP không hay bằng chụp linear. Chụp cố định NP thì 2 đầu tượng sẽ thóp lại bé tí tẹo.

Cả hai cách chụp trên đều có chung mục đích là cho ra 1 ảnh toàn cảnh (panorama) mà giới hạn cuả máy anh không cho phép.
    Em đồng ý.

Các vệ tinh đều phối hợp 2 cách chụp này để cho 1 hình ảnh chi tiết mặt đất, mà nếu không dùng cách này thì không thể nào có một hình ảnh như chúng ta thấy. Cái gọi là "sáng tạo" cuả tôi đều học lóm từ những bức anh chụp trái đất từ vệ tinh :D
    Cái này đúng, như Google Earth đấy ạ.

- Chụp 360* x 180*: Để thấy cái nhìn toàn cảnh từ một vị trí trên mặt đất - Có bạn nào chụp ngược lại để thấy 1 cái nhìn toàn cảnh từ mặt nước không???:D
    Em chưa hiểu ý bác "thấy 1 cái nhìn toàn cảnh từ mặt nước" nghĩa là gì. Em nói thêm vì sao gọi là 360*180. Ảnh này hay được xem bằng phần mềm virtual tour. Khi xem quay tròn xung quanh tùy ý nên gọi là 360. Tuy nhiên chỉ quay lên 90 độ và quay xuống 90 độ được thôi nên gọi là 180. Nếu không như vậy thì quay tít thò lò trời xuống đất, đất lên trời bát nháo hết cả.

Em cũng nói thêm là về mặt kỹ thuật nên vẽ hình ra hoặc có ví dụ cụ thể. Diễn nôm là hiện tượng hay thấy trên mạng, nhiều lúc làm vấn đề thêm khó hiểu.

- Chụp 360* x 360*: Từ máy bay hay từ vị trí lặn dưới nước, để thấy cái nhìn toàn cảnh hay từ vị trí đứng cuả Cha xứ ngay 1 trong 2 tiêu điểm cầu ellipse cuả nhà thờ để thấy toàn cảnh nhà thờ (trần chạm khắc nổi, giáo dân đang xem lễ, các cửa sổ kính màu....). Cái này không biết có bạn nào ở web mình chụp chưa??? :D
    Nhiều lắm các bạn ạ.
    Ơ cái loại này em chưa được biết mà em cũng không hiểu ý bác. Em chỉ biết ảnh 360*180 là hết không gian rồi nếu tính cố định điểm nhìn (NP). Ngoài xem bằng virtual tour thì còn xem toàn bộ khi dùng phần mềm xem ảnh thông thường. Khi đó xem hết toàn bộ luôn nhưng biến dạng khủng khiếp.

Nhưng đôi khi chúng ta hãy tự xem lại.
    Chụp panorama để phô diễn kỹ thuật hay chụp panarama đển cho ra mốt bức ảnh đẹp? Một bức ảnh panorama đẹp cần có những yếu tố nào?
    - Ảnh pano chưa ai chụp được? Nặng về kỹ thuật và sẽ có người có thiết bị + kiến thức mới hơn ==> sẽ có những ảnh đẹp hơn.
    - Ảnh pano có khoảng khắc đặc biệt? vấn đề này không phải ai cũng có khoảng khắc này, lúc đó kỹ thuật chỉ là yếu tố hổ trợ, và ta quyết định sẽ chụp cái gì, chụp như thế nào.....
    - Ảnh pano có AS đặc biệt: khi đứng trước cảnh hoàng (hoàn) hôn bình minh hay một thời khắc đặc biệt cuả AS mặt trời bạn quyết định bấm máy ra sao: chụp bao nhiêu tấm, xoay máy theo hướng nào, có nên trung thành với khổ 1:1, 1: 2 1:3 hay phá cách ???
    - Ảnh pano có bộ cục độc đáo: khi quan sát toàn cảnh bạn nhận ra các điểm nhấn, rule ... và quyết đinh chụp như thế nào.

Đa phần các bạn tập trung vào yếu tố kỹ thuật mà xem nhẹ yếu tố mỹ thuật, cho nên mới có sự tranh luận giưã 2 yếu tố này. Muốn có 1 ảnh đẹp ta phải tìm hiểu kỹ cả 2 khiá cạnh.
    Cái này theo em đúng nhưng cũng chưa đủ và chồng chập lên nhau. Em sửa lại thế này bác xem sao:
    - Ảnh pano chưa ai chụp được? Nặng về kỹ thuật và sẽ có người có thiết bị + kiến thức mới hơn ==> sẽ có những ảnh đẹp hơn. Đây là mặt "panorama" của "ảnh panorama", hay mặt kỹ thuật.
    - 3 điều còn lại nhóm vào làm 1 vì nó đều là mặt "ảnh" của "ảnh panorama", hay mặt nghệ thuật.

Giữa 2 mặt có sự tương tác chứ không tách rời. Ví dụ với ảnh thông thường, với cùng khả năng nghệ thuật và thiết bị, rõ ràng ai biết sử dụng thiết bị thành thạo hơn sẽ cho ảnh đẹp hơn. Với ảnh panorama, nếu nắm rõ kỹ thuật thì ghép đỡ vất vả hơn (máy panorama chuyên dụng có loại hàng chục ngàn usd mà), ảnh ghép khít hơn nên sắc nét hơn .v.v.

@Anh Sh0_0p: Thật sự ảnh pano ra ma :D cuả tôi làm file để in kích thước lớn, mà ảnh in lớn thì hay bị nhạt màu nên tôi cố tăng saturation trong file lưu. Anh góp ý chính xác thì tôi ghi nhận vì anh góp ý trên những gì nhìn thấy. :D
    Em tránh bàn ngoài kỹ thuật nên em nói về saturation với ý chỉ như sau: Khi tăng saturation thì mầu bị bết, từ đó mất chi tiết, từ đó sẽ xóa bớt sai số của việc không cố định NP. Chuyện in lớn nhạt mầu thì em không biết vì em chưa in lớn bao giờ.

Vài dòng để tôi và mọi người cùng nhìn lại bản thân mình
    Em biết vị trí của mình, mới cầm SLR được có nửa năm, thế nên em chỉ bàn về mặt kỹ thuật thôi.
    Nhìn đời bằng một con mắt.

Quote Được gửi bởi sh0_0p

Em chưa hiểu ý bác "thấy 1 cái nhìn toàn cảnh từ mặt nước" nghĩa là gì. Em nói thêm vì sao gọi là 360*180. Ảnh này hay được xem bằng phần mềm virtual tour. Khi xem quay tròn xung quanh tùy ý nên gọi là 360. Tuy nhiên chỉ quay lên 90 độ và quay xuống 90 độ được thôi nên gọi là 180. Nếu không như vậy thì quay tít thò lò trời xuống đất, đất lên trời bát nháo hết cả.
    Bạn lặn úp mặt xuống nước và quan sát toàn cảnh phiá dưới mặt nước, sau đó dùng máy chụp 360* x 180*. Đó cũng là 1 dạng panorama :D

Ơ cái loại này em chưa được biết mà em cũng không hiểu ý bác. Em chỉ biết ảnh 360*180 là hết không gian rồi nếu tính cố định điểm nhìn (NP). Ngoài xem bằng virtual tour thì còn xem toàn bộ khi dùng phần mềm xem ảnh thông thường. Khi đó xem hết toàn bộ luôn nhưng biến dạng khủng khiếp.
    Bạn đang ở 1 vị trí lơ lững trong nước, quan sát toàn cảnh xung quanh mình, lấy máy ghi nhận 360* xung quanh + 360* phiá trên và phiá dưới.

Tương tự: Ở một số nhà thờ, Cha xứ đứng ở vị trí 1 trong 2 tâm ellipse cuả trần, bạn thử đứng ở vị trì đó và chụp 360 * x 360* xem sao.
    Ứng dụng thì nhiều lắm.

Em tránh bàn ngoài kỹ thuật nên em nói về saturation với ý chỉ như sau: Khi tăng saturation thì mầu bị bết, từ đó mất chi tiết, từ đó sẽ xóa bớt sai số của việc không cố định NP. Chuyện in lớn nhạt mầu thì em không biết vì em chưa in lớn bao giờ.
    Em biết vị trí của mình, mới cầm SLR được có nửa năm, thế nên em chỉ bàn về mặt kỹ thuật thôi.
    Vần đề là bạn chỉ bàn về khiá cạnh kỹ thuật, nhưng người khác muốn bàn tới khiá cạnh mỹ thuật, thậm chí hình chụp ra không chỉ ngắm trên computer mà còn để in lớn treo trong nhà ngắm chơi, họ có thưà kinh nghiệm từ riêng về mảnh này. Do vậy, mới có những tranh luận, và mổi người nên tự nhìn lại để biết rằng mình nên nghe hay nên noí.

Note: Bài Bạn viết rất hay, hình anh Phước chụp rất đẹp. mổi người đều có mặt mạnh cuả mình.
    Mong mọi người cứ vậy mà phát huy, nhằm giúp cho mọi người thêm kiến thức thêm hiểu biết về ảnh panorama.

Thân ái

Thân
    Được sửa bởi 11002 lúc 01:06 PM ngày 04-06-2007
    Chúc Bình An
    FaceBook

Một bài thảo luận về kỹ thuật Pano rất đáng học hỏi,XL chơi Pano từ lâu những cũng không biết là có nhiều kỹ thuật như vậy nên đọc rất thú vị .

Ngoài ra trong các post về kỹ thuật, thảo luận với nhau rất cần thiết để bổ sung kiến thức cho nhau, có lẽ không nên để những hạt sạn làm đứt mạch đọc của mọi người các bác nhỉ .

Cảm ơn các bác đã tham gia chia sẻ kinh nghiệm.

Thân
    XL
    Được sửa bởi xichlo lúc 12:04 AM ngày 05-06-2007
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Cảm ơn bác Xichlo và các bác đã bàn luận về kỹ thuật chụp Panorama rất hữu ích cho anh em.

@11002: Ồ, vậy thì bác có nhầm lẫn rồi. 360*180 là tối đa rồi, không có 360*360. Giống quả địa cầu, kinh độ từ 0 tới 360, vĩ độ gồm 90 độ Bắc và 90 độ Nam (tổng là 180). Hệ thống kinh độ vĩ độ đó phủ hết quả địa cầu. Ảnh Bách Thảo của em, máy lơ lửng cách mặt đất khoảng 1.5m và có chụp xuống cả mặt đất lẫn lên trời mà.

Em nói thêm về các loại ảnh pano. Về cơ bản chia 2 loại thôi:
    1. Cố định NP.
    2. Dịch chuyển NP. Thông thường nhất là linear panorama, dịch chuyển trên một đoạn thẳng. Phức tạp hơn là dịch chuyển trên một đường bất kỳ. Ví dụ chụp vỏ lon nước thì dịch chuyển trên đường tròn xung quanh lon nước.
    Được sửa bởi sh0_0p lúc 08:43 AM ngày 05-06-2007
    Nhìn đời bằng một con mắt.

đến đây bắt đầu rõ rồi đấy bác ạ. 1 là cố định NP thì bác phân tích khá rõ. giờ mình bàn thêm về loại 2 đi. đó chính là cái loại mà em nói (ko rõ ý) là ko có tiêu cự ý. em chỉ "cảm thấy" là nó ko tương đương được với máy ảnh hay tiêu cự nào cả... nói chung đoạn này em loạn nên bác cứ bỏ qua đi.
    mong bác súp và bác 11002 bàn thêm về phần dịch chuyển NP. loại này em thấy thú vị hơn, ứng dụng biến đổi đa dạng lại không tốn (cực tốn?) thiết bị

súp,,,lý thuyết giỏi lắm,nhưng xem ảnh thì chán quá bạn gì ạ,,,,

nhân có KhoanTuong đưa ra góp ý thẳng thắn, mình cũng xin có vài lời với bạn sho_op.
    trước hết phải nói là bạn rất nhiệt tình. không phải ai cũng muốn bỏ thời gian ra viết bài hướng dẫn, giải thích tỉ mỉ cả. bạn là người đứng ra tìm tòi, thâu tóm kiến thức và truyền đạt chia sẻ lại với mọi người, điều đó rất đáng trân trọng.

tuy nhiên như thế không có nghĩa là cái gì bạn nói cũng đúng, và những gì người khác nói không đúng ý bạn đều là sai. kiến thức luôn luôn thay đổi & không ai có thể khẳng định 100% là mình hoàn toàn đúng cả. mình có thể biết nhiều hay biết it, chứ không bao giờ biết tất, phỏng ạ? nếu bạn nói người ta sai, bạn phải cho biết là bạn dựa vào đâu mà kết luận như vậy. nếu nói là dựa vào trang web này trang web kia mà bạn đọc được thì thực sự chưa đủ vì ai có thể khẳng định là những trang web đó là đúng? ngày xưa cụ Niuton nghĩ ra thuyết vạn vật hấp dẫn khủng khiếp thế, nguyên 1 nền tảng kiến thức đồ sộ cả mấy trăm năm cuối cùng vẫn bị cụ Anhxtanh xổ cái toẹt.

nói ví dụ cho vui vậy chứ mình cũng không phải có ý chê bai chế giễu gì cả. chỉ muốn bạn suy nghĩ thật kỹ trước khi nói người khác "sai." thực sự, càng nhìn vào bạn mình lại càng nhớ tới mình ngày xưa, hồi vnphoto chưa ra đời, anh em còn phải tụ tập trong cái xó ttvnol chật chội. hồi đó cũng mới cầm máy và "phát hiện" ra một vài điều "lạ" chưa có ai nhắc đến. rồi lần mò tìm hiểu và mạnh dạn chia sẻ lại cho anh em. phải nói là hồi đó có nhiều cái mình cũng không "thông" tí nào cả, tuy nhiên cứ đưa ra thảo luận và từ những góp ý thắc mắc của mọi người, mình lại kì cục tìm hiểu và sửa lại dần dần những bài hướng dẫn cho dễ hiểu và "đúng" hơn.

lâu lâu mình lại nhận được PM hỏi về bài viết của mình, khi mình hỏi lại thì được biết là do được các bác bên diễn đàn/blog khác giới thiệu qua - lúc đó mình cảm thấy rất vui vì những gì mình đóng góp đã có hiệu quả. thỉnh thoảng bác Toại vẫn hay gọi đùa mình là "chuyên gia" nhưng mình chẳng bao giờ dám tự gọi bản thân mình như vậy cả - đơn giản là vì có thể biết nhiều hơn một vài người nhưng vẫn có hàng trăm ngàn người biết nhiều hơn mình - thậm chí trong số đó có cả những người lúc đầu không biết nhiều bằng mình.

nói thế để thấy diễn đàn là chỗ thảo luận & chia sẻ kiến thức giúp nhau cũng tiến bộ, chứ không phải để tranh giành hơn thua ai đúng ai sai. topic này bàn về "kỹ thuật" vậy những vấn đề râu ria như chụp ảnh đẹp hay xấu có thể bỏ sang một bên. dù sao thì muốn chụp ảnh đẹp vẫn phải biết kỹ thuật chụp ảnh cơ bản, còn nếu muốn so sánh bình luận ảnh xấu đẹp ta ra thư viện ảnh "nói chuyện bằng ảnh," phỏng ạ? (xin phép trích bác Nason) Vấn đề là nếu những gì bạn hướng dẫn cho anh em lại không chính xác, sẽ dẫn đến hậu quả là tất cả mọi người đều hiểu sai vấn đề. lúc đó còn tai hại hơn cả khi chưa thảo luận gì.

nếu được, bạn bỏ ra chút thời gian hệ thống lại loạt bài viết về panorama cho rành mạch và post lại lên đây (đừng bắt mọi người tìm đọc bài bên taybac group vì mấy bài đó vừa dài, vừa rắc rối, vừa lủng củng. mình đoán 80-90% các bác ơ đây và cả ơ bên đó không ai muốn đọc một bài dài lê thê như thế cả). hãy tóm tắt những gì mấu chốt nhất, quan trọng nhất. lúc đó mình sẽ sẵn sàng tiếp chuyện với bạn về đề tài tuy không mới mẻ nhưng rất thú vị này.
    Được sửa bởi TeddyLoves lúc 01:41 AM ngày 08-06-2007
    --

Theo Viển xứ thì các bạn thực tập hàng ngày hay bạn chụp thật nhiều ảnh rồi mở ra xem coi mình đả học hỏi tới đâu rúp kinh nghiệm như vậy các bạn sẻ có ngày thành công , viển xứ bỏ rất nhiều thì giờ nghiêm cứu ảnh Panorama nhưng chỉ đi được nửa đường chưa đạt tới tột đỉnh , các bạn vào xem thử ảnh của Viển xứ chụp ở đây
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=11053

Trang 7 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng