Trang 1 / 80 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 793

Chủ đề: Made in Germany

Made in Germany

Cách đây khá lâu cafe chém gió với mấy anh em chơi máy Đức "cũ" có bàn nhau lập new thread chung dành cho các loại made in Germany cho nó sum tụ chứ tình cảnh các topic Folding, Retina, Voigtlander... quanh đi quẩn lại cũng chỉ có vài anh em đóng góp. Với thời gian chơi film chưa lâu, kiến thức và trình độ cũng còn hạn chế, nhưng em vẫn "liều" đứng ra lập topic này, rất mong nhận được sự ủng hộ, tham gia và chia sẻ kiến thức của anh em trên diễn đàn.

Với tiêu chí càng đông vui càng tốt, topic ko chỉ giới hạn ở các máy made in Ger mà còn mở rộng với các loại originated from Đức, ví dụ như Leica, Zeiss... vẫn là những tên tuổi lớn tuy các máy sau này đều sản xuất ở nước thứ 3 song vẫn giữ nguyên tiêu chuẩn và chất lượng Đức.

Để giao lưu, trao đổi kinh nghiệm các thông tin của dòng máy Đức vốn rất đa dạng và độc đáo, trước khi post ảnh, mong các bác chia sẻ thông tin về máy đang sử dụng.

Mong các bác ủng hộ

---------------------

Với cá nhân em, càng chơi các máy Đức càng nghiện, những chiếc máy nhỏ gọn, cơ khí chính xác đến kinh ngạc, đặc biệt là chất lượng thấu kính tuyệt hảo (vẫn có thể đánh bại những lens được sản xuất hiện nay với công nghệ hiện đại, nhiều lens vẫn đứng đầu thế giới về chất lượng) đã làm nên vị thế của máy Đức.

Hiện tại, em đang sử dụng chủ yếu 3 máy (vì các máy này rất nhỏ gọn, dễ dàng đút túi mà chất lượng thì ko chê vào đâu được):

- Voigtlander Vito IIa lens Color Skopar 50f3.5, đây là máy đầu tiên và được chụp nhiều nhất bên topic folding camera (các thông tin về máy em đã giới thiệu ở topic cũ http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=86505)

- Kodak Retina IIIc (cái này thì chắc nhiều bác biết, bên topic Kodak Retina cũng đã có nhiều thông tin), lens của em là Xenon 50f2

- Voigtlander VItomatic IIa, đặc biệt được trang bị lens "hiếm" Ultron 50f2.
    Thông thường vitomatic đa phần được trang bị lens skopar 50f2.8 hay 50f3.5.
    Các máy với Ultron lens được sản xuất limited, có chất lượng cực tốt "as the top-of-line lens" và đương nhiên có giá trị sưu tầm cao.
    Theo google và http://www.taunusreiter.de/Cameras/Bessa_RF_histo.html
    "In the early 1950's this lens had a reputation superior to Leica Summitar f/2 and Summicron f/2 first generation"

Đây là vài bức em vừa chụp với em vitomatic iia, dùng film Fujichrome 200 outdate 2008 (mua tại lab Hàng Bè) tráng ở nước ngoài, do sử dụng scan HP thường (ko phải chuyên dụng cho scan film) nên ảnh rất kém, chưa thể hiện được đúng chất lượng, mời các bác xem:
    Đây là ảnh của em nó (em ngại chụp ảnh nên lấy tạm trên trên internet)

Mấy tấm chụp với em nó vừa scan xong:

scan4 by Pham Minh Tu, on Flickr

scan1 by Pham Minh Tu, on Flickr

scan2 by Pham Minh Tu, on Flickr

Con Vitomatic này của bác đẹp quá. Hí hí, có cả điểm vàng và đo sáng. Nó mà ở Việt Nam chắc bị quát giá 10M chứ chả chơi. Giờ vàng tăng cao quá. Huhu, chờ mãi vẫn chưa thấy IIIc của em về Việt Nam. Hix.

Hy vọng Thread này sẽ có nhiều bác tham gia cho xôm tụ!

Em thích bức bông hoa do có màu rực rỡ! Em cũng rất thích bức số 2 nữa ạ!
    Được sửa bởi ledinhle lúc 05:42 PM ngày 01-09-2011

Quote Được gửi bởi LuciferBK View Post

scan1 by Pham Minh Tu, on Flickr

Lâu lắm mới nhìn thấy những đường nét của thanh niên Di-gan.

Ủng hộ bác chủ

Em cũng là dân nghiện đồ Đức, từ cái vòi hoa sen trong buồng tắm đến cái máy ảnh rồi xe hơi. Mỗi tội tốn kinh :(
    Em có con này...

Ảnh đen trắng thì thế này

Ảnh màu nó ra thế này

Bỏ mịa rồi Tú ơi, anh cũng có một con y chang con này của chú, anh thấy nó lạ lạ thì mua về dưng mà ném trong xó hòm gửi về VN rồi. Hê hê...

Ảnh và máy của bác tungh đều đẹp ạ! Em cũng xin tham gia với các bác.

Máy của em:

Ảnh của em nó

Em có em bé này, lấy lại của một bác đã giải nghệ

Tình trạng hiện tại là nó bị gãy cái gì bên trong, tay lên phim giờ không còn tác dụng nữa...
    Ở HN có chỗ nào sửa được không các bác nhỉ.

Các bác toàn máy xịn quá!em dùng máy nì

sx từ những năm 1950...
    ảnh của em nó đây ạ

em cũng có 1 con Exa Ihagee Dresden cũ kỹ do ông nội để lại

đem ra chụp thì nó cho hình như thế này:

Thanks các bác đã ủng hộ ạ

@toicungyeuanh: em nghĩ HN chắc chỉ có bác Phượng nhận sửa, nhưng sợ công còn đắt hơn tiền mua máy ạ

Em lên tiếp ảnh nữa với vitomatic iia

scan5 by Pham Minh Tu, on Flickr

Trang 1 / 80 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng