Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 24

Chủ đề: Ai giúp phân biệt cây SÂM ĐẤT trong hình?

Sâm đất có hoa màu tím, ăn được (Nầu canh hay xào), tính hàn, thanh nhiệt tốt.
    Theo hình cuả anh loại 1 là sâm đất. Ngày xưa tôi cũng trồng trong đất nhà và ăn như rau.
    Cây loại 2 không nên ăn thử.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Sâm đất là cây ở lá nhỏ hơn ,ở giữa chậu,chiếm đa số ở chậu cây ấy bác ạ.Bác có thể vào đây hỏi về cây cối sẽ có nhiều câu trả lời hơn:
    http://caycanhvietnam.com/

Quote Được gửi bởi nguyenphuong
    Hồi đầu năm có một người quen ở miền Tây lên cho tôi mấy gốc cây, nói là cây Sâm đất. Theo người này thì Sâm đất một loại cây dễ trồng, có lá ăn được, ăn sống hoặc xào hay nấu canh, có tác dụng tốt về tim mạch và huyết áp.
    Tuy nhiên trồng được vài tháng thì phát hiện ra trong chậu có 2 loại cây

Loại 1: chiếm đa số, lá hơi thon, màu sậm, ra bông màu cánh sen như hình 1, 2
    Hình 1 – Trong hình này đa số là cây loại 1. Ở góc phải hình có 1 cây loại 2

....
    Có bác nào biết chỉ dùm, nhất là các bác ở miền Tây.
    Cám ơn trước.
    Hi Bác nguyenphuong,
    Tôi nhận ra chắc chắn mấy cây phía bên trái hình này là cây sâm đất (Lá thon theo Bác đã nói là đa số).
    Trước nhà tôi ở Cần Thơ trồng rất nhiều và dùng như Bác nói. Thêm nột chi tiết nữa là nếu cắt lấy cây vào buổi sáng chưa nhiều nắng thì ăn ngon hơn và ít vị chát. Trồng lâu năm rễ cây cũng phát triển thành củ nhưng tôi chưa thấy tài liệu nào nhận xét hay đánh giá về củ cây này, tuy nhiên có thể phơi và nấu nước uống được.

Chúc Bác vui vẻ khi đã nhận ra món Sâm Đất!
    Được sửa bởi Thanh Tùng lúc 04:19 PM ngày 15-05-2007
    Thế giới ảo - Những người mê muội và những "Cái chết" thật! !!!

Em cũng sắp phá sản vì mê muội thiết bị òi!

Quote Được gửi bởi thekids66
    Hehe, bác Kissssss máu nhiều thứ hay quá
    Hi hi, biết mỗi thứ 1 ít cũng hay lắm anh ạ. Có ai thử ăn hột khổ qua chưa? người sợ khổ qua đắng đã đành mà người ăn được khổ qua đôi khi nghĩ là hột sẽ đắng hơn trái nữa, mà ăn hột bổ béo gì? vậy mà hột khổ qua có thể chế biến thành một món nhậu đặc sắc ít người biết. Thế còn gỏi bồn bồn trong nhà hàng ngon quá trời quá đất ai cũng khoái, thế mà cũng ít người biết trước đây bồn bồn chỉ để cho ...trâu ăn ...

Bác nguyenphuong: bác trồng sâm đất nhiều nhiều mới nấu canh được, cây này giống mồng tơi vậy, nhúng nước 1 cái là mềm èo, lấy đũa quơ 1 cái là hết nồi canh ...
    Được sửa bởi kissssss lúc 01:23 PM ngày 14-05-2007
    Tôi thích cái ảnh trắng đen...để lâu nó lên nước...vàng.

Cám ơn các bác Kisssssssssss (đã Kiss mà còn "sờ" nhiều lần, tôi chẳng nhớ bao nhiêu "sờ" nên làm luôn 1 tràng , dư còn hơn thiếu), Thekid66, 11002, Trendinhphulinh, Thanh Tùng đã nhiệt tình trả lời.

hà hà, cả 2 cây này em đều biết, hôm trước vào xem thì không show được ảnh,giờ show được thì comment luôn, cây ở Hình 1 là cây sâm đất (ở quê em thì gọi là cây sâm) còn cây còn lại lá to bản hơn thì là cây rau bù (rau bầu-tiếng địa phương quê em), hai cây này như quỳnh với giao ấy bác ạ,hay mọc cùng nhau, nấu ăn cũng cùng nhau, hợp vị của nhau, ăn đều ngon, bổ và mát, nấu canh vào dịp mùa hè thì tuyệt, chúc bác có những bát canh ngon bổ mát rẻ.
    Biết mình không biết là một bước dài để dẫn đến hiểu biết

Quote Được gửi bởi viethai
    hà hà, cả 2 cây này em đều biết, hôm trước vào xem thì không show được ảnh,giờ show được thì comment luôn, cây ở Hình 1 là cây sâm đất (ở quê em thì gọi là cây sâm) còn cây còn lại lá to bản hơn thì là cây rau bù (rau bầu-tiếng địa phương quê em), hai cây này như quỳnh với giao ấy bác ạ,hay mọc cùng nhau, nấu ăn cũng cùng nhau, hợp vị của nhau, ăn đều ngon, bổ và mát, nấu canh vào dịp mùa hè thì tuyệt, chúc bác có những bát canh ngon bổ mát rẻ.
    Thanks bác Viethai. Sẵn hỏi bác luôn về "Quỳnh với Giao", tuy hơi lạc topic chút. Cây quỳnh thì tôi có trồng rất nhiều, ra bông đẹp, bông nấu canh ăn được. Còn Giao là gì chưa biết?

hoacoi Guest
    Trời, bác nguyenphuong không biết cây giao sao? Vô cà phê Sỏi Đá có trồng một mớ ngay sát cổng quán cà phê đấy.
    Em thấy bác viethai nói đúng nhất đấy. 2 cây này đều ăn được, lúc cần ăn bánh xèo hay gì đó cứ ngắt hết cả hai, loại nào cũng được.

hoa quỳnh ngâm rượu uống bổ thần kinh, cây quỳnh lá to và dài, cây giao lá nhỏ lắm, hầu như ko nhìn thấy, cành màu xanh tròn mũm mĩm có đường kính mặt cắt khoảng 6-8 mm, giao và quỳnh trông với nhau thì quỳnh mới ra hoa. hai cây này nếu bác không quan sát kỹ sẽ tưởng là một.
    Biết mình không biết là một bước dài để dẫn đến hiểu biết

Quote Được gửi bởi viethai
    hoa quỳnh ngâm rượu uống bổ thần kinh, cây quỳnh lá to và dài, cây giao lá nhỏ lắm, hầu như ko nhìn thấy, cành màu xanh tròn mũm mĩm có đường kính mặt cắt khoảng 6-8 mm, giao và quỳnh trông với nhau thì quỳnh mới ra hoa. hai cây này nếu bác không quan sát kỹ sẽ tưởng là một.
    Quỳnh với Giao trồng với nhau thì quỳnh mới ra hoa. Cái này theo kinh nghiệm của tôi là không đúng vì tôi trồng rất nhiều chậu quỳnh, chẳng có cây giao nào, nhưng ra hoa rất nhiều. Mời bác xem hình

Hoa quỳnh nở trong chậu

Và trong rổ

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng