Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 119

Chủ đề: [Nikon-Canon] Xem ai xinh hơn nào

[Nikon-Canon] Xem ai xinh hơn nào

Trước khi xem ảnh, mong các bác chú ý dùm em:
    - Đây không phải là một thread khơi mào hay thêm dầu vào lửa cho hàng ngàn vạn những chủ đề "Nikon vs Canon". Nên đề nghị nếu bác nào có comment hay thắc mắc gì, thì cũng nên tránh, đừng để cuộc chiến nổ ra
    - Đây chỉ là thread nêu cảm nhận của em khi chụp thử portrait với Canon và Nikon (tất nhiên là em dùng Nikon). Ngoài ra, cũng là thread tham khảo thêm kiến thức của các bậc tiền bối, những ai có thể thấy rõ được sự khác biệt trong skin tone của 2 hãng này.
    - Nếu diễn đàn đã có nhiều bài viết như thế này rồi, thì cũng mong MOD lượng thứ, vì thread này cũng có thể là một thread tham khảo nữa cho những ai còn đắn đo khi mua sắm thiết bị.
    - Chủ yếu ảnh chụp bằng Canon 40D + 85 1.8 là "đệ" em chụp, nhưng em thấy "đệ" em chụp đẹp hơn em. Ảnh Nikon em chụp là D7k + 85 1.8D. Tất cả hình đều được chụp cùng thời điểm, WB đều là Auto, thông số gần như giống nhau, Có cả hình RAW. Thôi, mời các bác xem ảnh

1. Loạt ảnh Canon 40D + 85 1.8 (Em chỉ trang điểm môi và mắt cho mẫu, skin tone ko động chạm tới nhé)
    1.1

1.2

1.3

1.4

2. Loạt ảnh Nikon D7000 + 85 18D
    2.1 Em không làm skin tone

2.2 Có tí nắng, không làm skin tone

2.3 Em ghen tị với Canon cho lên skin tone đẹp quá, em cặm cụi ngồi fake skin tone, trang điểm lại cho mẫu (Đây là hình chụp ké, ko phải mẫu của em)

2.4 Tiếp tục fake phát nữa

Các bác đã xem xong ảnh, thử xem em thấy thế này có đúng không
    * Canon chụp cho ra skin tone rất đẹp, bắt mắt, trắng hồng lắm, nhìn phê lắm. Chụp xong cho mẫu xem hình, mẫu nhẩy cẫng lên vì đẹp.
    * Nikon của em chụp kiểu gì ấy, chả nịnh mẫu gì cả, da ngoài như thế nào, lên hình y hệt như thế, về em ngồi make up lại mất bao nhiêu lâu. Đệ em vẫn cứ bảo: Kìa, cho da em nó hồng hào lên một chút, như hình đệ chụp bằng Canon ấy, xinh thế cơ mà.
    * Em đã thử chụp cả bằng Raw, về so sánh, thì đúng là dù là ảnh RAW view bằng Camera Raw hay Lightroom, set về cùng thông số WB, ảnh Canon 40D cho ra skintone đẹp hơn Nikon nhiều ạ.
    *Em nghĩ, bác nào mới chơi, mà chụp gái nhiều, thì Canon là lựa chọn hợp lý ạ, đỡ mất bao nhiêu thời gian retouch, mẫu nhìn sướng luôn. yêu cả máy lẫn phó nháy luôn ý.
    Em xin hết.
    P/S các cụ chém ảnh dùm em, có đúng là đệ em chụp canon đẹp hơn em chụp ko. (chính em thấy góc chụp của đệ em rất tốt, và vì đệ em và mẫu thân nhau, nên pose khá tốt, tự nhiên)

Em thích nhất tấm số #1

cô gái có nụ cười rất đẹp, còn về máy móc ko nên bàn! vì máy trong tay người biết sử dụng sẻ khác hoàn toàn so với người mới cầm máy, và chỉ có người mới cầm máy và thiếu tự tin mới thích cầm 2máy ra so màu sắc (bởi màu sắc có thể chỉnh đc trước khi bấm máy).
    Ko khéo sẽ có chiến tranh canon-nikon đây!

Quote Được gửi bởi mrphatdao View Post
    cô gái có nụ cười rất đẹp, còn về máy móc ko nên bàn! vì máy trong tay người biết sử dụng sẻ khác hoàn toàn so với người mới cầm máy, và chỉ có người mới cầm máy và thiếu tự tin mới thích cầm 2máy ra so màu sắc (bởi màu sắc có thể chỉnh đc trước khi bấm máy).
    Ko khéo sẽ có chiến tranh canon-nikon đây!
    Kính cụ, cụ cho em biết chỉnh như thế nào đi. Ảnh Raw cũng vậy à cụ?

Quote Được gửi bởi chestervn View Post
    Kính cụ, cụ cho em biết chỉnh như thế nào đi. Ảnh Raw cũng vậy à cụ?
    Chỉnh contrast này nọ chỉ 1 phần thôi chứ làm gì có chuyện muốn hồng thì hồng?!

Cái picture style bác để trang trí cho máy bác thì em chịu! còn chụp ảnh RAW mà ko biết chỉnh thì chụp jpg cho nó lành bác ạ! Em xin hết!

Quote Được gửi bởi Ximocko View Post
    Chỉnh contrast này nọ chỉ 1 phần thôi chứ làm gì có chuyện muốn hồng thì hồng?!
    Thử +/- cái Color tone( +vào da ngã vàng, -đi da về hồng hào) bác nhé! WB Shift/BKT ....
    Được sửa bởi mrphatdao lúc 02:36 PM ngày 25-08-2011

Còn em thì hay làm như thế nầy, và đây là phần của bài trong những buổi chia sẻ workshop

"VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

em đang sài canon ạ, mà em thấy có chụp mẫu nhiều đâu bác ^^. chắc cũng tùy thôi.

Bác kiểm tra lại máy móc, cách set up của D7k đi .Combo khủng mà chụp thế này chẳng khác nào dìm hàng nikon.
    Bức 2.1 : skin tone và cả cái mũ đều ko rực bằng 40D
    Bức 2.2 : có vẻ ám màu xanh.
    Hay bác vui lòng up cái file raw lên cho mọi người tham khảo nguyên nhân đi bác.

Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng