Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 45

Chủ đề: Có nên tháo thẻ nhớ khỏi máy khi cop file

Có nên tháo thẻ nhớ khỏi máy khi cop file

Trong sách hướng dẫn sử dụng máy của Canon không thấy khuyến cáo việc tháo thẻ nhớ ra khỏi máy khi cop ảnh vào máy tính,mà chỉ thấy hướng dẫn việc kết nối trực tiếp máy ảnh và máy tính bằng cáp kết nối.

Vậy có nhất thiết phải tháo thẻ nhớ ra khỏi máy khi thực hiện cop file hay không,việc tháo ra tra vào nhiều lần rất có thể làn lỏng và cong các chân cắm..v..v..

Mong các bác am hiểu vấn đề này cho đôi lời giải thích và hướng dẫn sử dụng hiệu quả an toàn nhất !

Bác sợ hỏng chân cắm này nọ và không muốn cắm dây trực tiếp vào thì làm bộ Wireless Transmit luôn đi, chụp xong truyền wireless về máy tính luôn. Hoặc mua cái thẻ có hổ trợ wireless ý
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Quote Được gửi bởi Giangtm View Post
    Trong sách hướng dẫn sử dụng máy của Canon không thấy khuyến cáo việc tháo thẻ nhớ ra khỏi máy khi cop ảnh vào máy tính,mà chỉ thấy hướng dẫn việc kết nối trực tiếp máy ảnh và máy tính bằng cáp kết nối.

Vậy có nhất thiết phải tháo thẻ nhớ ra khỏi máy khi thực hiện cop file hay không,việc tháo ra tra vào nhiều lần rất có thể làn lỏng và cong các chân cắm..v..v..

Mong các bác am hiểu vấn đề này cho đôi lời giải thích và hướng dẫn sử dụng hiệu quả an toàn nhất !
    Nhưng thực sự không hiểu bác muôn tháo thẻ nhớ ra để làm gì, hay bác bị mất dây nối? Em chẳng thấy máy nào nói về tháo thẻ để copy cả. Bác nói rõ lý do để còn học hỏi.
    Gear: 7D+17-55f/2.8+70-200f/2.8L+EX420+Victory 3010 tripod

Em thấy không có sao đâu, nhà sản xuất đã tính được vấn đề này rồi mà. Trước giờ em sử dụng toàn lấy thẻ ra copy không à, lúc cắm vào máy nhẹ nhàng tý là được, cái khe nó vừa khít ko lệch được. Nếu dùng cẩn thận chắc ít có trường hợp bong chân tiếp xúc thẻ như vấn đề mà box tán gẫu đang bàn tán, còn đã là rủi ro thì kệ nó thôi chứ biết làm sao được ^^
    Mỗi ngày tôi được 1 niềm vui

Quote Được gửi bởi Relaxtech View Post
    Nhưng thực sự không hiểu bác muôn tháo thẻ nhớ ra để làm gì, hay bác bị mất dây nối? Em chẳng thấy máy nào nói về tháo thẻ để copy cả. Bác nói rõ lý do để còn học hỏi.
    Quote Được gửi bởi _3M_ View Post
    Em thấy không có sao đâu, nhà sản xuất đã tính được vấn đề này rồi mà. Trước giờ em sử dụng toàn lấy thẻ ra copy không à, lúc cắm vào máy nhẹ nhàng tý là được, cái khe nó vừa khít ko lệch được. Nếu dùng cẩn thận chắc ít có trường hợp bong chân tiếp xúc thẻ như vấn đề mà box tán gẫu đang bàn tán, còn đã là rủi ro thì kệ nó thôi chứ biết làm sao được ^^
    Đấy,ý mình muốn hiểu là: tại sao rất nhiều người cứ phải lấy thẻ ra khỏi máy (tất nhiên là lại phải cắm chiếc thẻ đó vào máy tính nếu máy tính có hỗ trợ khe cắm thẻ,hoặc phải bằng một đầu đọc thẻ khác ) mà không kết nối trực tiếp máy ảnh với máy tính bằng dây kết nối (luôn có kèm theo máy) như sách hướng dẫn.Chắc phải có lý do gì đây.

Tuần trước mình cũng vẫn còn lấy thẻ ra khỏi máy mỗi khi cop file (làm theo mọi người thôi) thế rồi hôm qua khi cắm thẻ vào đầu đọc rồi cắm vào máy tính,không những không nhận mà máy tính còn bị treo luôn.(không vào nổi mail ).Đến khi rút đầu đọc ra xem kỹ thì thấy một chân cắm bị cong nghiêng kết dính với chân bên cạnh.

Vậy có nhất thiết phải lấy thẻ ra khỏi máy mỗi khi cần cop file không nhỉ ?

Về kỹ thuật em không rành, nhưng cái đầu đọc nhà em cũng có 1 chân bị cong, vậy mà vẫn đọc thẻ bình thường em không hiểu vì sao. Với lại cái đầu đọc thẻ nó không như cái rãnh của máy ảnh khít và sâu, cắm chuẩn xác hơn.
    Cách nào cũng được, dùng đầu đọc thì đọc được các thẻ khác nữa, cũng tiện. Với lại để cả cái máy ảnh nối dây nhợ mà làm em thấy nó vướng víu, xơ ý rớt cái thì mệt. Nếu em muốn lấy ảnh ra, là tháo cái thẻ ra, cho máy ảnh vào tủ, quăng thẻ chỗ máy tính, lúc nào bật máy tính thì copy ^^
    Mỗi ngày tôi được 1 niềm vui

Quote Được gửi bởi Giangtm View Post
    Đấy,ý mình muốn hiểu là: tại sao rất nhiều người cứ phải lấy thẻ ra khỏi máy (tất nhiên là lại phải cắm chiếc thẻ đó vào máy tính nếu máy tính có hỗ trợ khe cắm thẻ,hoặc phải bằng một đầu đọc thẻ khác ) mà không kết nối trực tiếp máy ảnh với máy tính bằng dây kết nối (luôn có kèm theo máy) như sách hướng dẫn.Chắc phải có lý do gì đây.

Tuần trước mình cũng vẫn còn lấy thẻ ra khỏi máy mỗi khi cop file (làm theo mọi người thôi) thế rồi hôm qua khi cắm thẻ vào đầu đọc rồi cắm vào máy tính,không những không nhận mà máy tính còn bị treo luôn.(không vào nổi mail ).Đến khi rút đầu đọc ra xem kỹ thì thấy một chân cắm bị cong nghiêng kết dính với chân bên cạnh.

Vậy có nhất thiết phải lấy thẻ ra khỏi máy mỗi khi cần cop file không nhỉ ?
    Để em trả lời thắc mắc dòng chữ in đậm nghiêng của bác nhé:

Đa số các bộ nguồn máy tính PC sử dụng ở VN (chức năng chuyển đổi từ AC -> DC) đều từ TQ, chất lượng rất là "rủi ro", điện áp tăng giảm bất thường, nhiều lúc lại chập mạch cháy nổ (cái này chính em tận mắt thấy). Do vậy, nếu bác kết nối trực tiếp từ DSLR vào cổng USB của máy tính, nếu chẳng may cái bộ nguồn PC của bác nhảy "Lambada" thì cái bo mạch của DLSR "toi" luôn theo.

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Để em trả lời thắc mắc dòng chữ in đậm nghiêng của bác nhé:

Đa số các bộ nguồn máy tính PC sử dụng ở VN (chức năng chuyển đổi từ AC -> DC) đều từ TQ, chất lượng rất là "rủi ro", điện áp tăng giảm bất thường, nhiều lúc lại chập mạch cháy nổ (cái này chính em tận mắt thấy). Do vậy, nếu bác kết nối trực tiếp từ DSLR vào cổng USB của máy tính, nếu chẳng may cái bộ nguồn PC của bác nhảy "Lambada" thì cái bo mạch của DLSR "toi" luôn theo.
    Bộ nguồn bị cháy bị nổ thì có, nhưng thử kiếm trường hợp máy tính bị hư các linh kiện khác vì bộ nguồn cháy, nổ xem hiếm đến như thế nào thì biết ngay. Cái DSLR thông thường đâu có đắt bằng máy in laser màu hoặc các máy xét nghiệm y tế, vậy mà "chúng nó" vẫn được cắm vào đủ loại computer qua cổng USB đấy ạ !

em nghĩ là khi cắm dây vào máy ảnh thì phải để máy lên bàn, quay qua quay lại dễ đụng vào làm rơi, và thông thường theo em thấy thì cắm dây vào máy ảnh sẽ cho tốc độ truyền tải chậm hơn so với đầu đọc thẻ ( máy ảnh compact và đt thì em thấy vậy, Dslr thì toàn rút thẻ ra thôi)

Có những câu hỏi mà không có giải đáp hoàn hảo như chơi Ni hay CA, dùng Mac hay MS, thích Intel hay AMD, tháo hay để pin laptop v.v.
    Câu nỏi của chủ thớt lọt vào loại này, không có câu trả lời đúng 100%.
    Tôi rút thẻ ra khỏi máy chụp hình và nhét vào cái slot card-reader trên monitor của tôi để upload ảnh. Trong khi bạn tôi thì cắm dây USB vào máy và upload data. Tôi không bao giờ thắc mắc tại sao bạn tôi phải làm thế. Cá nhân tôi nhìn thấy rỏ ràng là máy anh bạn không có card-reader nên anh ta dùng dây USB đi thẳng vào máy, và cái bàn của anh ta rộng chứa được vài cái máy hình dể dàng trong khi tôi không có chổ để máy hình trên bàn vi tính. Tôi không lo lắng hay nghỉ ngợi lợi hại gì trong việc này.
    Bây giở nói về chuyện lợi hại.
    Tôi nghỉ rắng nếu có chạm điện thì nổ cái card còn hơn nổ cái máy hình.
    Bạn tôi nghỉ rắng cái chân cắm đầu USB nhỏ không có pin nhỏ như cái card nên không bị bẹp chân pin, an tòan hơn.
    Chúng tôi không bao giờ đặt câu hỏi với nhau vì biết rằng ai củng có lý.
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng