Trang 1 / 59 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 582

Chủ đề: Em yêu ẩm thực

Em yêu ẩm thực (Suy nghĩ kỹ trước khi click vào)

Mến chào các bác,
    Đây là lần đầu tiên em tham gia post bài ở Mục Tán Gẫu, nhận thấy Mục này có thể bàn các vấn đề khá thoải mái nên em mong muốn được chia sẻ đôi lời.
    Em bước vào con đường này cũng chỉ được chừng 1 năm, kinh nghiệm còn thiếu rất nhiều nhưng nhiệt huyết thì vẫn như thuở ban đầu. Toàn bộ kiến thức nhiếp ảnh của em đều do tự học trên các website, diễn đàn, sách hướng dẫn hoặc tiếp thu kiến thức trực tiếp từ các tiền bối và bạn bè có cùng sở thích chụp ảnh chứ chẳng có đến trường lớp dạy chụp ảnh ngày nào.
    Với kiến thức hạn hẹp là thế nhưng em cũng rất chịu khó thực hành, ban đầu là chụp free cho bạn bè, sau là chụp có phí giá rẻ từ chân dung, ngoại cảnh, sân khấu, thể thao, hội nghị, wedding... Mỗi một thể loạt em đều cảm thấy rất thú vị và có thêm nhiều kiến thức bổ ích, tuy nhiên niềm vui lớn nhất của em lại là chụp ẩm thực.
    Bất kể khi nào cầm máy và lia vào món ăn em đều cảm thấy tràn đầy hứng khởi, tuyệt vời một cách khó tả! Vì đồ nghề thì chỉ có D90, kit, fix, flash rẻ tiền nên đa phần em đều phải retouch lại, và thật thích thú biết bao khi thành quả của mình kích thích được thị giác của bạn bè, người thân và nhất là kích thích chính em.
    Vâng, vòng vo tam quốc một hồi thì thật ra em rất mong muốn được các tiền bối, các thành viên có kinh nghiệm hoặc chưa có nhiều kinh nghiệm về thể loại ẩm thực này có thể chia sẻ những kiến thức cần thiết từ khâu chụp đến khâu retouch, tất cả mọi chia sẻ em đều rất trân trọng! Qua đó cũng mong muốn được đánh giá một cách khó tính nhất về những hình ảnh của em cũng như của những ai muốn chia sẻ để mọi người đều có thể rút kinh nghiệm, học tập lẫn nhau.
    Mong muốn của em đơn giản chỉ có thế, rất mong nhận được sự chia sẻ!
    Đầu tiên em xin show 1 vài hình ảnh của bản thân về chủ đề ẩm thực này, rất mong nhận được những góp ý thẳng thắn và khó tính nhất để em rút kinh nghiệm lần sau!
    1.
    2.
    3.
    4.
    Tạm 1 vài tấm thôi ạ!
    Vô cùng cảm ơn các bác đã đọc!
    Được sửa bởi Danny_Nguyen lúc 07:17 PM ngày 26-09-2011
    Thích chụp đồ ăn ngon hơn gái đẹp =]]] (forever newbie)

làm 1 topic bên box ảnh đi bác , em cũng ham ăn ham chụp lắm , mà chụp k đc đẹp ^^
    5D3 + 6D + 24-70 m2 + 70-200 m2
    Gopro 3+
    Fuji 90 mini NEO

Quote Được gửi bởi AndyTran2612 View Post
    làm 1 topic bên box ảnh đi bác , em cũng ham ăn ham chụp lắm , mà chụp k đc đẹp ^^
    Em cũng muốn lắm nhưng thấy bên Box đó nhiều topic ảnh chụp đẹp quá nên up lên sợ ko ai quan tâm, thành ra sẽ không có nhiều kiến thức được học lắm nên mới up bên Box này đó mà! :D

Chả hiểu mình dở hơi thế nào cuối giờ chiều đang đói mò vào xem thớt bác này ="=

Quote Được gửi bởi phuongvu86 View Post
    Chả hiểu mình dở hơi thế nào cuối giờ chiều đang đói mò vào xem thớt bác này ="=
    Em có lỗi với bác! Hôm nào em mời bác tô bún ziu nhé! :D

Hình bác chủ chụp các món ăn nhìn rất ấn tượng, có thể chia sẻ với mọi người thông số và các setup được không ạh, em cũng thích thể loại này lắm mà chưa thử bao giờ. Tks
    Sony alpha A100 + Sal 18 - 55

Em thấy tấm #2 chụp tô phở đẹp nhất . Em cũng có vài tấm chụp món ăn, ké vô đây với bác được ko vậy ?
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 10:17 PM ngày 16-09-2011

Quote Được gửi bởi porcupine View Post
    Hình bác chủ chụp các món ăn nhìn rất ấn tượng, có thể chia sẻ với mọi người thông số và các setup được không ạh, em cũng thích thể loại này lắm mà chưa thử bao giờ. Tks
    Cám ơn lời khen của bác, em chia sẻ thế này, thường em quen chỉnh M, tự do tuỳ chỉnh thích hơn là để A hay S (đó là sở thích của em), với lại món ăn thì em thích đầy đủ chi tiết hơn nên ít khi để khẩu lớn, chỉ có tấm số 1 là em mở khẩu 1.8 thôi.
    Phần nữa là em tự quy ước cho bản thân thế này, nếu món ăn bày trí rõ ràng thì sẽ chụp sáng sủa, còn món ăn bày trí cầu kì 1 chút thì nên có mảng sáng tối.
    Sau khi chụp thì retouch bằng PTS hết, đầu tiên là crop hình như thế nào để món ăn rõ ràng nhưng phải lạ và bắt mắt, cũng có thể type của em là thích chụp cận nên hay crop chật chội tí, kế đến là cân chỉnh ánh sáng màu sắc bằng Level, Curve, Hue/Saturation, Selective color (chỉ làm nổi bật những màu chủ đạo) rồi cuối cùng em thích Sharpen nặng tay 1 chút để món ăn rõ chi tiết, nổi mảng khối và nhất là món nào có đọng nước, mỡ thì sẽ nổi bật lên kích thích vị giác.
    Nhìn chung em retouch bằng cảm nhận, hình tới đâu làm tới đó, ko có rập khuôn cho lắm!
    Hi vọng cách làm của em giúp gì đó được cho bác!

Quote Được gửi bởi 0168 View Post
    Em thấy tấm #2 đẹp nhất . Em cũng có vài tấm chụp món ăn, ké vô đây với bác được ko vậy ?
    À thì ra là bác, em rất hoan nghênh mọi người góp hình vào đây để chúng ta học hỏi lẫn nhau, cũng như mong bác phê bình nặng tay cho em rút kinh nghiệm, mời bác up hình nhé! :D

Thx bác. Đi ăn thấy nhà hàng có vài món ngon nên em giơ máy chụp lại thôi, ko có sự sắp đặt chuẩn bị nên hình cũng ko đẹp được như bác. Góp vui vài tấm.

Trang 1 / 59 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng