Trang 4 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 92

Chủ đề: kỹ thuật chụp Panorama !?

bác SÚP:
    bài bác em đọc kĩ lắm, nhưng bác tập trung phân tích mà quên mất đưa ra kết quả trình bày theo dạng thực tiễn dễ hiểu, nên đôi khi mọi người phải tóm đi tóm lại vài phát, rồi hỏi lại bác cho chuẩn mà.
    về cách chụp 1, như bác nói, vậy nó là "true panorama" đấy nhỉ. nhưng nếu coi nó y như chụp ảnh bình thường bằng 1 lens thì mỗi ảnh panorama cũng sẽ có tiêu cự ống kính lúc chụp, phỏng ạ? chỉ là crop nhiều crop ít? vậy thì với ảnh 180 độ, 360độ sẽ phải hiểu tiêu cự là bao nhiêu ạ?

về cách chụp 2, thì bác mới miêu tả, chưa giải thích và nhất là chưa trả lời được câu hỏi của em rồi
    ví dụ của bác đưa ra giống như chạy vòng quanh cái bút để chụp -> ảnh 3D của cái bút. khi mình chạy dọc dãy phố chẳng hạn, thì khác với chạy vòng quanh cái nhà chứ?
    ví dụ, mình dùng tilt/shift hoặc sửa sao cho các đừơng thẳng đứng không hội tụ, nghĩa là mặt phẳng sensor song song với mặt phẳng cần chụp, thì em nghĩ là ghép đươc, khít. nhưng vẫn băn khoăn sự khác biệt... ví dụ, trong trường hợp này có tiêu cự không? vì không có khái niệm góc chụp nữa, cứ thế mà kéo dài thôi?

Quote Được gửi bởi TeddyLoves
    các bác ghép panorama bị một lỗi rất nghiêm trọng đó là distortion (biến dạng). đối với ảnh chụp phong cảnh thì hơi khó nhận ra nhưng đối với ảnh chụp nhà cửa, thành phố... sẽ dễ nhận thấy độ biến dạng hơn (các đường thẳng bị biến thành đường cong).
    thời gian gần đây em cũng chụp pano khá nhiều nhưng vấn đề biến dạng này vẫn làm em đau đầu nhất.
    Cũng khó nhỉ anh Phương. :D
    Có người chụp bình thường, nhưng có người dùng super wide để tạo hiệu ứng :D
    Ảnh panorara được nhiều người xem như ảnh ngang, còn ảnh đứng, ảnh nghiêng .... Tuỳ vaò ý thích mổi người.
    Nếu cần, tôi vẫn có thể chụp ảnh theo góc nhìn bình thường như ta vừa tản bộ vưà quan sát toà nhà.
    Như hình nay chụp năm 2005 bằng PnS ghép bằng ArcSoft
    Đi bộ 10 bước chân chụp 1 tấm.

Được sửa bởi 11002 lúc 08:00 PM ngày 21-05-2007
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bác shO-Op,
    Bài viết của bác bên taybacgroup rất công phu, tôi đã in ra để tối nay rảnh nghiên cứu. Thực chất hồi trước đến giờ tôi chụp panorama linear vì công việc , còn chụp panorama nodal point chỉ giới hạn khoảng 3 hàng, 4 đến 5 cột mục đích phóng lớn một cảnh thôi chứ chưa quan tâm nghiên cứu đến chụp 360°* 180°, nhưng khi đọc bài viết của bác và coi các hình trên site thì thực sự tôi rất thích học hỏi vấn đề này, có gì thắc mắc tôi sẽ làm phiền bác .
    Thân

Em cũng rất thích thể loại này, mong các bác post thêm nhiều ý kiến bổ ích để em học hỏi

Cái này em chụp bằng ok 50mm, ko dùng tripod và dùng phần mềm autostitch để edit thành panorama...

Cám ơn các bác đã tạo ra cái topic này, mà đặc biệt là Bác Sh00p, bài viết của bác rất hay và là cho tôi rõ ra nhiều điều. Các bác có gốc toán như Bác Sh00p, Lekima... có nhiều cách phân tích rất cặn kẽ làm cho những loại á mà tớ như tụi tôi hiểu rõ hơn về bản chất về cái máy và những kỹ thuật, mà nhiều khi đọc sách cũng không nhớ được do không biết phải làm như vậy để làm gì!
    Trưa nay cũng cặm cụi mang cái máy + càng ra Lăng Bác tập chụp thử mấy kiểu: 1+2 bằng ống góc rộng (f=24mm), quay trên thân máy, ảnh 1 không dùng Polar Filter và ảnh 3+4 dùng tele (f=100mm) và quay trên Tripod-colar, cái số 4 cũng dùng Polar Filter như cái số 2, ghép từ 10-16 ảnh (tấm 1 và 2 ghép 2 tầng). Công nhận không dễ, nhưng khi chụp thì hấp dẫn thật, dù trời không đẹp và nắng âm rất khó chịu:
    Ảnh 1

Ảnh 2

Ảnh 3

Ảnh 4
    Được sửa bởi coolpix8700 lúc 10:59 PM ngày 21-05-2007

@bonny, xman, coolpix8700: có các bác đọc, góp ý và đặt câu hỏi thì em rất vui. Em viết phiên bản đầu, rải rác trong thời gian dài, trình độ sư phạm có hạn nên sẽ khó hiểu. Mặt khác viết cho số đông đọc nên em tránh không dùng công thức, nhiều lúc thành dài dòng.

@bonny: các câu hỏi của bác phần lớn đều hay cả, nhiều câu khó tớ cũng chịu, mới chỉ phác thảo sơ qua ý, nhưng chưa có thời gian vẽ hình nên chưa trả lời được (ví dụ FOV của mắt người). Tớ cũng đang nợ bác dht 2 câu mà đã vẽ hình được đâu.

Tớ không đưa ra kết quả trình bày theo dạng thực tiễn vì trên mạng rất nhiều rồi, biến hóa rất đa dạng. Bài viết nhằm mục đích phân tích bản chất của việc hình thành ảnh. Khi hiểu bản chất rồi thì xem đâu hiểu đó. Cứ viết trên ngọn thì viết mãi không xuể.

- true panorama?:
    Nhiều khi sử dụng chán chê ta quay lại với định nghĩa cơ bản nhất, ví dụ chụp chán mới nghĩ "panorama là gì?" Những câu hỏi này luôn khó vì nó là cơ bản nhất. Em đọc và cho rằng về cơ bản panorama là ảnh có góc nhìn lớn hơn góc nhìn của mắt người. Thế chụp tele và ghép thì sao. Lúc đấy thật khó so sánh vì xa tít thì mắt người không quan sát chi tiết được như trên ảnh.

- mỗi ảnh panorama cũng sẽ có tiêu cự ống kính lúc chụp, phỏng ạ?:
    Câu hỏi này cũng rất thú vị. Tùy loại ảnh panorama, có ảnh ứng với một tiêu cự ống kính nào đấy và crop đi, có ảnh chả ứng với tiêu cự gì cả.

Đầu tiên ta tự trả lời có bao nhiêu loại ống kính, sau đó tiêu cự ống kính để làm gì? Các bác đều thấy có ít nhất 2 loại ống kính là ống thường và ống fisheye (em cũng mới biết tới 2 loại này thôi). Cùng 1 tiêu cự 15mm chả hạn, 2 ống này cho ảnh khác nhau. Lý do là ống kính thường tuân theo phép chiếu rectilinear projection, ống kính fisheye tuân theo phép chiếu Angular Fisheye Projections. Với mỗi loại ống kính, tiêu cự cho biết các loại FOV.

Mỗi loại ảnh panorama ứng với một loại phép chiếu nào đó. Nếu phép chiếu này trùng với phép chiếu của một loại ống kính nào đó thì nó sẽ có tiêu cự. Nếu phép chiếu này không nằm trong 2 loại phép chiếu rectilinear và Angular Fisheye, hay không nằm trong loại phép chiếu của panorama camera chuyên dụng thì tớ chịu, vì tớ cũng chỉ mới biết mấy loại ống kính này thôi.

@về linear panorama: tớ nhầm tên, không gọi là chiếu thẳng, mà là chiếu theo một phương cố định, ở đây chính là chiếu vuông góc.

Ví dụ mình đưa ra không phải chạy vòng quanh bút. Ý mình là trong khung cảnh bạn chụp có 1 cái bút. Bạn bước vài bước song song và mỗi lần chụp 1 ảnh. Giả sử 2 ảnh cạnh nhau chụp 2 phía cái bút. Để ghép được thì 2 ảnh cạnh nhau phải ghép được với nhau, nghĩa là phần đè lên nhau phải trùng khít thông tin. Vậy nhưng mỗi ảnh lại chụp một phía bút thì thông tin đâu có trùng khít.

Khi bạn chạy dọc dãy phố, giả sử bức tường khá phẳng nhưng có một cột trụ lồi ra thì nó chả khác gì đặt cái bút ở đó.

Khi bạn chạy dọc phố, đối tượng bạn chụp khá phẳng như bức tượng bác 11002 chụp thì bạn vẫn ghép được nhờ photoshop. Nhưng bức ảnh đó không tuân theo một phép chiếu thông dụng nào cả. Nó giống như bạn chụp một bức ảnh bình thường, rồi dùng các lệnh của photoshop để bóp méo, khi đó nó chả là ảnh của ống kính nào cả.

@11002: bức ảnh tượng phật của bác ghép cũng rất tốt. Còn vì sao không cần máy panorama chuyên dụng vẫn chụp được thì em đã giải thích ở trên. Bây giờ bác tưởng tượng là đi quá thêm mấy bước sang phải chụp thêm phát nữa sao cho có lòng bàn chân của phật, lúc đấy sẽ gặp hiện tượng cái bút, không ghép vào ảnh trên được.

@coolpix8700: Em là dân toán từ bé đến tận giờ, thành nghề luôn bác ạ. Các bác biết vì sao em viết loạt bài panorama không. Một phần các bạn trong nhóm đi chơi của em có vẻ nghĩ rằng nghề em vô dụng, loại tay nhặt lá chân đá ống bơ. Em tức quá viết cho thấy một ví dụ về cái hay của toán và thế nào là phương pháp học toán thực thụ. Bác thấy lý thuyết ở đây toàn là của học sinh cấp 3. Cách học toán không phải là ngồi giải bài tập mà là học cách tư duy logic, cách xây dựng mô hình.

Em đoán ảnh bác đều dùng cylindrical projection. Vì bác chụp từ cùng 1 vị trí, chọn đường chân trời như nhau nên ảnh giống hệt nhau. Bác thử crop tấm 1 và 2 ra xem sẽ thấy giống hệt tấm 3, 4.
    Được sửa bởi sh0_0p lúc 01:09 AM ngày 22-05-2007
    Nhìn đời bằng một con mắt.

bác vào đây, đầy đủ cả, có cả mình minh họa
    http://www.photo.vn/Forums/viewforum/f=51.html

Ngoài ra cho em hỏi, sao mình ko dùng OK wide (vd: 18-55mm) để chụp vậy?
    Nếu máy của em có crop la 1.6, vậy em để tiêu cự là 50mm hay 31mm?
    Được sửa bởi phongtranvn lúc 11:27 PM ngày 22-05-2007

tớ chả thấy đầy đủ gì cả bạn ạ. bên này còn đủ hơn. cũng chứng tỏ bác chưa đọc ở đâu cả nên mới hỏi vậy

Cám ơn các bác, đặc biệt là bác Sh0-0p và strick của bác 11002. Mới tập đến hôm thứ 2 mà với 29 ảnh ghép không bị mất 1 mm2 nào trên cái tripod colar và 3 cái bọt nước. Thực ra tôi cảm thấy bọt nước trên tripod mới quan trọng, còn trên ballhead có thể không cần quan tâm mà chỉ tập trung vào cân bằng đường chân trời và góc ngẩng cần chụp thôi. Post thử tiếp cái ảnh núi Nùng (Bách Thảo), mới đang tập quay máy, chưa đến giai đoạn khống chế ánh sáng (hơi khó) và chắc còn hơi lâu để đến composition và những thứ khác!

Cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm.
    @Coolpix8700: bác có dùng pano tool gì ngoài cái tripod không ạ? Ảnh ghép của bác chuẩn phết

Trang 4 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng