Trang 11 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 165

Chủ đề: Mường Lát Một chuyến đi

Quote Được gửi bởi Tho san
    Bác Chao ban mê ảnh đời thường thế thì chữ ký phải là " đi, thường nhìn thấy một điều gì đấy" hihi.

chuyến đi của các bác thích quá, rạo này ít thấy bác nổi hứng...

lang thang trong làng thấy cái này hay mong rằng có ích cho bác nào chưa xem
    http://www.zonaeuropa.com/20041223_1.htm
    Cám ơn bác nhá ! Cái này thật bổ ích...
    Con nghệ thuật, nó ở đâu nhỉ ?

em liều post tiếp mấy tấm đời thường.

Tôi thích OFFline nhưng cũng thích OFF chai :cheer:
    Triendoncoi :0974.864.864

Được sửa bởi triendoncoi lúc 12:40 PM ngày 17-05-2007

Quote Được gửi bởi Tho san
    bác cho em theo với :wub:
    Bác sang bên em đi 1h30 đi chụp Làng cổ nhé!
    Nhà em :Số 48 - Giang Cao - Bát Tràng.
    Cùng nhau đi bắn cho vui.

Triển có bức xẻ gỗ quá xuất sắc luôn, có khen thêm cũng bằng thừa, mình thích tấm trước hơn, chỉ biết nói là "rất đẹp".

Quote Được gửi bởi Hoang Quang
    Cảm ơn ban_macli cho luôn seri lưu niệm làm phiếu bé ngoan về báo cáo gia đình hòng xin visa lần sau.
    Ui giời, bác sướng thế, chả bù cho nhà em. Nhà em hôm về đến nhà bước chân vào cửa đã phải khai thật luôn và đã được tha bổng rồi; ấy vậy mà hôm qua em đang coi sê-ri của bác Thọ thì thế nào hắn ta đang học cũng nghía luôn thấy cái ảnh của nhà Triển đang rau má, khổ cái nhà Triển tít hết cả mắt, thế là suy ra em cũng sẽ tít mắt, thế là em bị tra tấn luôn... khổ thân em, phát này đi xa hoặc là bị cắt visa hoặc là phải mang hắn theo... Các bác chớ dại mà đem khoe như em (nhất là bác Duc_HLD ý). Tý nữa em có cái hậu Mường Lát gửi các bác.

Quote Được gửi bởi duc_HLD
    Triển có bức xẻ gỗ quá xuất sắc luôn, có khen thêm cũng bằng thừa, mình thích tấm trước hơn, chỉ biết nói là "rất đẹp".
    Em cũng giống bác Đức. Ở tấm 2 nhà Triển lấy nét hơi sâu, cả chân và lưỡi cưa đều nét, lưỡi cưa làm ảnh hơi cứng và giảm ý nghĩa của đôi chân. Ở tấm đầu nhìn vào ảnh vẫn biết đó là người cưa gỗ tức là lưỡi cưa dù mờ cũng rất giá trị, cưa mờ chân nét làm cho ảnh có nhấn hơn, sâu hơn, chính phụ rõ hơn, đôi chân trần đen nhẻm lấm lem giữa bụi mạt cưa được khắc hoạ rõ hơn, ảnh mềm hơn, tình cảm hơn.(ý riêng của em).
    ___
    Nhà Triển phát huy nha.
    Nguyên bản là : lukhu_lukhu_ongsuvaochua
    Có dự kiến chuyển ngành con hát.

Mường Lát

- Mường Lát không em? Anh Quang gọi cho tôi từ đầu tuần
    Cái địa danh từ nhỏ học thơ bỗng hiện ra huyền ảo, nghe thấy xa xôi lắm, u tịch lắm. Chốn rừng thiêng nước độc đấy mà vẫn rộn lên trong mình một tiếng chim lanh lỏi, thầm nghe "Mường Lát hoa về trong đêm hơi".
    Sáng thứ 7 mới tang tảng sáng, mười mấy anh em lên xe trong cái se lạnh trái mùa Hà Nội. Xuân Mai, Hoà Bình nối với đường HCM, đường phẳng lỳ, vút xa rồi bỗng dưng hụt hẫng, xóc tưng người. Thanh Hoá. Gặp lại cầu Cẩm Thuỷ với xóm chài ven sông. Mấy em nhỏ bữa trước nhảy cầu nay đi đâu cả, mấy thuyền chỉ còn bà lão đang khom người nhóm bếp cơm trưa, khói bện mấy vòng lên cửa sổ. Lại "Ray" rồi. Cái xóm chài nối dài thành một dẫy tạo ra một khoảng cách giửa sông và bến, như cái vũng. Dưới cái vũng đấy có con trâu đang thò mỗi cái mũi và cặp sừng lên mặt nước thở hì hụp. Một chốc, con trâu quên lãng ra xa thì lại làm căng đoạn thừng níu trên mũi, "đường dẫn" tới một bác già ngồi nghe radio trên bờ. Giữa trưa nắng khá gắt, bên dưới chiếc mũ cát là cặp kính nhựa đen đen, trông bác trai ngồ ngộ mà lại đỏm. Hỏi chuyện, cạp kính nhựa đen với cái máy nghe radio bác dùng đâu đã mười mấy, hai mươi năm.
    Ở khúc sông này, nhiều người sống bằng nghề đãi cuội. Cuội tròn lông lốc vớt từ đáy sông lên, tập kết ngay dưới gầm cầu, phân loại rồi xếp thành từng ụ nhỏ chờ xe tới trở đi. Một người có thể kiếm được 20 000đ mỗi ngày.
    Lên xe qua Ngọc Lặc, tới Quan Hoá thì thấy đói rồi, cả đoàn vào một quán cơm lụp xụp rìa thị trấn. Cô chủ quán phốp pháp hôm ấy lại vô tình mặc bộ đồ màu rực, hở cả hai tay và khoảng cổ trắng nhễ nhại, làm mấy bác có tuổi trong đoàn nhớn nhác hẳn lên. Anh Quyết ngày thường đĩnh đặc bỗng hớn ha hớn hở, anh hoạ sỹ tên Hải bạo ghê, đi với vợ mà cứ nói bô bô làm cô chủ ngượng vào nhà trong mất, cả đoàn lại được dịp cười ồ, quên cả cái mệt của chặng đường hai trăm cây số.
    Vừa lên xe thì trời đổ mưa, mưa tạt ràn rạt lên mui xe, cầu Hồi Xuân, sông Mã mờ mờ hiện ra qua cửa kính, cố ngoái nhìn thấy có người đang chống cái sào trên bè xuôi sông, xe không dừng lại.
    Một nhánh sông chảy quanh co những vạt lúa sắp gặp, thấp thoáng vài cọn nước, tre đuôi chồn lúp xúp, úp xuống cả triền núi bên kia. Đẹp quá, mìng đánh bạo đề nghị dừng xe.Một bản nhỏ lưa thưa chục nóc nhà sàn, bản nghèo nên nhà cũng tuềnh toàng. Gia đình chị Hà dọn vội mâm cơm khi có khách lạ vào, hai đứa trẻ cứ ngước lên nhìn cái đầu trọc của ông khách, không biết chúng nghĩ gì nhỉ. Mắt trẻ thơ, da cụ già...cả nhà người cười, người chụp rộn ràng, vui như ngày lễ. Anh Quang lắp xong cái máy in, ngay lập tức có mấy tấm ảnh lưu niệm cho gia đình. Tay bắt, mặt mừng, cả đoàn lại bịn rịn ra xe.
    Đường đã đi lên quanh co hơn, rừng xanh núi đỏ đây rồi, thoắt hiện mấy cô tắm suối, nhìn xa đã thấy nõn nà, e ấp. Cả đoàn ồ lên, tiếng máy nghe như là dệt lụa.Cực tây, đúng là cực Tây rồi, xe vừa đi qua đồn Biên phòng 485, xã Tén Tằn thì tới chỗ có cái mốc biên giới Việt - Lào, bảo nhau lúc về dừng lại. Chiều xuống nhanh khi tới thị trấn Mường Lát. Cảm giác không giống như hình dung, ngoài cái trụ sở Uỷ Ban Huyện ra thì cái ngã tư trông giống như mấy cái thị tứ ven đường quốc lộ nhiều hơn. Nhưng không phải vậy... Anh Quang trưởng đoàn lúc này đã lo thủ tục xong, kéo theo hai anh biên phòng với hai xe máy dẫn đường. Vào bản Lát...

Thổi cơm trưa

Cụ Đỗ Ngọc Tuyên, 81 tuổi, ở xóm chài Tân Thành ven cầu Cẩm thuỷ. Cụ rất tự hào khoe bộ đồ mồi khi đi chăn trâu: kính mắt, radio, đồi giày thể thao...những vật dụng đã theo cụ mười mấy năm.

Xem ảnh

Bãi cuội dưới gầm cầu Cẩm Thuỷ

Mẹ con chị Hà cháu Xuân, người dân tộc Thái ở xã Hiền Kiệt, Quan Hoá, TH

Tắm suối

…còn tiếp
    Được sửa bởi macli lúc 08:38 AM ngày 18-05-2007

@macli: Chú này hôm nay vẫn còn theo tây rồi, chú chỉ có lời còn anh còn có hình ảnh, mà ở tòa thì khẩu thiệt vô bằng, trọng chứng hơn trọng cung đấy nhé. Hôm qua ngồi làm ảnh đã nghĩ thương tình mấy em định xóa, may mà chưa, ơn trời. Hôm nào nhờ Lợi làm cái topic ảnh độc của chuyến đi thì hay đáo để.

Thôi toi, thế thì em cam đoan là các gấu sẽ thuê hacker đập tan mọi âm mưu của mọi người trong tương lai không xa :D
    Được sửa bởi bạn_macli lúc 11:19 AM ngày 26-06-2015

Trang 11 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... Cuối cùngCuối cùng