Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Xin được hỏi về chế độ đo sáng (Metering Modes)

Xin được hỏi về chế độ đo sáng (Metering Modes)

Tôi tính chỉ mua một cái Nikon D80 mà thôi, nhưng bạn thì khuyên đã mua thì mua luôn semi-pro cho rồi. Theo lời khuyên của bạn, tôi đã sắm máy semi-pro nhưng rất tiếc rằng cách sử dụng, tôi còn gặp rất nhiều trở ngại. Hôm nay, có sự thắc mắc này, xin các bạn giúp tôi với.

Chế dộ đo sáng – Metering modes.

Đọc thì hiểu sơ qua về lý thuyết, nhưng thực hành thì vẫn gần như mù tịt. Tôi vẫn chưa nắm vững là 3 chế độ đo sáng: Evaluation – centre Weighted – Spot sẽ được dùng trong các trường hợp nào và nếu dùng sai thì chất lượng ảnh có bị tác hại nhiều lắm không?

Xin các bạn hướng dẫn tôi cụ thể về cách đo sáng cho từng trụờng hợp. Chẳng hạn khi chụp sinh hoạt bên trong, bên ngoài, chụp close-up, macro, phong cảnh……

Xin chân thành cám ơn các bạn.

Bác phonhom nên nói rõ là máy dòng nào và của hãng nào nữa thì mọi người mới giải thích đúng được ạ.
    Canon

Quote Được gửi bởi maldini
    Bác phonhom nên nói rõ là máy dòng nào và của hãng nào nữa thì mọi người mới giải thích đúng được ạ.
    - Cám ơn bạn, máy Nikon D200, tôi lấy lại của hungdong, nhưng bây giờ lão ta đi vắng xa, mà tôi thì đang bí. Xin phiền các bạn nhé! Bên này cuối tuần này nghỉ lễ "Ascension Day", tôi cố học nắm vững về máy trước khi đi chụp.

Quote Được gửi bởi Phonhom
    - Cám ơn bạn, máy Nikon D200, tôi lấy lại của hungdong, nhưng bây giờ lão ta đi vắng xa, mà tôi thì đang bí. Xin phiền các bạn nhé! Bên này cuối tuần này nghỉ lễ "Ascension Day", tôi cố học nắm vững về máy trước khi đi chụp.
    Tôi dùng 400D. Lúc đầu và đến giờ cũng chả biết gì, chỉ biết là máy có 3 chế độ đo sáng như vậy. Hồi xưa dùng máy phim, có máy đo sáng, đo được bao nhiêu máy báo bấy nhiêu. Giờ thì không biết mô mà lần. Kinh nghiệm của tôi là cứ tuần tự chụp theo 3 kiểu đo sáng với cùng đối tượng, cự ly chụp. Xem ảnh để rút kinh nghiệm. Cứ làm riết mãi rồi cũng biết cách dùng thôi. Nói chung tuỳ trường hợp mà sử dụng kiểu đo sáng thích hợp theo kinh nghiệm.
    :gathering

Chú vào đây để xem nè, nếu còn thắc mắc thêm thì xin cứ hỏi ạ
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=3031
    Được sửa bởi fantasy lúc 10:07 PM ngày 14-05-2007
    finding fantasy...

Bác phónhòm,

Về các chế độ đo sáng, tất nhiên các chế độ đo sáng khác nhau thì thường cho ra các thông số khác nhau, nhất là khi bác không nắm bắt được nguyên lý đo sáng của từng chế độ. Nhưng nếu bác dùng Nikon thì bác có thể yên tâm mà chỉ cần dùng duy nhất chế độ matrix. Đây thực ra là một chế độ đo sáng mà các kỹ sư Nikon dựa theo các tình huống mà người chụp thường gặp rồi viết ra một thuật toán để tối ưu hóa giá trị khẩu độ/ tốc độ. Nói như vậy để bác thấy rõ chế độ đo sáng này không thể "hiểu" được, khác biệt với hai chế độ đo sáng centre weighted và spot. Tuy nhiên, trong thực tế, chế độ matrix của Nikon được coi là cho kết quả tốt trong đại đa số các trường hợp. Nếu bác thực sự vẫn chưa yên tâm thì đo sáng bằng chế độ matrix + định dạng ảnh raw. Đến khi bác nhận thấy vẫn còn những trường hợp mà cách chụp này vẫn chưa đem lại kết quả như ý muốn thì bác hãy nghiên cứu chế độ spot. Còn chế độ centre weighted thì tôi nghĩ không quan trọng lắm nếu bác đã nắm bắt được nguyên lý của hai chế độ kia.

Chúc bác không còn những bức ảnh bị sai sáng.

Chào Chú Phonhom.
    Chú đọc ở đây ạ:

http://www.vnphoto.net/forums/showth...eight+metering
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:31 PM ngày 14-05-2007
    Chúc Bình An
    FaceBook

Noí sơ sơ về đo sáng điểm (spot metering) theo em biết nếu chụp máy bay nhé :
    Nếu chụp máy bay dưới bầu trờ sáng sẽ bị bácklit (toàn thân máy bay sẽ bị tối), còn trời thì sáng . Nếu chọn đo sáng điểm, đo sáng vào thân máy bay (tối) thì máy sẽ tính toán để tối ưu hoá tốc độc, khẩu độ giúp cho khi chụp, spd chậm sẽ làm thân máy bay được sáng rõ, nhưng khi đó vì spd chậm nên bầy trời sẽ bị cháy .
    Nếu cũng như thế mà chọn đo sáng vùng (multi) thì máy sẽ tính toán lấy giá trị sáng trung bình của tổng thể mà đưa ra giá trị tốc độ chụp khác (tốc độ chụp sẽ cao hơn so với đo sáng điểm), vì thế máy bay sẽ ko sáng rõ và trời cũng ko bị chaý hết .
    Nói chung nếu chụp ngược sáng (backlit), chủ thể bị tối thì chọn đo sáng điểm vào chủ thể để chủ thể sáng lên .
    Em ko biết cách giải thích nào cụ thể nhất, chỉ biết đưa ví dụ như vậy thôi, mong bác thành công

Quote Được gửi bởi AlterEgo
    Bác phónhòm,

Về các chế độ đo sáng, tất nhiên các chế độ đo sáng khác nhau thì thường cho ra các thông số khác nhau, nhất là khi bác không nắm bắt được nguyên lý đo sáng của từng chế độ. Nhưng nếu bác dùng Nikon thì bác có thể yên tâm mà chỉ cần dùng duy nhất chế độ matrix. Đây thực ra là một chế độ đo sáng mà các kỹ sư Nikon dựa theo các tình huống mà người chụp thường gặp rồi viết ra một thuật toán để tối ưu hóa giá trị khẩu độ/ tốc độ. Nói như vậy để bác thấy rõ chế độ đo sáng này không thể "hiểu" được, khác biệt với hai chế độ đo sáng centre weighted và spot. Tuy nhiên, trong thực tế, chế độ matrix của Nikon được coi là cho kết quả tốt trong đại đa số các trường hợp. Nếu bác thực sự vẫn chưa yên tâm thì đo sáng bằng chế độ matrix + định dạng ảnh raw. Đến khi bác nhận thấy vẫn còn những trường hợp mà cách chụp này vẫn chưa đem lại kết quả như ý muốn thì bác hãy nghiên cứu chế độ spot. Còn chế độ centre weighted thì tôi nghĩ không quan trọng lắm nếu bác đã nắm bắt được nguyên lý của hai chế độ kia.

Chúc bác không còn những bức ảnh bị sai sáng.
    - Cám ơn bạn, trước khi đi xa, hungodg cũng chỉ tôi như vậy và tôi cũng đả chỉnh như thế nhưng thấy còn 2 modes khác nên chưa yên tâm.

Quote Được gửi bởi S5500
    Noí sơ sơ về đo sáng điểm (spot metering) theo em biết nếu chụp máy bay nhé :
    Nếu chụp máy bay dưới bầu trờ sáng sẽ bị bácklit (toàn thân máy bay sẽ bị tối), còn trời thì sáng . Nếu chọn đo sáng điểm, đo sáng vào thân máy bay (tối) thì máy sẽ tính toán để tối ưu hoá tốc độc, khẩu độ giúp cho khi chụp, spd chậm sẽ làm thân máy bay được sáng rõ, nhưng khi đó vì spd chậm nên bầy trời sẽ bị cháy .
    Nếu cũng như thế mà chọn đo sáng vùng (multi) thì máy sẽ tính toán lấy giá trị sáng trung bình của tổng thể mà đưa ra giá trị tốc độ chụp khác (tốc độ chụp sẽ cao hơn so với đo sáng điểm), vì thế máy bay sẽ ko sáng rõ và trời cũng ko bị chaý hết .
    Nói chung nếu chụp ngược sáng (backlit), chủ thể bị tối thì chọn đo sáng điểm vào chủ thể để chủ thể sáng lên .
    Em ko biết cách giải thích nào cụ thể nhất, chỉ biết đưa ví dụ như vậy thôi, mong bác thành công
    - Xin cám ơn bạn.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng