Trang 5 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 92

Chủ đề: kỹ thuật chụp Panorama !?

pnphan Guest
    em thấy mấy bác làm cho vấn đề chụp Pano rắc rối quá trời. em chụp nếu tốc độ đủ nhanh có bao giờ dùng chân chống đâu. Chỉ khi nào tốc độ quá chậm em mới dùng chân chống mà vẩn chụp pano được đâu có gặp rắc rối gì đâu

Em toàn chụp bằng cách kẹp nách thôi. Lúc ghép hình, em cũng ghép từng tấm một bằng tay trong Photoshop. Nói chung từ lúc set máy đến lúc set hình, em đều làm manually hết hix hix... Khi nào chụp seriously, em phải lôi bí kíp của các bác ra mà thực hành theo. Cám ơn các bác đã chia sẻ :dodo:

Hình dưới này em chụp bằng 18-70, đến lúc ghép lại phải cắt tùm lum 2 bên mép hình vì distortion :( Tổng cộng khoảng 7 tấm.

TFS, các bác

Trời, màn hình nhỏ quá, hình bị mất 1 góc
    Link đây ạ
    Được sửa bởi Moonlights lúc 12:52 PM ngày 23-05-2007

Quote Được gửi bởi pnphan
    em thấy mấy bác làm cho vấn đề chụp Pano rắc rối quá trời. em chụp nếu tốc độ đủ nhanh có bao giờ dùng chân chống đâu. Chỉ khi nào tốc độ quá chậm em mới dùng chân chống mà vẩn chụp pano được đâu có gặp rắc rối gì đâu

Định bình luận, xong lại thôi.
    Mỗi người đều có cách xem ảnh riêng của mình. Vẫn cám ơn những bài viết của Sh0-0p, nhưng hình như nếu tiêu cự ống kính không phải là vô cực thì khái niệm ảnh "có tiêu cự" chỉ tương đối áp dụng cho trường hợp các ảnh ghép đều được chụp với trục chính của ống kính hướng đúng vào 1 tâm, còn thực tế thì cái cung tạo lên (ảnh pano-) nó cũng là tập hợp của nhiều vòng cung nhỏ hơn nói liền nhau thôi (rõ nhất nếu dùng fisheye, tấm ảnh Panorama như quang cảnh thật được nhìn qua 1 bức tường gồm nhiều thấu kính-số lượng bằng số ảnh ghép-độ cong phụ thuộc vào tiêu cự ống kính và vị trí chụp so với "tâm" bức ảnh), Bác Sh0-0p có thấy như vậy không?
    Chắc vì thế, ở hiệu ảnh nước ngoài thấy họ bán nhiều la bàn, trước đây cứ nghĩ họ dùng la bàn như mấy ông "thợ săn" nước ngoài, chỉ để làm mode, nhưng bây giờ mới hiểu là để chụp kiểu "bước chân" như của bác 11002 mà vẫn tạo cho ảnh có "tiêu cự"!
    Được sửa bởi coolpix8700 lúc 02:33 PM ngày 23-05-2007

rắc rối quá, càng đọc càng lộn xộn. Bữa nào rảnh phải đi thực hành rồi.
    Thanks các bác

Quote Được gửi bởi coolpix8700

... Chắc vì thế, ở hiệu ảnh nước ngoài thấy họ bán nhiều la bàn, trước đây cứ nghĩ họ dùng la bàn như mấy ông "thợ săn" nước ngoài, chỉ để làm mode, nhưng bây giờ mới hiểu là để chụp kiểu "bước chân" như của bác 11002 mà vẫn tạo cho ảnh có "tiêu cự"!
    Hehe! Anh Lâm, hình em chụp lâu rồi, từ thuở xài cái coolpix 8800 mà.
    Ai có lên Tà Cú, chụp tượng Phật nằm này mới thấy:
    - Không thể lùi xa hơn, vì ngay sau lưng là những thân cây lớn, sẽ che khuất tầm nhìn.
    - Tượng nằm trên đỉnh cao, càng lùi về sau càng xuống dốc, có đốn hết cây cũng khó chụp vì sẽ bị bệ chân tượng che hết tượng.

Không cách nào hơn đành sáng tạo chụp theo kiểu bước chân, về ghép cực tí

Em cũng có hình chụp tượng Phật nằm trong chuà tại Thái Lan, Cũng bị bí vì chiều cao tượng - lui nưã đụng tường, cũng đành phải chụp panorama :D

@BienDong:
    Tất nhiên hình cuả anh chẳng thể bán hay ..., nhưng chơi là 1 thú vui, ta chiến thắng mọi trở ngại để chụp ra 1 tấm hình, thế là vui rôi. Biết thêm kiến thức là rất hay, nhưng nhớ ý và vận dụng nó thành công vào tình huống phức tạp là rất tốt. Học Kiếm, nhớ ý, đừng nhớ chiêu thức thì mới là "Trương Vô Kỵ"
    @ Anh Sh0_0p: Anh viết rất hay. File ảnh Suối Vàng Suối Bạc cuả tôi dùng dể in lớn, tôi lại chưa hiểu hết về màu sắc lẫn profile nên chỉnh saturation quá tay chút, cám ơn nhận xét cuả anh.

Thân
    Được sửa bởi 11002 lúc 04:04 PM ngày 23-05-2007
    Chúc Bình An
    FaceBook

Đang muốn học thêm về ánh sáng. Chiều nay chọn vị trí "khó" đối với ánh sáng (mặt trời chiếu xiên ngang và vẫn rất nắng) để chụp (ảnh Hồ A-Le). Nhờ các bác nhiều kính nghiệm hướng dẫn hộ, trường hợp này phải chụp như thế nào với ảnh mở >180o:

@pnphan: Bác hay chụp phong cảnh và có nhiều ảnh pano đẹp. Bác chụp panorama, dùng autostitch và nghĩ rằng panorama thật đơn giản.

Bác bonny thì lại bảo em thẩm du kỹ thuật, he he.

Nói chung các bác mới chỉ chụp trong các điều kiện dễ nhất mà thôi, những lúc đó sai số bỏ qua được. Bao giờ chụp 360*180 một căn phòng nhỏ với nhiều đồ đạc thì bác sẽ hiểu vấn đề. Lúc đó đừng nói dùng ống kính thường 50mm (cần vài chục ảnh), ống zoom (cái hệ số hiệu chỉnh distortion khó xác định), dù ống prime góc rộng/fisheye thì các bác sẽ gặp ối rắc rối (như bác Teddy đang gặp). Nếu các bác không hiểu "ảnh là gì" (mặt kỹ thuật chứ không phải mặt nghệ thuật) sẽ không hiểu "làm sao để ghép 2 ảnh" và sẽ không giải quyết được rắc rối.

Chưa kể có nhiều hiện tượng bị giải thích sai. Ví dụ cứ ảnh cong lại bảo fisheye và nhiều cái khác (như em đã nêu trong phần các thắc mắc hay gặp).

Thôi các bác cứ chụp đi, bao giờ gặp rắc rối không giải thích nổi thì mời đọc bài của em, em tin là các bác sẽ tìm được câu trả lời (vì em dùng nó trả lời được nhiều câu hỏi của các bác).

@Coolpix8700: Ý bác là ảnh của bác 10022 là một xấp xỉ thô của loại ảnh ứng với tiêu cự bằng vô cùng. Chính xác. Câu hỏi của bác rất hay. Em xin giải thích thêm về ảnh linear panorama.

Ảnh linear panorama về hình học ứng với phép chiếu theo phương vuông góc. Nó là scan bề mặt. Thực tế có scan được bề mặt không? Không. Mỗi lần scan bác scan một hình chữ nhật hẹp thẳng đứng chứ không phải scan một đoạn thẳng đứng. Scan một hình chữ nhật hẹp giống như bác chụp ảnh nhưng crop đi chỉ lấy một mẩu hình chữ nhật hẹp thẳng đứng ở giữa, giống như chụp tele cực lớn khiến HFOV cực nhỏ (nhưng VFOV vẫn lớn thoải mái).

Để chụp ảnh linear panorama bằng máy thường thì làm như sau:
    1. chọn 1 đoạn thẳng để dịch chuyển máy
    2. chia đều đoạn này bởi các điểm đứng chụp, chia càng nhiều thì khi ghép càng dễ. Giả sử chia bởi 10 điểm chụp. Khi chụp máy cùng độ cao và hướng ống kính song song nhau.
    3. Khi các điểm đứng chụp gần nhau thì ảnh sẽ chồng lên nhau nhiều. Crop tất cả 10 ảnh đi, nhưng
    - phải crop giống hệt nhau
    - phần giữ lại chỉ là một hình chữ nhật hẹp ở giữa
    - hai ảnh cạnh nhau sau khi crop vẫn phải đè lên nhau một chút
    - Nạp vào phần mềm panorama, chọn f=1000mm chả hạn, thật lớn vào.
    - ghép như bình thường.

Việc này cũng giống như các bác cần scan một ảnh A0 bằng máy scan khổ A4. Cứ scan từng phần, crop đi cho kích thước bằng nhau, nạp vào phần mềm panorama, chọn f=1000.

Vậy chụp ảnh linear vất vả vậy đó, phải chụp rất nhiều và crop đi chỉ lấy lại một phần rất hẹp ở giữa.

Một cách khác mà em cũng chưa thử. Lấy bìa dán ống kính lại, chỉ chừa một khe chữ nhật thẳng đứng ở giữa.

Nhắc đến la bàn em lại nhớ ra, em chụp bách thảo ngoài tripod + con dọi, còn có 1 la bàn để xác định góc quay.

@10022: Cám ơn bác có lời khen. Nhìn ảnh bác em cũng biết rằng không thể lùi xa nên mới phải chụp thế. Bác nghĩ ra phương pháp chụp lúc đó cũng là sáng tạo. Nếu chụp theo kiểu nodal point thì cũng được (hay có ống fisheye phủ hết 180 độ cũng thế). Nhưng do vị trí đứng quá gần tượng, ảnh tượng trông sẽ biến dạng kì dị (2 đầu bé xíu lại) chứ không đẹp như kiểu chụp linear được. Sau bác chụp thế này, ghép theo phương pháp em nêu ở trên xem có đỡ cực không. À, em nhắn thế với cả bác Xman nữa.

Bác chụp tượng phật thẳng đứng ở Thái Lan thì lại là chụp nodal point nhỉ, do không có tòa nhà nào để leo thang lên, hi hi.

Từ ngay mai có thể em đi chơi hơn nửa tháng, nếu bác nào có hỏi thì chắc em không trả lời luôn được.
    Nhìn đời bằng một con mắt.

1. để tiện hình dung, các bác thử chụp 1 cái pano có tiền cảnh & hậu cảnh thử xem ạ. lúc đó sẽ ra vấn đề.

các chương trình nối panorama thường thường hoạt động trên nguyên tắc là tìm kiếm các điểm tương đồng trên 2 hình kề nhau, rồi "nắn" (distort/stretch) lại sao cho các điểm đó trùng khít lên nhau. cách "nắn" thế nào tùy thuộc theo kiểu nối vuông (rectilinear - các đường thẳng, khoảng cách và góc độ song song với nhau, không bị méo mó thẳng thành cong v.v. nối kiểu này giốgn với chụp bình thường nhất), nối hình trụ (cylindrical - hình ảnh sẽ bị nắn lại giống như đang được dán lên 1 ống hình trụ. vì vậy hầu như tất cả các đường thẳng nằm ngang đều biến thành đường cong), nối hình cầu (spherical - hình ảnh như được chiếu lên 1 mặt cầu với tâm điểm là vị trí máy camera khi chụp).

thường thường khi nối panorama với mục đích làm tăng độ phân giải của ảnh, bác muốn nối kiểu rectilinear. nếu ảnh chụp bằng ống tele thường thường làm giảm độ "parallax" đáng kể, chương trình nối sẽ không mất công "nắn" nhiều. nhưng nếu chụp với ống kính góc rộng một chút, hoặc ảnh có cả tiền cảnh lẫn hậu cảnh, lúc đó độ "parallax" rất lớn, có khả năng không nối được hoặc khi nối ảnh bị méo mó quá không chấp nhận được.

ngoài ra còn phải nói đến chất lượng lens. lens "đểu" quá sẽ có bị méo lồi ra ở rìa (barrel distortion) hoặc lõm ở giữa (pincursion distortion). lúc đó dù có dùng pano head "xịn" thế nào cũng vứt đi.
    cuối cùng là đối với ống kính góc rộng, khi chụp đừng yên một chỗ sẽ tạo ra hiệu ứng phối cảnh (perspective distortion, convergence distortion - dễ thấy nhất ở các hình chụp nhà cửa, cây cối ở khoảng cách gần).
    mấy cái này bác nào nối bằng tay thì rất mất thời gian và đòi hỏi trình độ PS không vừa.
    để đối phó với vấn đề này, trước khi nối người ta thường chỉnh lại ảnh (gọi là perspective correction). một số chương trình nối pano có sẵn luôn tools để làm điều này vd như PTGui. còn không thì phải dùng DxO optic.

2. còn 1 kiểu chụp cuối cùng nữa là chụp song song (hay là "linear" như bác shoop gọi). kiểu này bác nào có ống tilt/shift sẽ thực hiện được dễ dàng tuy nhiên chỉ nối được 3 ảnh.

3. ảnh chụp trong điều kiện một vài vật trong ảnh thay đổi vị trí một chút, vd như lá cây rung rinh hoặc mây trôi, các chương trình nối hiện giờ cũng khá thông mình & chỉnh sửa được dễ dàng. tuy nhiên nếu sự thay đổi khá lớn, vd 1 cái cần cẩu đang xoay, hoặc có người đi lại... nhiều khi ảnh nối bị những lỗi nhìn rất buồn cười, và nhất là chi tiết phần nối dễ có hiện tượng "ghosting": cần cẩu cong/gãy, người 2 đầu 3 chân... những hiện tượng này nếu ảnh thu nhỏ lại thì rất khó nhận ra, nhưng khi xem ở 50 đến 100% crop hoặc lúc in ra sẽ nhìn thấy ngay.

4. "nodal point" mà các bác nói đến, thực ra gọi là "entrance pupil". đây là 2 khái niệm quang học khác hẳn nhau. mặc dù không ảnh hưởng gì mấy.

5. chụp pano cũng như chụp ảnh thường, cũng cần có chủ đề, bố cục.. trước khi chụp nên tưởng tượng ảnh chụp ra sẽ như thế nào. các bác mới chụp thường bị "choáng" nên hay chụp ảnh dài ngoằng (em cũng thế). không phải là xấu nhưng cũng không phải lúc nào cũng "càng dài càng tốt" đâu ạ. để ý ảnh của mấy bác chụp đẹp như bác hoangnhiem chẳng hạn, lúc nào cũgn có chủ đề, bố cục rõ ràng, kích thước ảnh luôn luôn có tỉ lệ chuẩn (1:1, 1:2 hoặc 1:3)
    Được sửa bởi TeddyLoves lúc 06:48 AM ngày 24-05-2007
    --

http://www.harlem-13-gigapixels.com/
    bác này chụp 1 ảnh 13 giga pixel. rất mất thời gian mà ảnh vẫn xấu. thu nhỏ thì không thấy gì, nhưng zoom gần vào phần đường chẳng hạn, thấy toàn xe ô tô trong suốt hoặc mất đầu mất đuôi.
    --

pnphan Guest
    Quote Được gửi bởi sh0_0p
    @pnphan: Bác hay chụp phong cảnh và có nhiều ảnh pano đẹp. Bác chụp panorama, dùng autostitch và nghĩ rằng panorama thật đơn giản.
    em nghỉ là đơn giản thì tốt cho cuộc sống bác ạ, cứ mà ngồi chiêm nghiệm cái này, rồi cái kia thì bao giờ mới xung phong ra ngoài chụp được

Trang 5 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng