Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: nhờ các bác giúp đỡ

nhờ các bác giúp đỡ

wooowwww,
    sau khi nghe lời xúi bẩy của bác VPT cùng các bác, em rước về con 80-200, nặng thì công nhận là có nặng thật nhưng mà cảm giác sung sướng và vô cùng sướng sung, chất lượng ảnh cũng tuyệt, mà ngay cả khi đi dạo phố nếu chịu khó quan sát 1 tí thì cũng sẽ chụp được nhiều kiểu đời thường rất hay. Mấy hôm nay em ra biển, Hải Âu bay ầm ầm mà chụp khó quá, loay hoay mãi không biết lấy nét kiểu gì...các bác có bí kíp gì cho em học mót 1 tí với. Xem ảnh chim cò của mấy bác VPT, pnphan mà thấy kinh khủng, nhìn lại ảnh của mình thấy chán quá, nhưng em cứ mạnh dạn post bài lên học hỏi kinh nghiệm của các bác, giúp em với các bác nhé ! em xin cảm ơn các bác rất nhiều !
    em có post kèm theo 1 bức ảnh làm ví dụ, chụp đi chụp lại mà không thể nào nét căng được các bác ạ, buồn quá ! loay hoay mãi AF rồi MF mà không xong !
    PVT.
    Được sửa bởi rh_mitra lúc 03:45 AM ngày 11-07-2005

phải dùng AI servo
    --

bác Teddyloves ơi, nhà cháu mới cầm máy được hơn 1 tháng thôi, thú thật là không hiểu AI servo là cái gì, bác có thể giải thích kỹ hơn được không ? cảm ơn bác nhiều lắm,
    VPT.

Bác rh_mitra đang dùng máy gì với lại con lens 80-200 của bác là AF-S hay là AF-D.
    Bác thử để máy qua chế độ lấy nét AF-C (mặc định là AF-S) để máy có thể lấy nét theo chim bay. Em chụp chim bằng con D2H nên lấy nét khá nhanh.
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

em dùng D70+AF-D 80-200. Nếu để sang chế độ AF-C thì lúc chụp phải lia máy theo đường chim bay phải không bác...? không chỉ có chụp chim cò mà nói túm lại thi chụp những vật thể chuyển động thì phải để AF-C và không MF được phải không ạ ?
    Được sửa bởi rh_mitra lúc 03:48 AM ngày 11-07-2005

oh hóa ra là bác dùng nikon. vậy em đoán AF-C cũng tương tự AI Servo thôi.
    chụp "trim" cò thì phải focus nhanh (lens nhanh và body nhanh) đồng thời tốc độ cũng phải nhanh (film tốc độ cao). muốn hình sắc nét phải có thêm tripod/monopod (với handheld, dù có áp dụng công thức 1/F thì ít nhiều vẫn bị rung) nhất là khi dùng lens dài.
    với lens dài từ 400mm trở lên thường thường nó có thêm những controls đặc biệt cho chụp chim (chụp actions, thể thao ..) nhưng em chưa dùng lens này bao h nên ko nói gì nhiều .. ^^
    --

Thường chụp đối tượng chuyển động phải để máy ở chế độ AFC để máy có thể focus theo đối tượng chụp. Con 80-200 bác đang xài chụp hình rất đẹp, chẳng thua con VR bao nhiêu đâu.
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

pnphan Guest
    em chụp action thường xài 2 cách
    1 là để manual focus rồi đoán khoản cách, canh máy rồi đợi, em nào nhào vô phần focus của máy là em bấm lia bấm lịa
    2 là để sport mode và cũng bấm lia lịa luôn, về nhà mới biết thành bại thế nào
    tại vì trong cái loại DSLR máy Pentax*ist Ds em xài focus chậm nhất, ống kính em xài cũng focus chậm nổi tiếng luôn
    ăn thua là khi đi chụp loại chim nào em thường để vài ngày quan sát những động tác của nó như vậy có hy vọng chợp được những khoản khắc cho dù có xài Mark hay là D2x cũng chưa chắc bắt được

Dòng CHIM mà nói thì bác đúng là tay thiện xạ ở đây!!! cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm, có dịp em sẽ tập tành đua đòi theo bác:D
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.