Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 21

Chủ đề: [Giúp đỡ]Mua máy or Ống kính ở Nhật xách tay về VN.

Giá khác nhau nhiều đấy, như con D300S bên Mỷ bán 1600USD trong khi VN khoảng 1380USD, có thể hàng VN xuất xứ từ Trung Quốc

Quote Được gửi bởi eckngo View Post
    Cái này thì còn tuỳ bác ạ. Theo em biết thì Canon hay Nikon hàng mua ở Vietnam, Sing, Nhật, Pháp, Mỹ thì đều là made in Japan cả thôi. Mình thấy đắt chủ yếu là do tỷ giá quy đổi sang VNĐ nên thấy nó đắt, chứ nó vẫn giữ giá theo đồng tiền của nó thôi.
    - Flash thì có con này con kia, chứ chắc ko phải do SNG hay Japan. Em có con 580EX II hẳn hoi, japan, mà vẫn bị ố hẳn LCD đấy thôi (dĩ nhiên vẫn dùng bt,ko ảnh hưởng gì cả), mang ra service canon, nó bảo cũng ko vẫn đề gì cả, thik thì tháo ra vệ sinh, tiếp xúc vv...nói chung đồ điện tử thì kiểu gì cũng có khoảng 5% hỏng hóc.
    - Về vợt cầu lông thì chắc bạn nói con Nano 9000, giá bên châu âu chuẩn là 199€/con là đắt nhất roài. chứ 300 bảng nghe hơi khiếp.
    Nhưng cơ mà hàng mãng UK, SP, hay FR đều ko tốt bằng hàng mã JP (mua ở nhật chỉ tầm 4T).
    Bác ah, hàng Made in Japan cũng có hai loại đó bác ah. Loại dành cho Oversea và loại dành cho nội địa (used in Japan only). Bác nào đã từng đi du lịch ở Nhật, khi vào các cửa hàng điện tử lớn sẽ thấy khu vực dành cho oversea. Em nghĩ chất lượng sẽ khác nhau, thường thì tiêu chuẩn Nhật Bản cao hơn tiêu chuẩn các nước khác. Nên mấy anh em sống ở Nhật sẽ chọn hàng cho thì trường Japan, nhiều lúc cũng bất tiện vì không có tiếng Anh. Với lại bọn Nhật tinh thần danh tộc cao lắm, món nào ngon công nghệ mới dân Nhật xài trước. Khoảng ống kính Canon L thì bên Nhật mắc lòi.

Giá lens ở Mỹ đắt kinh khủng, VN là một trong những nơi mua lens rẻ nhất đó.

Mình vừa đi Nhật về ! tình hình là ống kính và máy bên đó không rẻ hơn VN bao nhiêu, thậm chí là đắt hơn (do tỷ giá), đấy là đồ mới. Về đồ cũ , đồ Demo thì giá có rẻ hơn chút đỉnh, riêng hai hiệu Canon và Nikon thì không rẻ hơn nhiều, Giá chỉ thực sự thấp đối với các dòng Pentax, Olympus...Mình mua 1 body K7 hàng Demo ( 250 shot) dĩ nhiên là full box mà giá chỉ có 35.000 yên (~ 9tr5) giá vậy là quá rẻ, ở Việt Nam body Pentax K7 như vậy giá cũng 12-13tr rồi. Riêng Olympus thì rẻ thê thảm ( chỉ dòng series E thôi)
    Len thì nhìn chung là đắt và rất đắt , giá lén 2nd ở VN vẫn dễ chịu hơn. Mình lấy giá ở Osaka, các khu Nipponbashi (dendentown), Umeda.

Kết luận : ở thời điểm bây giờ bạn nên mua hàng ở VN, giá không chênh lệch nhiều so với giá Nhật. Nhưng có 1 điểm này là hàng Nhật dù cũ hay Demo thì chất lượng vẫn vượt trội so với hàng ở VN và dịch vụ hậu mãi cực kỳ chu đáo.

cũng như tớ sắp qua Mỹ công tác 1 tuần, những tưởng 5D MK2 bên đấy rẻ, lượn qua các trang bán hàng uy tín, rẻ : bhphoto, newegg,bestbuy,amzon thì giá chính hãng đều là 2499$, nản luôn. Quyết định quất luôn tại vn giá thấp hơn 250$ (mua xong vẫn thấy bị đắt, vì giá ở HN còn cao hơn trong SG tận gần 150$).

- 5D mark II
    - CZ T* (21 - 28 - 35 - 85) - Sigma 50mm - Canon TS-E 90mm
    - 580EX II

Quote Được gửi bởi eckngo View Post
    Cái này thì còn tuỳ bác ạ. Theo em biết thì Canon hay Nikon hàng mua ở Vietnam, Sing, Nhật, Pháp, Mỹ thì đều là made in Japan cả thôi. Mình thấy đắt chủ yếu là do tỷ giá quy đổi sang VNĐ nên thấy nó đắt, chứ nó vẫn giữ giá theo đồng tiền của nó thôi.
    - Flash thì có con này con kia, chứ chắc ko phải do SNG hay Japan. Em có con 580EX II hẳn hoi, japan, mà vẫn bị ố hẳn LCD đấy thôi (dĩ nhiên vẫn dùng bt,ko ảnh hưởng gì cả), mang ra service canon, nó bảo cũng ko vẫn đề gì cả, thik thì tháo ra vệ sinh, tiếp xúc vv...nói chung đồ điện tử thì kiểu gì cũng có khoảng 5% hỏng hóc.
    - Về vợt cầu lông thì chắc bạn nói con Nano 9000, giá bên châu âu chuẩn là 199€/con là đắt nhất roài. chứ 300 bảng nghe hơi khiếp.
    Nhưng cơ mà hàng mãng UK, SP, hay FR đều ko tốt bằng hàng mã JP (mua ở nhật chỉ tầm 4T).
    Đồng quan điểm với bác nhưng em xin góp ý một chút thế này ạ, đa số các máy ảnh của Nikon dạng du lịch thì đều Made in China, dạng DSLR thì Made in Thailand, nhưng hàng xuất Mỹ và hàng nội địa Nhật Bản thì khác xa so với hàng chính hãng Việt Nam đó ạ, vì hàng ở Việt Nam toàn từ Hồng Kông hoặc Trung Quốc chuyển về.

Quote Được gửi bởi SieuSIM View Post
    Đồng quan điểm với bác nhưng em xin góp ý một chút thế này ạ, đa số các máy ảnh của Nikon dạng du lịch thì đều Made in China, dạng DSLR thì Made in Thailand, nhưng hàng xuất Mỹ và hàng nội địa Nhật Bản thì khác xa so với hàng chính hãng Việt Nam đó ạ, vì hàng ở Việt Nam toàn từ Hồng Kông hoặc Trung Quốc chuyển về.
    Tựu chung lại đều xuất phát từ nhu cầu mà ra cả. Người dùng muốn mua rẻ để khi bán đi ít lỗ hoặc ... lãi một chút.
    Chả trách dân buôn đồ máy ảnh ở VN nắm bắt được nhu cầu này mang về toàn hàng 40D, 50D với chỉ vài trăm shots :-O
    Nokia 1110i + M 135mm F1:3.5 + Flash AF-500FTZ

Quote Được gửi bởi claymore View Post
    Mình vừa đi Nhật về ! tình hình là ống kính và máy bên đó không rẻ hơn VN bao nhiêu, thậm chí là đắt hơn (do tỷ giá), đấy là đồ mới. Về đồ cũ , đồ Demo thì giá có rẻ hơn chút đỉnh, riêng hai hiệu Canon và Nikon thì không rẻ hơn nhiều, Giá chỉ thực sự thấp đối với các dòng Pentax, Olympus...Mình mua 1 body K7 hàng Demo ( 250 shot) dĩ nhiên là full box mà giá chỉ có 35.000 yên (~ 9tr5) giá vậy là quá rẻ, ở Việt Nam body Pentax K7 như vậy giá cũng 12-13tr rồi. Riêng Olympus thì rẻ thê thảm ( chỉ dòng series E thôi)
    Len thì nhìn chung là đắt và rất đắt , giá lén 2nd ở VN vẫn dễ chịu hơn. Mình lấy giá ở Osaka, các khu Nipponbashi (dendentown), Umeda.

Kết luận : ở thời điểm bây giờ bạn nên mua hàng ở VN, giá không chênh lệch nhiều so với giá Nhật. Nhưng có 1 điểm này là hàng Nhật dù cũ hay Demo thì chất lượng vẫn vượt trội so với hàng ở VN và dịch vụ hậu mãi cực kỳ chu đáo.
    Xin lỗi cho e hỏi ngu 1 câu là các thương gia xách từ Nhật về mà lại bán rẻ hơn VN nhỉ

Quote Được gửi bởi Jamie View Post
    Xin lỗi cho e hỏi ngu 1 câu là các thương gia xách từ Nhật về mà lại bán rẻ hơn VN nhỉ
    Bác không đọc kỹ rồi, chủ yếu các "lái thương" xách tay từ HK đó bác.

Thân ái,
    TuanTA.

Em đọc kĩ mà bác, có điều là có một số người rao là hàng Nhật nên thực sự là phân vân quá.

Em đi Nhật mùa thu năm nay nên cứ phân vân mãi là mua ở nhà hay sang kia mua hic hic. Tất nhiên là sẽ thăm chợ nhưng nhỡ mà ko mua dc hoặc đắt thì còn khổ hơn.

Em biết hàng ở VN chủ yếu từ Hongkong, nhưng có một số người quảng cáo là từ Nhật. Và em ko tin là tất cả họ đều lừa đảo, mà có thể là họ mua ở chỗ nào đó ở chợ với giá tốt. Một khả năng nữa có hàng dành cho thị trường Nhật và nước ngoài (cái này em ko rõ)

Em thường xuyên mua hàng 2nd online ở Nhật (giá ko rẻ), nhờ ng quen cầm về nhưng giá vẫn cao hơn giá ở VN. Mà ai cũng biết hàng về VN còn chịu nhiều chi phí khác nữa, trong đó có cả phí ngầm.
    Được sửa bởi Jamie lúc 09:25 PM ngày 12-01-2013

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng