Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 36

Chủ đề: K-7 Jpeg High ISO Noise và settings tối ưu cho chụp Jpeg

K-7 Jpeg High ISO Noise và settings tối ưu cho chụp Jpeg

Em sử dụng K-7 được một thời gian và chủ yếu chụp Jpeg (do dốt về PS cũng như các khâu hậu kỳ). Trong suốt thời gian này em ít khi nào dám đẩy ISO của em nó lên trên 800 vì nhìn nó rất noise. Em lang thang trên mạng tìm cách khắc phục điểm yếu về ISO cao này của em nó vì các bài review đều ghi nhận là RAW noise của em nó rất tốt so với các đối thủ trực tiếp.

Một trong những cách được nhiều người sử dụng là đặt High ISO noise reduction (NR) của Pentax thành High và cho nó kích hoạt ở ISO400. Đây là cách của bác Adam bên Pentaxforum. Cách này tuy cho ảnh khá sạch nhưng nếu nhìn kỹ sẽ thấy lượng chi tiết mất đi là khá đáng kể.

Một cách khác là thay đổi một số setting khác (của một bác khác trên mạng) để vẫn có thể sử dụng NR ở mức Low nhưng kết quả lại tốt hơn cách trên. Hôm nay rảnh em ngồi test thử và thấy kết quả cũng khả quan nên em post lên đây để bác nào thường chụp Jpeg có thể áp dụng. Hoặc bác nào có cách khác tốt hơn thì chia sẻ kinh nghiệm cho em và mọi người.

Đây là kết quả chụp ở ISO3200 thẳng ở chế độ Bright có tinh chỉnh (ảnh chi resized).

K-7 & DA40Ltd @f4 | 1/100s.

Tối về em sẽ post tiếp một vài ảnh crop lớn hơn ở các ISO khác nhau để các bác tham khảo sau ạ.
    Flickr|500px|SonTax

b bày luôn cách set đi bác
    DREAM DREAM DREAM

Các ảnh tiếp theo này em đều crop 100% một phần kích thước 1600x1200 từ khung ảnh nguyên gốc tương tự như trên rồi resize thành 800x600 để upload lên Flickr. Các ảnh được focus vào khoảng giữa hình chú hổ bên tay trái. Máy được đặt trên bàn và chụp với chế độ mirror lockup (2s).

Đây là ảnh crop chụp ở ISO200:

NR để Low và kích hoạt ở ISO800. Chế độ Bright (đã tinh chỉnh).

Đây là ảnh crop chụp theo các chế độ mặc định của Pentax ở ISO1600:

NR để Medium và kích hoạt ở ISO800. Chế độ Bright như mặc định của Pentax.

Đây là ảnh crop chụp ở ISO1600 để NR theo cách của ông Adam.

NR để High và kích hoạt ở ISO400. Chế độ Bright như mặc định của Pentax nhưng để chế độ Finesharpness 2
    Flickr|500px|SonTax

Còn đây là crop ảnh chụp ở ISO1600 theo chế độ Bright tinh chỉnh:

NR để Low và kích hoạt ở ISO400. Chế độ Bright tinh chỉnh.

Flickr|500px|SonTax

Cách chỉnh em áp dụng cho chế độ chụp này như sau:

Jpeg Mode: Bright (như mặc định của Pentax).
    Một số thay đổi trong chế độ này như sau:
    1. High/Low Key: -2 (giảm 2 sang trái)
    2. Contrast: 0 (ở giữa thay vì +1 như mặc định) - Với ống khác đời trước DA (A, FA,...)thì em để +1.
    3. Contrast Shadow Adjustment: -4 (giảm hết sang tay trái)
    4. Fine Sharpness: Fine Sharpness 2 -4 (giảm hết sang trái).
    5. NR để Low
    6. NR kích hoạt ở ISO400.

Ngoài ra bật thêm chế độ Highlight Correction. (ISO thấp nhất giờ là 200).

Làm cách này sẽ làm ảnh bị under-expose một chút nên em phải bù khoảng +0.7Ev. (thông thường khi chụp ở chế độ Bright mặc định của Pentax em cũng đã phải để +0.3Ev rồi).
    Flickr|500px|SonTax

Cám ơn bác đã share ạ. Chắc là do mắt em có vấn đề. Em thấy 2 hình của bác Adam và chế độ bright same same nhau. Khác ở chỗ 1 cái vùng tối sáng hơn nên ít thấy noise vùng tối hơn. Lúc trước em cũng có chỉnh như bác nhưng hơi khác 1 chút.
    1. High/Low: + 4
    2/ Contrast: +1
    3/ contrast shadow: -4
    4/ Sharpness bình thường: 0
    5/ NR high
    6/ NR kích hoạt ở 400

Nhưng em thấy hình so với chế độ ISO 400 + NR hight cũng...vậy, có lẽ là chỉnh không đúng.

Quote Được gửi bởi tea.h View Post
    Cám ơn bác đã share ạ. Chắc là do mắt em có vấn đề. Em thấy 2 hình của bác Adam và chế độ bright same same nhau. ....
    Tại hình crop đã resize lại rồi nên nhìn hơi khó thôi bác. Để em up lại 3 tấm ở ISO1600 - crop 100% cho bác tham khảo.

1. Mặc định của Pentax:

2. Theo cách của bác Adam nhưng để FineSharpness2:

3. Theo cách thiết đặt em đưa ở trên:

Bác để ý các ô kẻ sọc trên mặt hộp dầu sẽ thấy lượng chi tiết bị mất đi rất nhiều trong cách của bác Adam. Một điểm cần lưu ý là do chế độ Bright mặc định và chế độ theo kiểu bác Adam sẽ sáng hơn cách của em một chút (nhỏ hơn 1/3Ev) nên em không thể cân cho cách em hoàn toàn trùng với 2 cách kia được. Cuối cùng em phải chấp nhận cho 2 cách 1&2 hơi tối hơn một tí (không đến 1/3Ev đâu ạ).

Trong tình huống muốn có kết quả tốt hơn nữa thì có thể đẩy High/Low về hẳn -4 (về hết sang trái) và tăng Ev thêm khoảng 0.3 nữa (giờ thành khoảng +1Ev). Em sẽ post các kết quả chụp ở chế độ đẩy hết High/Low về -4 sau.
    Flickr|500px|SonTax

Không có nút tks để bấm nhỉ. Bác Chipvn và bác tea.h có thể cho vài ảnh khi dùng cách này với chất da thịt (khi mình chụp mẫu người) được ko? Tks 2 bac.

Quote Được gửi bởi tungngoc View Post
    Không có nút tks để bấm nhỉ. Bác Chipvn và bác tea.h có thể cho vài ảnh khi dùng cách này với chất da thịt (khi mình chụp mẫu người) được ko? Tks 2 bac.
    Cái này thì dễ hehe, tối về em lôi người nhà ra chụp rồi gửi bác hehe

@chipvn: à, bác nói em mới để ý. Lúc trước chỉ toàn để ý noise của vùng tối mà không để ý phần details retain. Để tối về em test lại thử xem thế nào. Mà phần high/low key nếu chỉnh + là hình sáng, chỉnh - là hình tối. Nếu chỉnh -4 thì hình sẽ hiện rõ noise chứ nhỉ. Vì theo em hiểu noise hiện diện trong phần shadow của tấm hình. Đúng là còn nhiều cái hay, tối về phải vọc thử mới được

Quote Được gửi bởi tea.h View Post
    .
    ....@chipvn: à, bác nói em mới để ý. Lúc trước chỉ toàn để ý noise của vùng tối mà không để ý phần details retain. Để tối về em test lại thử xem thế nào. Mà phần high/low key nếu chỉnh + là hình sáng, chỉnh - là hình tối. Nếu chỉnh -4 thì hình sẽ hiện rõ noise chứ nhỉ. Vì theo em hiểu noise hiện diện trong phần shadow của tấm hình. ...
    Về sáng và tối này thì theo em có vẻ bác hiểu chưa chính xác lắm rồi. Các bác nhà mình thường nói chụp sáng sẽ ít bị noise hơn đấy là nói về ánh sáng vật lý. Tức là lượng ánh sáng vào tới sensor. Nói nôm na giống như bác chỉnh +/-Ev sẽ dẫn đến thay đổi tốc độ để thay đổi lượng ánh sáng thực tế vào đến sensor.

Riêng về High/Low key thì em nhìn có vẻ như em nó thật ra là một thuật toán chạy trên phần mềm. Điều này đồng nghĩa với việc em nó không liên quan gì đến lượng ánh sáng thực tế vào đến sensor. Hiểu đơn giản tương tự như bác khuếch đại tín hiệu ánh sáng mà sensor thực đọc trước khi lưu thành Jpeg. Việc khuếch đại này nếu làm không khéo thì đồng thời cũng khuếch đại cả noise (vì noise là do phần cứng gây ra). Cách làm của bác tăng High/low key lên thật ra là đang tăng noise rồi đấy ạ.

Cách chỉnh ở trên vốn dĩ không phải do em mà là của một bác khác ở nước ngoài mà em tình cờ đọc thấy và test thử rồi chỉnh lại chút thôi. Cách làm này giảm hết cỡ việc tăng sáng bằng phần mềm thay vào đấy ta sẽ phải bù đắp bằng phần cứng tức là tăng Ev để ánh sáng vào sensor nhiều hơn. Tất nhiên bác sẽ thiệt một ít về tốc so với cách thông thường.

@Bác Tungngoc: em chỉ có mỗi tấm này chụp ở ISO1600 theo kiểu thiết đặt ở trên để test skin tone thôi. Tấm này có vẻ hơi bị under-exposed một chút nhưng hầu như không thấy noise.

Tất cả các tấm test này em chụp với ánh sáng đèn neon và WB để auto ạ.
    Flickr|500px|SonTax

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng