Trang 15 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 513141516 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 141 đến 150 / 155

Chủ đề: Hà Nội , thật đáng buồn văn hóa Thủ Đô

Lần đầu đọc topic này em thấy nhồn nhột ...
    Lần 2 đọc chỉ thấy buồn cười

Ở đâu cũng vậy thôi, có kẻ tốt người xấu, có văn hóa ứng xử riêng. Các cô các bác muốn cảm nhận hết chuyện hay lẽ dở thì nên tìm hiểu kỹ về mỗi nơi, tránh bị "shock văn hóa" như bác chủ thớt. Em có mấy vấn đề muốn chia sẻ :

1. Về tiêu đề : Cái gọi là "văn hóa" bao gồm rất nhiều vấn đề. Chuyện bác gặp chỉ là một thứ trong đó : văn hóa buôn bán. Bác dùng từ bất cẩn, đây là cái sai rất rõ ràng của bác. Bằng một chuyện bất bình mà bác đánh giá cả một nền văn hóa, tác động tới rất nhiều con người, điều này quả thực không nên. Em tự hỏi không biết lần ra Hà Nội vừa rồi ai là người đón tiếp bác. Nếu đó là gia đình, họ hàng hoặc bạn bè ... họ sẽ cảm nhận như thế nào nếu biết rằng bác coi họ cũng là một phần của cái sự vô văn hóa ???

2. Về những vấn đề bác gặp : Nó là chuyện thường ngày ở huyện. Em đi đâu cũng thấy những việc tương tự. Nhưng sự thật đau lòng mấy cũng vẫn phải thừa nhận : văn hóa bán hàng ở HN là tệ, rất tệ. Chuyện đốt vía, chặt chém chộp giật tràn lan. Nhưng cũng tiếc một điều, những người bán buôn đó chả có ai rảnh ngồi đây đọc bức xúc của bác để mà rút kinh nghiệm. Họ còn đang bận ... chửi người khác và chộp gà khác )

3. Về sự phân biệt Bắc - Nam : Đây là điều tối kỵ. Ở đây toàn những người có học thức cao, hiểu biết rộng lớn, em nghĩ cũng nên nhận thấy rằng chỉ trích khác biệt vùng miền là điều không hề hay ho. Các cụ ngày xưa đổ xương đổ máu ra để làm cho hai miền Bắc Nam hòa hợp, đâu phải để cho chúng ta ở đây học đòi lũ trẻ ranh chơi game online chửi nhau "bọn Bắc kỳ, lũ Nam kỳ". Sự khác biệt tạo nên tính đa dạng, phong phú, làm cho cuộc sống thêm màu sắc. Chứ Hà Nội cũng giống như Sài Gòn, SG cũng y như Đà Nẵng ... rồi đâu đâu cũng hao hao như một miền châu Âu nào đó thì chắc lúc đó chúng ta lại than phiền : sao mà cuộc sống thật nhạt !!!

Mỗi chỗ mỗi nơi đều có đẹp có xấu, việc của những người tích cực làm là tìm ra vẻ đẹp để ca ngợi, tìm luôn ra cái xấu để phê phán. Nếu chỉ nhìn vào một trong nhiều mặt của nó rồi quy chụp cho cả một hệ thống, đó là cách làm tiêu cực. Lần tới ra HN, bác PM em, em sẽ đưa bác đi ăn ở những chỗ không bị nghe chửi, đi hát ở những chỗ không chặt chém. Hy vọng có lần đó và bác về nhớ viết một bài khen "văn hóa Hà Nội" để em được phổng mũi :p
    mah gallery : http://s447.photobucket.com/albums/qq192/NgThaiphoto/

Quote Được gửi bởi Gin_toxic View Post
    Tôi chẳng nghĩ đó là moi và móc khi người ta đều có 1 suy nghĩ về thủ đô. Bạn là người Hà Nội (có thể lắm) và bạn cảm thấy bị xúc phạm, nhưng như tôi nói, những nhận xét đặt trên toàn bộ mà ko 1 cá nhân nào có thể đại diện. Nên xin bạn đừng buồn lòng ) mà đi tìm những lý lẽ yếu ớt để phản kháng như thế.

Suy nghĩ của tui về Hà Nội cũng như suy nghĩ của người HongKong về Bắc Kinh thui bạn ơi. Mặc dù chung nguồn gốc, nhưng người hoa ở HongKong chả mấy người ưa Đại Lục.

Tui nghĩ nếu người Bắc dễ gần, và Sài Gòn cũng như Hà Nội chắc cũng chẳng có cái gọi là nam tiến.

Tui nghĩ tui được quyền nêu lên những gì tui suy nghĩ về Hà Nội mà không phải cả nể bất cứ ai hoặc mối quan hệ nào. Tôi tôn trọng suy nghĩ của bản thân. Bạn cũng có thể nói lên suy nghĩ của bạn. Bạn đừng nói Sài Gòn cũng có những người như vậy, vì đó là phát biểu mang tính định tính và thường mang tính lừa đảo. Nếu 10 người ra Hà Nội mà hết 9 có suy nghĩ vậy thì bạn nên trách thủ đô, nếu 10 người ra Hà Nội mà chỉ 1 có suy nghĩ vậy thì bạn nên đả kích người đó.

Mặc dù, xét trên toàn bộ, tui ko thích người Hà Nội, nhưng tui thừa nhận Hà Nội có những điều rất riêng như mùa thu, hồ gượm, hoa sữa, hay những bản nhạc về Hà Nội luôn là những bản nhạc hay nhất về 1 địa danh nào đó. Đối với tui, Hà Nội chỉ đẹp có ngần ấy, còn văn hóa ứng xử giữa người bản xứ và người "ngoại bang" (1 vài người gọi tui như thế) thì quả thật nuốt ko nổi.
    Tôi không biết bạn làm nghề gì, học hành như thế nào, trình độ lý luận đến đâu nhưng có lẽ cũng có một giới hạn nhất định và ở đây tôi khẳng định nó ở một vị trí khá khiêm tốn, bạn có quyền làm nhiều điều, nói nhiều thứ linh tinh hoặc thậm chí bẩn thỉu, miễn là không vi phạm pháp luật. Việc xúc phạm những người dân ở địa bàn khác nơi bạn ở hoặc bạn không thích theo cảm tính là điều không nên làm ở một con người có văn hóa. Bạn nói người Hà Nội không có văn hóa nhưng nhiều anh em ở Hà Nội đi các tỉnh thành khác không mở một topic trên diễn đàn như bác chủ đây và cũng không to kèn nói về văn hóa như bạn. Lần trả lời này sẽ là lần cuối tôi nói với bạn trên diễn đàn bởi bạn chưa đủ hiểu biết để đánh giá mọi vấn đè mang tính VĂN HÓA
    @bác chủ topic: Gia đình bác là Bắc 54 or Bắc 75 hay còn sau này nữa vậy bác? Các cụ xưa có dạy "uốn lưỡi 7 lần mới nên nói" để răn dạy con cháu chọn lời mà nói, bác làm ngay một quả topic với giọng điệu em xin lỗi là mất gốc để đánh giá về nơi gia đình mình đã ra đi thì quả thật là trình độ của bác và gin_toxic chắc cũng na ná nhau. Trong Thành phố bây giờ cũng phải đến phân nửa là dân gốc Bắc đấy, bác gửi cho những người lớn tuổi một chút (khoảng 40-50) topic của bác xem mọi người đánh giá về bác thế nào.
    Một anh miền Bắc mất gốc và một anh Nam bộ thiếu hiểu biết kết hợp với nhau quả thật là đại nguy cho đất nước
    Được sửa bởi tayngang lúc 10:50 AM ngày 29-09-2011
    Nếu bạn không mang lại điều gì cho người khác thì đừng đến với họ

Mong các bác hạ hoả tí , like mạnh những cm mang tính xây dựng cuả bác Toe
    " chúc các bác ngày càng trưởng thành hơn " - like rất mạnh
    Inter chấm Vi En

“Chặt chém” làm xấu Vũng Tàu
    TT - 82 là số ý kiến ta thán về tình trạng “chặt chém” ở Vũng Tàu (xem Lại “chém” không thương tiếc ở Vũng Tàu, Tuổi Trẻ ngày 27-9). Cũng những cái tên quán quen đó, cũng khu vực đó, dù họ đã bị phạt thì nay vẫn quay lại làm ăn theo cách cũ nhưng chưa thấy chính quyền ra tay.
    Sợ quá Vũng Tàu!

Ngày 15-9, chúng tôi tổ chức đi du lịch Vũng Tàu. Đi dạo quanh phố thì gặp một phụ nữ phát tờ rơi giới thiệu quán ăn. Sau đó, khi đến bữa trưa chúng tôi ghé quán ăn như trong tờ rơi giới thiệu là HBĐ trên đường Võ Thị Sáu, P.2, TP Vũng Tàu. Chúng tôi kêu một tô canh chua (85.000 đồng), tôm và thịt kho tàu (60.000 đồng), rau cải xào (25.000 đồng) và ba đĩa cơm trắng... Lúc cầm tờ hóa đơn chúng tôi như choáng váng khi quán đưa ra giá 4.780.000 đồng. Lúc này tôi hỏi chủ quán có tính tiền lộn không chứ chúng tôi có hỏi giá trước khi ăn mà. Thế nhưng họ nói không biết, giờ ăn rồi phải trả tiền.

Chúng tôi không đồng ý với cách giải thích như trên thì năm, sáu thanh niên mặt mũi bặm trợn, xăm mình tiến lại gần phía chúng tôi. Chúng tôi đành ngậm ngùi móc tiền ra trả. Theo tôi biết, quán này hồi trước tên là ST và từng bị phạt tiền về những hành vi như thế nhưng giờ còn lặp lại. Chính quyền phải rút giấy phép kinh doanh hoặc có biện pháp ngăn chặn kịp thời, chứ để khách du lịch như chúng tôi đi Vũng Tàu để giải trí thư giãn mà đem cục tức về nhà thì chắc không ai dám đi Vũng Tàu nữa.

Một bạn đọc

5 người hết 2,5 triệu đồng

Tôi cũng gặp trường hợp tương tự. Cũng bị taxi dụ đến ăn. Có năm người thôi, sau khi tính hóa đơn là 2.500.000 đồng. Bia Sài Gòn đỏ: 20.000 đồng/chai, mực một nắng: hai con nhỏ khoảng 0,5kg nhưng tính 1,7kg, rau luộc: 75.000 đồng/đĩa, rau muống xào tỏi: 95.000 đồng/đĩa.

T.N.

Thôi thì tự mang thức ăn

Thấy việc góp ý của nhiều khách du lịch mà tôi vừa chạnh lòng vừa sợ. Thôi thì trước khi đi Vũng Tàu ta tự mang theo một ít thức ăn và một ít thức uống là đủ, ta chỉ hưởng không khí trong lành của gió biển mà thôi.

TRỊNH NGỌC ĐỜI

Đừng để Vũng Tàu là nỗi ám ảnh của du khách

Mong cơ quan chức năng hãy làm thật mạnh tay hơn, nếu không Vũng Tàu sẽ trở thành nơi một đi không trở lại của khách du lịch. Theo tôi, phạt vài triệu đồng sẽ chẳng thấm vào đâu so với lợi nhuận từ việc “cắt cổ” khách du lịch. Chúng ta không thể cấm họ bán nhưng phải phạt ít nhất hơn 10 triệu đồng/lần, chụp hình, đưa tên quán vào danh sách “đen” đặt ở vài nơi nào đó mọi người hay lui tới để biết mà tránh, hoặc vi phạm hơn một lần thì chụp cả hình chủ quán (phòng trường hợp đổi tên quán khác kinh doanh tiếp).

Tôi nghĩ với cách làm này nếu không chấm dứt triệt để tình trạng “chặt chém” thì chí ít cũng sẽ hạn chế đáng kể. Quan trọng là phải luôn cung cấp đường dây nóng để khách có thể kêu cứu khi bị lên “thớt”.

Quote Được gửi bởi tumitoe11 View Post
    Lần đầu đọc topic này em thấy nhồn nhột ...
    Lần 2 đọc chỉ thấy buồn cười

Ở đâu cũng vậy thôi, có kẻ tốt người xấu, có văn hóa ứng xử riêng. Các cô các bác muốn cảm nhận hết chuyện hay lẽ dở thì nên tìm hiểu kỹ về mỗi nơi, tránh bị "shock văn hóa" như bác chủ thớt. Em có mấy vấn đề muốn chia sẻ :

1. Về tiêu đề : Cái gọi là "văn hóa" bao gồm rất nhiều vấn đề. Chuyện bác gặp chỉ là một thứ trong đó : văn hóa buôn bán. Bác dùng từ bất cẩn, đây là cái sai rất rõ ràng của bác. Bằng một chuyện bất bình mà bác đánh giá cả một nền văn hóa, tác động tới rất nhiều con người, điều này quả thực không nên. Em tự hỏi không biết lần ra Hà Nội vừa rồi ai là người đón tiếp bác. Nếu đó là gia đình, họ hàng hoặc bạn bè ... họ sẽ cảm nhận như thế nào nếu biết rằng bác coi họ cũng là một phần của cái sự vô văn hóa ???

2. Về những vấn đề bác gặp : Nó là chuyện thường ngày ở huyện. Em đi đâu cũng thấy những việc tương tự. Nhưng sự thật đau lòng mấy cũng vẫn phải thừa nhận : văn hóa bán hàng ở HN là tệ, rất tệ. Chuyện đốt vía, chặt chém chộp giật tràn lan. Nhưng cũng tiếc một điều, những người bán buôn đó chả có ai rảnh ngồi đây đọc bức xúc của bác để mà rút kinh nghiệm. Họ còn đang bận ... chửi người khác và chộp gà khác )

3. Về sự phân biệt Bắc - Nam : Đây là điều tối kỵ. Ở đây toàn những người có học thức cao, hiểu biết rộng lớn, em nghĩ cũng nên nhận thấy rằng chỉ trích khác biệt vùng miền là điều không hề hay ho. Các cụ ngày xưa đổ xương đổ máu ra để làm cho hai miền Bắc Nam hòa hợp, đâu phải để cho chúng ta ở đây học đòi lũ trẻ ranh chơi game online chửi nhau "bọn Bắc kỳ, lũ Nam kỳ". Sự khác biệt tạo nên tính đa dạng, phong phú, làm cho cuộc sống thêm màu sắc. Chứ Hà Nội cũng giống như Sài Gòn, SG cũng y như Đà Nẵng ... rồi đâu đâu cũng hao hao như một miền châu Âu nào đó thì chắc lúc đó chúng ta lại than phiền : sao mà cuộc sống thật nhạt !!!

Mỗi chỗ mỗi nơi đều có đẹp có xấu, việc của những người tích cực làm là tìm ra vẻ đẹp để ca ngợi, tìm luôn ra cái xấu để phê phán. Nếu chỉ nhìn vào một trong nhiều mặt của nó rồi quy chụp cho cả một hệ thống, đó là cách làm tiêu cực. Lần tới ra HN, bác PM em, em sẽ đưa bác đi ăn ở những chỗ không bị nghe chửi, đi hát ở những chỗ không chặt chém. Hy vọng có lần đó và bác về nhớ viết một bài khen "văn hóa Hà Nội" để em được phổng mũi :p
    Thích luận giải của tumitoe11 nhất. Mình sinh ra và lớn lên ớ Miền Trung, trưởng thành và lập nghiệp ở Miền Tây, đi đó đi đây cũng nhiều, ra Hà Nội được 1 lần (và còn muốn đi nhiều lần nữa)... thấy đất và người mỗi vùng miền đều có nét đáng yêu riêng dẫu nơi này nơi khác vẫn còn nhiều điều cần phải sửa, nhưng đừng vì những điều khó chịu đó mà có định kiến, phân biệt vùng miền... buồn lắm !

Tớ thấy có vẻ bác nuốt không trôi nổi cái nguồn gốc của mình nên bác thế. Tớ cảm thấy bác cần phải có cái đầu mở một tí.

Khi tớ nói chuyện với người khác về giáo dục, tôi khẳng định dân Việt Nam còn ngu lắm, mặc dù bản thân tớ cũng là người Việt Nam. Nhưng rõ ràng 70-80% người Việt Nam học hành ko tới nơi tới chốn thì khẳng định đó ko sai. Nếu có xấu hổ thì chắc chắn cái xấu hổ phải dành cho quốc gia, chứ ko phải mình cảm thấy xấu hổ cho bản thân mình, bác ợ. Khi nói về 1 người, hay nhóm người cụ thể, điều này ko đúng nữa ợ. Thậm chí bác nếu bác lấy 1 người học giỏi nhất VN rồi so với dân nước ngoài thì chẳng biết thằng nào hơn thằng nào.

Tớ qua Nga rồi tớ qua Pháp. Tớ thấy bọn Pháp dễ thương bao nhiêu thì bọn Nga ngược lại. Nhưng nếu cho tớ chọn 1 người nước ngoài dễ thương với tớ nhất thì chắc chắn tớ chọn cô giáo người Nga của tớ.

Tớ nói về người Hà Nội cũng thế thôi, bác ợ. Phát biểu chung chung, bác để bụng làm gì vì có nói đúng 1 cá nhân nào đâu. Tớ nói chung chung, bác thì nghĩ tớ hằn học. Câu trả lời là không có gì hằn học bác cả. Bác nên suy nghĩ rộng ra mà thấy những lời phê bình là có lý (tớ nghĩ lời phê bình luôn khó nghe, nhưng nó phản ánh cái khách quan mà chủ quan mỗi người khó nhận ra được)

Tớ nghĩ tớ đủ lớn để có thể hiểu về XH lẫn tự nhiên mà không phải vay mượn suy nghĩ của người khác. Bác có thể hằn học tớ, nhưng bác nên hiểu cách tớ suy nghĩ và phát biểu ;)

Quote Được gửi bởi tayngang View Post
    Tôi không biết bạn làm nghề gì, học hành như thế nào, trình độ lý luận đến đâu nhưng có lẽ cũng có một giới hạn nhất định và ở đây tôi khẳng định nó ở một vị trí khá khiêm tốn, bạn có quyền làm nhiều điều, nói nhiều thứ linh tinh hoặc thậm chí bẩn thỉu, miễn là không vi phạm pháp luật. Việc xúc phạm những người dân ở địa bàn khác nơi bạn ở hoặc bạn không thích theo cảm tính là điều không nên làm ở một con người có văn hóa. Bạn nói người Hà Nội không có văn hóa nhưng nhiều anh em ở Hà Nội đi các tỉnh thành khác không mở một topic trên diễn đàn như bác chủ đây và cũng không to kèn nói về văn hóa như bạn. Lần trả lời này sẽ là lần cuối tôi nói với bạn trên diễn đàn bởi bạn chưa đủ hiểu biết để đánh giá mọi vấn đè mang tính VĂN HÓA
    @bác chủ topic: Gia đình bác là Bắc 54 or Bắc 75 hay còn sau này nữa vậy bác? Các cụ xưa có dạy "uốn lưỡi 7 lần mới nên nói" để răn dạy con cháu chọn lời mà nói, bác làm ngay một quả topic với giọng điệu em xin lỗi là mất gốc để đánh giá về nơi gia đình mình đã ra đi thì quả thật là trình độ của bác và gin_toxic chắc cũng na ná nhau. Trong Thành phố bây giờ cũng phải đến phân nửa là dân gốc Bắc đấy, bác gửi cho những người lớn tuổi một chút (khoảng 40-50) topic của bác xem mọi người đánh giá về bác thế nào.
    Một anh miền Bắc mất gốc và một anh Nam bộ thiếu hiểu biết kết hợp với nhau quả thật là đại nguy cho đất nước

Biết ngay topic này rồi sẽ dẫn đến động chạm, giờ lại cả vấn đề nguồn gốc. Tôi nói thẳng là tôi không thích những văn hóa Thủ Đô theo những gì mà tôi biết và nghe bạn bè, báo đài nói, tôi cũng đã chia sẻ câu chuyện của mình ở Hà Nội. Tuy nhiên do may mắn nên được gia đình cho ăn học cũng hết được cái Đại Học nên cũng hiểu được sự đau đớn khi bị người khác xúc phạm chính quê hương nguồn gốc của 1 cá nhân nào đó (đó là những comment trở về sau của topic, những comment đầu khá tế nhị và mang tính chia sẻ nhiều hơn).
    Thế nên dẫu biết văn hóa forum là khá ảo, các thành viên hiếm khi lộ mặt nhưng cũng cần phải giữ thể diện, Hà Nội dù gì đi nữa cũng là 1 phần xương phần thịt quan trọng trong mỗi công dân Việt Nam yêu nước, hà cớ gì phải khích bác nhau như vậy, tại sao không biết dùng từ ngữ tế nhị hơn để chia sẻ giúp những thành viên khác tích lũy thêm kinh nghiệm khi có dịp ra thăm Hà Nội hơn là công kích nguồn gốc của dân tộc như thế!
    Tôi to gan xin phép được thay mặt các anh em trong Nam gửi lời xin lỗi chân thành đến Hà Nội, hãy bỏ qua những gì chúng tôi nói và hãy xem đó như là chia sẻ, góp ý giúp Thủ Đô ngày càng ý thức tốt hơn về vị thế của mình!
    Trân trọng!
    Thích chụp đồ ăn ngon hơn gái đẹp =]]] (forever newbie)

Quote Được gửi bởi tayngang View Post
    Bác có vẻ quá khích thì phải , ở những post trước em đã xin lỗi vì những phát biểu của mình , còn chuyện bác bảo gia đình em là 54 hay 75 thì 1 phần em cũng hiểu con người bác mang nặng tư tưởng kỳ thị Nam kỳ , chình những con người mang nặng tư tưởng như bác mới là đại nguy cho đất nước.
    Thứ 2 đây là văn hóa diễn đàn , không phải phòng ăn nhà bác , mọi thành viên được quyền post bài nêu lên cảm nhận của mình , nếu sai hay vi phạm nội quy diễn đàn đã có min mod ra tay , không cần đến bác phải nhắc nhở uốn lưỡi , đánh răng 7 lần gì đó !!!
    Thứ 3 Bác nói em mất gốc , điều này càng minh chứng cho tư tưởng Nam - Bắc 2 nhà của bác , đã nói là Bắc Nam chung 1 nhà thỉ cũng đều là gốc Việt Nam cả , khi nào em đi nước ngoài quên tiếng Việt , quên văn hóa Việt mới là mất gốc Bác nhá.

Một anh cũng lớn tuổi rồi , mang đậm tư tưởng cổ hủ , Bắc - Nam 2 nhà mới thực là đại nguy cho đất nước

topic đi quá xa... .
    chữ ký vi phạm

Quote Được gửi bởi Kenvu89 View Post
    Bác có vẻ quá khích thì phải , ở những post trước em đã xin lỗi vì những phát biểu của mình , còn chuyện bác bảo gia đình em là 54 hay 75 thì 1 phần em cũng hiểu con người bác mang nặng tư tưởng kỳ thị Nam kỳ , chình những con người mang nặng tư tưởng như bác mới là đại nguy cho đất nước.
    Thứ 2 đây là văn hóa diễn đàn , không phải phòng ăn nhà bác , mọi thành viên được quyền post bài nêu lên cảm nhận của mình , nếu sai hay vi phạm nội quy diễn đàn đã có min mod ra tay , không cần đến bác phải nhắc nhở uốn lưỡi , đánh răng 7 lần gì đó !!!
    Thứ 3 Bác nói em mất gốc , điều này càng minh chứng cho tư tưởng Nam - Bắc 2 nhà của bác , đã nói là Bắc Nam chung 1 nhà thỉ cũng đều là gốc Việt Nam cả , khi nào em đi nước ngoài quên tiếng Việt , quên văn hóa Việt mới là mất gốc Bác nhá.

Một anh cũng lớn tuổi rồi , mang đậm tư tưởng cổ hủ , Bắc - Nam 2 nhà mới thực là đại nguy cho đất nước
    Thực tình em đọc những comment về chính kiến lẫn những nhận thức đánh giá sự việc từ đầu đến giờ của mọi người em thấy nhiều suy nghĩ không ổn. Cho đến giờ chính bác chủ topic vẫn phát biểu theo kiểu như thế này ở một chủ đề khá tế nhị như bác chủ nêu ra thì mọi sự rồi sẽ đi rất xa. Sự tế nhị nằm ngay chính những lời comment ở đây. Những lời comment này chính là tính cách và câu trả lời sâu sắc nhất, thiết thực nhất là: Tại sao lại xảy ra sự việc như đã nêu ở trên với bác chủ và tại sao lại có topic này. Hãy tự nhìn lại mình xem điểm dừng ở chỗ nào. Em nghĩ bác chủ đưa ra vấn đề cho anh em bàn tán, tranh luận, góp ý thì bác chủ hơn ai hết phải là người ôn tồn, sâu sắc và có cái nhìn sự việc nhân văn hơn người khác mới phải. Em mong muốn topic này nên được khép lại tranh luận ở đây là hay nhất trước khi nó đi quá xa vấn đề theo kiểu khơi mào ăn miếng trả miếng như thế này trên một diễn đàn văn hoá nghệ thuật...
    Được sửa bởi nguyenbang65208 lúc 03:49 PM ngày 29-09-2011
    Tôi yêu say đắm những miền đất tôi bước chân qua!!!

Trang 15 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 513141516 Cuối cùngCuối cùng