Trang 3 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 119

Chủ đề: [Nikon-Canon] Xem ai xinh hơn nào

Quote Được gửi bởi Gà mờ View Post
    Bác chưa nắm vững thiết bị gì hết... chưa gì đã la ó lên làm anh em giật hết cả mình. Bác chụp sao để da mẫu ám vàng quá..., chỉnh sơ trong máy như bác mrphatdao cũng được hoặc cài thêm picture control "Portraiture" vào mà chụp lấy da nịnh mẫu.
    Cụ Gà nắm vững thiết bị thì cho em bí kip chụp gái của cụ đi ạ. Em đâu có la ó gì đâu, cụ ko đọc kỹ đã nhận xét linh tinh là dễ bị đâm lắm đấy cụ.
    Cái Picture control "Portraiture" là cái gì thế cụ? nhà em học thấp, mới cầm D7k nên không biết nó là cái gì ạ.

Quote Được gửi bởi kevin_vo View Post
    Có bí kíp gì đâu bác, chỉ cần hình đủ sáng và đúng sáng là ra ngon lành thôi mà, đôi khi chấp nhận cháy 1 chút để da vẻ ngon 1 chút, cứu lại mấy phần cháy khác cũng đỡ cực hơn
    :D bác nói thế thì em cũng chịu.
    Được sửa bởi chestervn lúc 05:16 PM ngày 25-08-2011

Quote Được gửi bởi intotherainbow View Post
    Pic style / picture control là áp dụng lên ảnh jpg, ảnh raw nó giữ nguyên ko ảnh hưởng.
    Nhưng WB thì ảnh hưởng tất tần tật đấy ạ.
    Quote Được gửi bởi maycatang View Post
    Em có ý kiến tí nầy nhé !
    Nói WB không có tác dụng trên RAW ?Cứ cho câu nói đó là đúng ?!!
    Vậy bây giờ ta bắt đầu chỉnh trên máy xem sao nào.Chuyển Nhiệt độ K về 3300 chụp 1 tấm, chuyển lên 7000 chụp 1 tấm xem nó có tác dụng không nhé ?

2/ Cái biểu đồ đó em luôn dùng chụp trên Raw và Jpeg. Em thấy mọi màu khác hoàn toàn không ảnh hưởng (trừ cái da người). TRỪ KHI chụp áo màu tím, hoa màu tím thì em phải chuyển nó về vị trí trung tâm( nghĩa là không chọn ưu tiên màu nào cả).
    Vâng, em hiểu ý cụ Maycatang rồi. Thanks cụ chia sẻ về cái biểu đồ kia, em sẽ thử vọc. Về vấn đề WB, em nghĩ cụ không cần phải chụp cả 2 tấm đâu cụ ạ. Nếu chụp RAW rồi thì thì cụ có thể chỉnh độ K để ra được 2 ảnh khác nhau, thay vì chụp 2 cái, đúng không ạ?
    Ý của em là sự chênh lệch/sai màu sắc có thể dẫn tới nếu chụp JPEG ở 2 máy nêu trên KHI CHỤP JPEG VÀ SET WB. Nếu cùng chụp RAW và so sánh, thì cơ bản là ko có sự khác biệt về xử lý WB.

Quote Được gửi bởi intotherainbow View Post
    btw, góc máy của "đệ" bác chụp tốt hơn bác nhiều ạ.
    Vâng, cảm ơn bác, em cũng bảo thế mà nó không tin. Mật bí với bác, đệ em là con gái, thấp hơn em tới gần 20 cm, và chủ yếu chụp ngang và từ dưới lên. HI HI.
    EM cũng xin phép so sánh chủ quan là có nhiều tấm em và đệ em chụp cùng một góc, cả lúc ko nắng và lúc có nắng, và em thấy sự khác nhau giữa skin tone nên đóng góp ý kiến với các bác.
    Nhiều D7000 users cũng đề cập tới vấn đề này:
    http://forums.dpreview.com/forums/re...8502389&page=1
    Bác Thom cũng review về D7000 và cũng chưa tìm được nguyên nhân cho vụ skin tone "hơi có chút vấn đề" ở "một số điều kiện ánh sáng nhất định"
    http://bythom.com/nikond7000review.htm
    Được sửa bởi chestervn lúc 05:13 PM ngày 25-08-2011

@chestervn : em kêu cụ thử thì cụ chụp 2 file raw như trên thử đi. Rồi cụ chụp 1 tấm raw ở WB auto.Xong về kéo xuống 3300 và 7000 xem 3 tấm nó có trùng nhau không?
    Nhớ cho em biết kết quả nhé !
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Mình thì xài Canon rùi, vụ này mình biết trước khi mua máy vì đã được 1 bác tận Hà Nội lão làng tư vấn
    Tiền thì em ko thiếu, nhưng nhiều thì em ko có

Quote Được gửi bởi maycatang View Post
    Em có ý kiến tí nầy nhé !
    Nói WB không có tác dụng trên RAW ?Cứ cho câu nói đó là đúng ?!!
    Vậy bây giờ ta bắt đầu chỉnh trên máy xem sao nào.Chuyển Nhiệt độ K về 3300 chụp 1 tấm, chuyển lên 7000 chụp 1 tấm xem nó có tác dụng không nhé ?

2/ Cái biểu đồ đó em luôn dùng chụp trên Raw và Jpeg. Em thấy mọi màu khác hoàn toàn không ảnh hưởng (trừ cái da người). TRỪ KHI chụp áo màu tím, hoa màu tím thì em phải chuyển nó về vị trí trung tâm( nghĩa là không chọn ưu tiên màu nào cả).
    cảm ơn bác maycatang đã chia sẻ kinh nghiệm cùng anh em
    phangaukr

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    Quote Được gửi bởi chestervn View Post
    Cụ Gà nắm vững thiết bị thì cho em bí kip chụp gái của cụ đi ạ. Em đâu có la ó gì đâu, cụ ko đọc kỹ đã nhận xét linh tinh là dễ bị đâm lắm đấy cụ.
    Cái Picture control "Portraiture" là cái gì thế cụ? nhà em học thấp, mới cầm D7k nên không biết nó là cái gì ạ.

:D bác nói thế thì em cũng chịu.
    Oh, em đọc lại kỹ rồi ạ... chắc là em nhầm, sorry cụ nhé. Chúc cụ mau lên tay, em cũng có D7k sài một thời gian nhưng nhiều chức năng quá em kham ko nỗi nên ko nhớ thế nào nữa?

Thấy các bác chê Ni quá em buồn! em tự kỷ quá! không biết mấy cái này của em có được gọi là skintone của ni không?
    1#

2#

Thưa các bác là em còn để nguyên exif đấy ạ! chỉ risize thôi ạ!

@bác chestervn : em có câu này tặng bác : "ca sĩ hát dở đổ thừa tại sân khấu nghiêng"
    theo em biết bác chắc sử dụng body Canon nhiều rồi giờ mới thử tìm hiểu body Nikon, việc chưa nắm vững và hiểu rõ về thiết bị cũng là điều dễ hiểu nên bác đừng nôn nóng, từ từ khoai cũng sẽ nhừ mà.
    Việc WB ảnh hưởng đến ảnh RAW là điều hiển nhiên vì WB sẽ xác định có con sensor lấy dãy màu nào trong quang phổ ánh sáng, khi chọn sai WB sẽ dẫn tới hiện tượng "ám màu" cho dù bác tài PS cỡ nào cũng không cứu nổi - xác định đúng WB sẽ cho ảnh trung thực nhất với máu đúng như mắt chúng ta nhìn. Không phải dư hơi mà trong các buổi biễu diễn người ta sử dụng nhiều đèn màu sẽ có 1 người cầm tờ giấy trắng ra cho các bác phó nhòm sử dụng để custom WB !
    Chúc bác càng ngày càng thạo Nikon như em hehehe

em thích để original hơn các bác ạ

Cho em hỏi D90 thì custom WB với tờ giấy trắng như thế nào ? em mò không ra. Còn cái WB Pre dùng để làm gì và dùng như thế nào ?

Trang 3 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng