Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 45

Chủ đề: Có nên tháo thẻ nhớ khỏi máy khi cop file

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    Hình như cũng có topic bàn về việc này, nhớ ko lầm là cuhiep mở...
    Kết luận: tốt nhất là dùng cáp kết nối với laptop đang ở chế độ ko sạc, tránh được 2 yếu tố:
    1> sock điện
    2> gãy chân cắm.

Nói thế này cho đơn giản nhé:
    1. Bác tháo thẻ, cắm vào đầu đọc. Nếu cái đầu đọc thẻ bị hỏng, bác chỉ phải bỏ chưa đến 100k để mua cái khác
    2. Bác lười, nối trực tiếp máy ảnh - máy vi tính. Nếu chip bị hỏng, thì bác phải bỏ xèng tầm 1 nửa cái máy để thay chip khác

Đấy, cứ thế mà chọn ;)

Quote Được gửi bởi caro1234 View Post
    1. Bác tháo thẻ, cắm vào đầu đọc. Nếu cái đầu đọc thẻ bị hỏng, bác chỉ phải bỏ chưa đến 100k để mua cái khác
    2. Bác lười, nối trực tiếp máy ảnh - máy vi tính. Nếu chip bị hỏng, thì bác phải bỏ xèng tầm 1 nửa cái máy để thay chip khác

Đấy, cứ thế mà chọn ;)
    Thế làm nhiều lần có thể hỏng pin nối với main của máy thì thay main của dslr nhiêu tiền bác. Một hỏng do cơ 1 hỏng do điện tính cái nào đây?
    Gear: 7D+17-55f/2.8+70-200f/2.8L+EX420+Victory 3010 tripod

Xài thẻ SD đi, chân voi khỏi lo bị "cùi" như CF.
    Em có nghe đâu đó là cắm cable USB trực tiếp cũng có nguy cơ hư main máy ảnh, nghe đồn thôi chứ không mong chứng kiến cảnh đó đâu ^^, nên em chọn phương án lấy thẻ ra cắm vào máy tính.
    btw ai dùng cable USB thì đầu tư cái PSU xịn và cắm vào cổng USB phía sau chắc cũng không sao đâu.
    CANON EOS 5D - 24-105L F4 - 70-200L F4 IS - YONGNUO 565EX

Đấy, cứ thế mà chọn ;)
    Ngay cả nhà sản xuất cũng không có ai khuyến cáo là có thể bị hư máy nếu xài kết nối USB mà các bác cứ tuyên bố cái khả năng này như đinh đóng cột vậy đó ! Card rút ra rút vào làm hư ổ đọc của camera là chuyện thỉnh thoảng vẫn xảy ra, còn xài dây USB kết nối với PC và máy in mà bị hư kiểu đó (cháy, nổ) thì thử kiếm xem trên forum này đã có ai bị chưa ?
    Được sửa bởi TiCan_2009 lúc 08:11 PM ngày 20-10-2011

em thường cắm tháo thẻ nhớ ra rồi mới cắm vào đầu đọc cho an toàn. vì nguồn USB của máy tính là 5V, nhưng nếu bác xài laptop thì không sao, nhỡ bác xài desktop với bộ nguồn lởm thì sẽ không được đúng 5V, nên nhiều khi sẽ làm hư cổng kết nối trên DSLR của bác thôi.

Quote Được gửi bởi BiCoc View Post
    Xài thẻ SD đi, chân voi khỏi lo bị "cùi" như CF.
    Em có nghe đâu đó là cắm cable USB trực tiếp cũng có nguy cơ hư main máy ảnh, nghe đồn thôi chứ không mong chứng kiến cảnh đó đâu ^^, nên em chọn phương án lấy thẻ ra cắm vào máy tính.
    btw ai dùng cable USB thì đầu tư cái PSU xịn và cắm vào cổng USB phía sau chắc cũng không sao đâu.
    Em ạ ý kiến của bác 17 bài!!!!..............................

Quote Được gửi bởi TiCan_2009 View Post
    Ngay cả nhà sản xuất cũng không có ai khuyến cáo là có thể bị hư máy nếu xài kết nối USB mà các bác cứ tuyên bố cái khả năng này như đinh đóng cột vậy đó ! Card rút ra rút vào làm hư ổ đọc của camera là chuyện thỉnh thoảng vẫn xảy ra, còn xài dây USB kết nối với PC và máy in mà bị hư kiểu đó (cháy, nổ) thì thử kiếm xem trên forum này đã có ai bị chưa ?
    Đề nghị bro đọc lại nhé, khẳng định thì đã chả dùng từ "nếu", card rút ra vào hỏng cái lẫy thì đúng là bt (mấy ông cục súc, dùng ko giữ là chuyện tất nhiên). Còn cái mức hư ổ đọc vì tháo thẻ thì mềnh chưa nghe thấy bao h ... bác rep vài cái link ví dụ cho mình tham khảo nhé. Thx

Quote Được gửi bởi Relaxtech View Post
    Thế làm nhiều lần có thể hỏng pin nối với main của máy thì thay main của dslr nhiêu tiền bác. Một hỏng do cơ 1 hỏng do điện tính cái nào đây?
    Hỏng pin nối là phần điện, ờ thì cũng có lý. Nhưng hỏng chip do nguồn điện ko ổn định từ máy tính nối với máy ảnh mà lại là cơ thì chả hiểu bác nói cái j luôn. Mà bác giải thích rõ cái câu: hỏng pin nối với main là sao? tóm lại là hỏng pin hay hỏng main hay hỏng dây nối pin với main =))
    Được sửa bởi caro1234 lúc 10:22 PM ngày 21-10-2011

Hỏng pin nối là phần điện, ờ thì cũng có lý. Nhưng hỏng chip do nguồn điện ko ổn định từ máy tính nối với máy ảnh mà lại là cơ thì chả hiểu bác nói cái j luôn. Mà bác giải thích rõ cái câu: hỏng pin nối với main là sao? tóm lại là hỏng pin hay hỏng main hay hỏng dây nối pin với main =))
    Tóm lại là bác thích làm ntn? Cái pin là dùng để plug thẻ mà tuần trước có anh đem vào VIC đòi thay main 8,5Tr báo chí viết đầy. Quan điểm thì tùy trao đổi để biết. Khuyến cáo dùng của nhà SX nên được xem xét vì ở cần đúng chứ không cần giỏi.

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng