Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 72

Chủ đề: Góc ảnh Tokina 16-28 (ATX Pro FX) F2.8

Góc ảnh Tokina 16-28 (ATX Pro FX) F2.8

Do có khá nhiều anh em bình luận về Tokina 16-28 (FX) nhưng chưa có box ảnh về em ấy. Nay em xin tạo box để các anh em nào thích xài len superwide này có thể tham gia post ảnh.
    Em xin giới thiệu sơ lược về Len Tokina này. Len Tokina này ra đời sau khi huyền thoại 11-16 gây sóng gió trên các dòng crop. Dù xuất hiện cũng đã lâu. Nhưng cũng ít người dùng vì những cái nhược của nó . (Cái mà em sẽ liệt kê ra sau). 16-28 tokina giới thiệu lần đầu tiên vào tháng 12/2010. Và chính thức lên kệ ở các shop vào đầu năm 2011 . Tuy nhiên người sử dụng khá ít. Phiên bản đầu tiên với cáp trước chỉ đậy vào. Cái nhược là khá lỏng lẻo và dễ rơi ra.

(Nguồn www.fredmiranda.com)
    Sau 1 thời gian thì Tokina tung ra phiên bản mới với cáp trước được đầu tư có khóa và an toàn hơn.

Và nhược điểm lớn nhất của em ấy .

- Không lắp được filter. Đây có thể nói là nỗi e dè của đa số các anh em sử dụng len siêu wide này. Sau 1 thời gian sử dụng thì em cùng với người bạn nghĩ ra cách chế cái holder cho nó.Tuy không chắc chắn lắm nhưng cũng sử dụng được.

Ảnh sketch DIY cái Holder . !

- Flare khá nặng, nhược điểm này của tokina có thể nói hơi thất vọng với 1 len đỉnh của to. Nếu để ánh nắng ngược chiều trực tiếp thì hầu như ảnh bị flare 1/2.
    - Nặng. (952g) . Nếu có ý định vác len này đi du lịch lang thang thì có lẽ sẽ là hơi cực hình cho các anh em sức yếu. Mình đã vác gần 9 kg máy ảnh ( 5DII, 16-28 to, 50, 70-200 )+ laptop xuyên rừng u minh, rừng phú quốc. Mới thấy ..ôi, phải chi đống máy ảnh này thu gọn lại bằng cái Pns thì hay biết mấy.)
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Nói nhược nhiều quá, chắc anh em bỏ chạy hết, thôi thì em lại nói về ưu.. Nhiều lúc muốn đổi sang cái khác nhưng nghĩ về cái ưu của nó thì lại tiếc hùi hụi.
    -Độ nét . Độ nét của em này thì phải gọi là kinh hoàng. Ở ngay 2.8 các bác có thể choáng khi so với f4 của 17-40L. So với 16-35 II thì chưa biết ai thua ai.
    -Độ trong. Là len 1 khẩu nên ảnh cho ra trong và sâu .
    -Màu sắc. Tokina là bà con với Nikon. Nên các bác xài trên Canon sẽ cảm thấy thích thú với màu xanh của em ấy, màu xanh của lá cây và màu xanh của trời .( Rất rực rỡ và ..Nilong... ) .
    -Độ méo: Nếu vác em ấy kéo về 16. và chụp nội thất. Nhiều bác xài superwide sẽ ùa , àaaa . Vì sao nó thẳng zữ vậy .Anh đó của em đang xài 16-35II. . Kính lồi cũng có cái ưu của nó các bác ạ.
    -Giá tiền: hàng cũ xì các bác có thể mua dc khoảng 11-12tr. Hàng mới còn bảo hàng thì 13-14 tr. Cái giá thật sự rẻ đối với những ai đã kinh qua các len superwide.. So với 16-35II thì chỉ bằng 1/3 giá.

Sau khi giới thiệu xong thì em đi vào chủ đề chính. Box ảnh về 16-28 Tokina_ Một em đang đứng trên đỉnh superwide của dòng len Tokina.
    Ảnh về nội thất.

Ảnh chân dung.

IMG_8421 by archi-phan, on Flickr

Ảnh chụp tại f2.8 ( focus vào mặt mẫu)

Crop 100% .

Chi tiết và profile ảnh tại.
    https://www.flickr.com/photos/archi_phan/13187653725/

Ảnh phong cảnh.

Được sửa bởi archi_phan lúc 05:58 PM ngày 16-03-2014

Thông tin hữu ích cho các bác đang quan tâm đến chuyện filter cho mấy anh kính lồi nhé. Thread gãi đúng chỗ ngứa, tiếp đi anh Nam ới
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

@TThach : Thanks em, Anh đã xem qua topic của em về 11-16 . Nên anh tạo box 16-28 cho có anh em.
    Thêm 1 thông tin nữa là anh em đừng ngại về khoản thấu kính lồi bị trầy nhé. Quả thật em không hiểu làm thế nào mà kính trước của em này rất cứng. Hay làm bằng gorila glass.).len này sử dụng gần 1 năm . Dù em cũng thuộc dạng không kỹ và hay tính hay quên . Nhiều lúc bỏ hẳn em ấy vào balo mà vẫn ko đậy nắp. Gần về đến nhà mới nhớ ra. Nhiều lần đi băng rừng cả cây số vẫn ko đậy cáp. Khi về nhà cầm em ấy lên soi đèn cả buổi vẫn ko thấy dấu hiệu gì cả. Hình cận cảnh mới vừa chụp.
    Được sửa bởi archi_phan lúc 07:19 PM ngày 15-03-2014

cho xin thông tin thêm về cái filter holder DIY của bác đi bác

em có em này ...có thể nó là lens đời mới nên nét ngay cả tại 16 f2.8 trên FF ..... mà 1 điều bác chưa nhăc đến là tại 28 em nó có chế độ macro 1:4

tại 16

Được sửa bởi luuchidung1987 lúc 04:10 PM ngày 15-03-2014

@ryudovn : Em đã up thêm ảnh sketch phác thảo của cái DIY holder cho 16-28. E đưa cái hình này cho đứa bạn làm bên đồ họa là nó mần xong trong 1 tuần cho em.:D.
    Quote Được gửi bởi luuchidung1987 View Post
    em có em này ...có thể nó là lens đời mới nên nét ngay cả tại 16 f2.8 trên FF ..... mà 1 điều bác chưa nhăc đến là tại 28 em nó có chế độ macro 1:4

Thanks bác đã ghi chú phụ em ạ, vụ marco tại 28em cũng mới biết.:D . Chỉ thấy em nó chụp gần khá tốt thôi.
    Được sửa bởi archi_phan lúc 04:58 PM ngày 15-03-2014

Hối hả.

Thực ra ko cần chế cái holder đó
    Có thể mua cái G-150x lắp vào bác à
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Quote Được gửi bởi chuotlang View Post
    Thực ra ko cần chế cái holder đó
    Có thể mua cái G-150x lắp vào bác à
    Em cũng search trên mạng và hỏi đủ kiểu thì thấy xa vời và ở VN thì holder cho 16-28 không có nên đành DIY thôi anh.:D. Tổng chi phí khoảng 200k. :D.

Quote Được gửi bởi archi_phan View Post
    Em cũng search trên mạng và hỏi đủ kiểu thì thấy xa vời và ở VN thì holder cho 16-28 không có nên đành DIY thôi anh.:D. Tổng chi phí khoảng 200k. :D.
    Đúng rồi, nó có tên là progrey g-150x lắp vừa cho các dòng Ni 14-24, Ca 14L, Zeiss 15mm ....
    Nhưng có giá ko hề rẻ, toàn trên 3tr cả
    Nhưng so với mớ filter size 15x17 này thì cái holder này vẫn rẻ chán hihi
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng