Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 24

Chủ đề: Ai giúp phân biệt cây SÂM ĐẤT trong hình?

Ai giúp phân biệt cây SÂM ĐẤT trong hình?

Hồi đầu năm có một người quen ở miền Tây lên cho tôi mấy gốc cây, nói là cây Sâm đất. Theo người này thì Sâm đất một loại cây dễ trồng, có lá ăn được, ăn sống hoặc xào hay nấu canh, có tác dụng tốt về tim mạch và huyết áp.
    Tuy nhiên trồng được vài tháng thì phát hiện ra trong chậu có 2 loại cây

Loại 1: chiếm đa số, lá hơi thon, màu sậm, ra bông màu cánh sen như hình 1, 2
    Hình 1 – Trong hình này đa số là cây loại 1. Ở góc phải hình có 1 cây loại 2

Hình 2 – Cây loại 1 này ra bông màu cánh sen – Hình chụp bằng CZ Flektogon 35/2.4 bèo trị giá 250K

Loại 2, lá to, màu nhạt hơn, viền lá có răng cưa như hình 3, 4
    Hình 3 – Crop góc phải hình 1. Để ý lá loại lớn màu nhạt, trong hình bị out of focus

Hình 4 – Cây loại 2 chụp close up

Do không liên lạc được với người kia nên đến giờ vẫn không biết cây nào là cây Sâm đất.
    Có bác nào biết chỉ dùm, nhất là các bác ở miền Tây.
    Cám ơn trước.

Quote Được gửi bởi nguyenphuong
    Hồi đầu năm có một người quen ở miền Tây lên cho tôi mấy gốc cây, nói là cây Sâm đất. Theo người này thì Sâm đất một loại cây dễ trồng, có lá ăn được, ăn sống hoặc xào hay nấu canh, có tác dụng tốt về tim mạch và huyết áp.
    Tuy nhiên trồng được vài tháng thì phát hiện ra trong chậu có 2 loại cây.
    Em chẳng biết Sâm đất như thế nào nhưng theo phương pháp loại trừ thì nhóm cây nào có số lượng áp đảo chắc là Sâm Đất hì hì hì :rolleyes:

Quote Được gửi bởi Moonlights
    Em chẳng biết Sâm đất như thế nào nhưng theo phương pháp loại trừ thì nhóm cây nào có số lượng áp đảo chắc là Sâm Đất hì hì hì :rolleyes:
    Tôi đang sợ ăn lá cây nào cũng .... lăn ra chết mà bác chỉ kiểu này thì :thua:

Cây lọai 1 em ăn rồi, nhìn quen lắm nhất là cái hoa của nó, chắc là Sâm đất như bác nói. Hồi xưa hổng có thịt ăn rau độn thay, ai nhè giờ mới biết là "Sâm" :lol: .
    Cây loại 2, chưa ăn bao giờ mà chắc cũng ko dám thử.

Bác ơi Diễn dàn này chuyên về chụp hình bác hỏi thế này thì mấy bác Chụp hình nhà mình chết ngất mất .... Bác vào đây nhé www.vncreatures.net vào diễn đàn và post hình lên sẽ có người trả lời ngay

Quote Được gửi bởi pmytrung
    Bác ơi Diễn dàn này chuyên về chụp hình bác hỏi thế này thì mấy bác Chụp hình nhà mình chết ngất mất .... Bác vào đây nhé www.vncreatures.net vào diễn đàn và post hình lên sẽ có người trả lời ngay
    Cám ơn bác vể cái vncreatures.net. Tôi cũng đã tìm kiếm khắp trên mạng trước khi post ở đây để nhờ các member ở mục tán gẫu, và tin là chẳng có bác chụp hình nào chết ngất ở đây hết vì mấy cái hình này.

cây số 1 ăn được là cái chắc,em đã trồng và ăn thử,lá của nó khi vò hơi nhớt,ăn như rau mùng tơi,rất mát,nó trồng lâu có củ như củ sâm.cây thứ 2 chưa từng nhìn,tốt nhất bác nên bỏ đi,không dại gì mà thử
    chữ ký vi phạm nội qui

Quote Được gửi bởi giochuong
    Cây lọai 1 em ăn rồi, nhìn quen lắm nhất là cái hoa của nó, chắc là Sâm đất như bác nói. Hồi xưa hổng có thịt ăn rau độn thay, ai nhè giờ mới biết là "Sâm" :lol: .
    Cây loại 2, chưa ăn bao giờ mà chắc cũng ko dám thử.
    Quote Được gửi bởi manhquangmq
    cây số 1 ăn được là cái chắc,em đã trồng và ăn thử,lá của nó khi vò hơi nhớt,ăn như rau mùng tơi,rất mát,nó trồng lâu có củ như củ sâm.cây thứ 2 chưa từng nhìn,tốt nhất bác nên bỏ đi,không dại gì mà thử
    Cám ơn các bác Giochuong và Manhquangmq nhé.

Bác nguyenphuong cứ an tâm mà xơi tuốt cả hai loại. Loại 1 là sâm đất, hay gọi là sam, bác đợi cây cao khoảng nửa thước nhổ lên sẽ thấy củ to cớ ngón tay cái, vì thế nó được gọi là sâm. Loại 2 là cây "cải trời", cây này ăn cũng được như rau sống, nhưng cũng ít ai ăn vì ít người biết, loại này chả có rể củ, mọc thành bụi rất to...

À, cả hai loại đều là giống mọc hoang, với loại 1 thì bác đợi vài hôm, từ chỗ bông hoa tím sẽ có trái, hạt bên trong màu đen, mang gieo sẽ lên nhanh. Loại 2 có bông màu trắng (hay vàng gì đó), nhưng loại này em chưa gieo hạt bao giờ.

Ngoài ra, khi tết tới các vựa hoa miền tây mang hoa lên thành phố bán ở dọc kênh tàu hủ sẽ có bán 1 loại sâm đất khác với loại 1 ở trên, nhưng loại này lá nhỏ hơn, củ màu xám đen, so với loại 1 thì củ nó to hơn nhưng thân lại nhỏ hơn chỉ cao khoảng 1 tấc, thường được trồng vào mấy chậu nhỏ xíu để trên bàn làm việc, nhìn rất đẹp. Có củ rất giống hình người, y chang như mấy củ sâm cao ly bán trong tiệm thuốc vậy. Tuy nhiên củ nhỏ hơn và dược tính thì yếu xìu. Lúc trước em trồng loại 1 rất nhiều để ép củ cho to rồi trồng vào chậu nhỏ để trưng tủ nhưng không được vì loại 1 củ của nó rất yếu rất dễ bị sâu hay vi khuẩn ăn làm chết cây.

Về vụ cây em cũng rất máu, chỉ sau có film thôi hà
    Được sửa bởi kissssss lúc 09:24 AM ngày 14-05-2007
    Tôi thích cái ảnh trắng đen...để lâu nó lên nước...vàng.

Hehe, bác Kissssss máu nhiều thứ hay quá

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng