Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: cho e hỏi về sự khác nhau và tác dụng của al servo và al focus???

cho e hỏi về sự khác nhau và tác dụng của al servo và al focus???

cho e hỏi về sự khác nhau và tác dụng của al servo và al focus??? em mới mua canon 550d và tập tành chụp nên chưa biết rõ tác dụng và của 2 kiểu lấy nét trên.. thanks các bác..

Trong cuốn sách hướng dẫn đã có giải thích rất rõ ràng, chịu khó đọc đi bác chủ.
    Nhiếp ảnh nghiệp dư.

- "Al Servo AF" được dùng cho chủ thể đang chuyển động (khoảng cách focus thay đổi liên tục). Khi đó nếu bạn giữ nhẹ nút shutter thì chủ thể sẽ được focus một cách liên tục, exposure Value sẽ được set ngay tại thời điểm ảnh được chụp. Nếu bạn đang ở chế độ AF (Auto Focus) thì chủ thể sẽ được focus ngay khi đi qua các focus point. 1 điều lưu ý là khi ở chế độ "Al Servo AF" tiếng "beeper" (cái này xuất hiện mỗi lần focus thành công) sẽ không vang lên ngay cả khi focus được thực hiện, tương tự với đèn "focus confirmation" <o> trong viewfinder cũng sẽ không hiển thị.

- "Al Focus AF" sẽ tự chuyển từ chế độ "One-Shot AF" sang "Al Servo AF" một cách tự động nếu chủ thể bắt đầu dịch chuyển. Nói cụ thể nếu bạn đang chụp 1 chủ thể đang đứng yên và bạn đã thực hiện thành công việc focus vào chủ thể nhưng bất chợt chủ thể lại chuyển động thì camera sẽ tự động chuyển sang chế độ "AF Servo AF". 1 điều lưu ý là ở chế độ "Al Focus AF", khi focus thành công tiếng "beeper" sẽ xuất hiện nhưng đèn "focus confirmation" <o> trong finder sẽ không sáng.

Trên đây là những gì em hiểu từ User Guide 550D, bản thân em đang dùng 550D trong đa số trường hợp em toàn để setting ở "Al Focus AF", "Al Servo AF" em chỉ dùng trong các trường hợp chụp mấy đứa con nít chơi đùa hay các hoạt động thể thao mang tính liên tục (cái này thì lâu lâu em mới có dịp chụp). Hy vọng chút hiểu biết + kinh nghiệm của em có thể giúp Bác hiểu được phần nào, thân.

Tiện đây các bác cho e hỏi thêm về chức năng của nút AE-L và AF-L với. E đọc user mà thực sự không hiểu lắm vì nó toàn viết tiếng Anh, đọc tiếng Việt thì đoạn này giải thích lại ko được cặn cẽ cho lắm

Quote Được gửi bởi Pegasus View Post
    Trong cuốn sách hướng dẫn đã có giải thích rất rõ ràng, chịu khó đọc đi bác chủ.
    Người ta là người mới nên không biết ( có lẽ đọc sách rồi vẫn chưa hiểu ! ) nên hỏi là bình thường mà bạn, nếu biết thì bạn trả lời chứ đừng nên nói những lời như vậy không hay lắm.

Thanks nhantvt đã trả lời giúp bạn ấy một cách khá rõ ràng.

Ah` mình không phải fan của Canon nên góp ý vậy thôi.
    D750 + D700 + vài cái lens

Quote Được gửi bởi nhantvt View Post
    - "Al Servo AF" được dùng cho chủ thể đang chuyển động (khoảng cách focus thay đổi liên tục). Khi đó nếu bạn giữ nhẹ nút shutter thì chủ thể sẽ được focus một cách liên tục, exposure Value sẽ được set ngay tại thời điểm ảnh được chụp. Nếu bạn đang ở chế độ AF (Auto Focus) thì chủ thể sẽ được focus ngay khi đi qua các focus point. 1 điều lưu ý là khi ở chế độ "Al Servo AF" tiếng "beeper" (cái này xuất hiện mỗi lần focus thành công) sẽ không vang lên ngay cả khi focus được thực hiện, tương tự với đèn "focus confirmation" <o> trong viewfinder cũng sẽ không hiển thị.

- "Al Focus AF" sẽ tự chuyển từ chế độ "One-Shot AF" sang "Al Servo AF" một cách tự động nếu chủ thể bắt đầu dịch chuyển. Nói cụ thể nếu bạn đang chụp 1 chủ thể đang đứng yên và bạn đã thực hiện thành công việc focus vào chủ thể nhưng bất chợt chủ thể lại chuyển động thì camera sẽ tự động chuyển sang chế độ "AF Servo AF". 1 điều lưu ý là ở chế độ "Al Focus AF", khi focus thành công tiếng "beeper" sẽ xuất hiện nhưng đèn "focus confirmation" <o> trong finder sẽ không sáng.

Trên đây là những gì em hiểu từ User Guide 550D, bản thân em đang dùng 550D trong đa số trường hợp em toàn để setting ở "Al Focus AF", "Al Servo AF" em chỉ dùng trong các trường hợp chụp mấy đứa con nít chơi đùa hay các hoạt động thể thao mang tính liên tục (cái này thì lâu lâu em mới có dịp chụp). Hy vọng chút hiểu biết + kinh nghiệm của em có thể giúp Bác hiểu được phần nào, thân.
    thanks bác nhiều, e có đọc hướng dẫn nhưng ko hiểu rõ lắm nhưng được bác giải thích như vậy thì sáng tỏ rồi

Quote Được gửi bởi duahau02 View Post
    Người ta là người mới nên không biết ( có lẽ đọc sách rồi vẫn chưa hiểu ! ) nên hỏi là bình thường mà bạn, nếu biết thì bạn trả lời chứ đừng nên nói những lời như vậy không hay lắm.

Thanks nhantvt đã trả lời giúp bạn ấy một cách khá rõ ràng.

Ah` mình không phải fan của Canon nên góp ý vậy thôi.
    Thật ra cũng có nhiều người đọc rồi không hiểu do sách sử dụng thuật ngữ khó hiểu và bị giới hạn tiếng Anh,và cũng có nhiều người....chẳng thèm đọc gì cả và cứ lên vnphoto hỏi chờ người khác trả lời!
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

Quote Được gửi bởi dinky1001 View Post
    Tiện đây các bác cho e hỏi thêm về chức năng của nút AE-L và AF-L với. E đọc user mà thực sự không hiểu lắm vì nó toàn viết tiếng Anh, đọc tiếng Việt thì đoạn này giải thích lại ko được cặn cẽ cho lắm
    Sự thật thì em chưa có dịp dùng qua Nikon nên em không thể giải thích cho bác được, xin lỗi bác ha. Bác thử vào youtube search với từ khóa "ae-l af-l nikon" rồi xem thử các demonstration video xem có giúp bác được phần nào không, thân.

Quote Được gửi bởi tuannt99999 View Post
    thanks bác nhiều, e có đọc hướng dẫn nhưng ko hiểu rõ lắm nhưng được bác giải thích như vậy thì sáng tỏ rồi
    Không có gì đâu bác ạ, kiến thức nhiếp ảnh thì em không nhiều nhưng giúp được gì em sẽ ráng giúp. Chúc bác có những shot hình đẹp, thân.

Quote Được gửi bởi khadang View Post
    Thật ra cũng có nhiều người đọc rồi không hiểu do sách sử dụng thuật ngữ khó hiểu và bị giới hạn tiếng Anh,và cũng có nhiều người....chẳng thèm đọc gì cả và cứ lên vnphoto hỏi chờ người khác trả lời!
    Câu nói của bác thật thâm thúy, 1 phát trúng quá trời... em chỉ đùa xíu thôi chứ thật ra em cho rằng đã lên vnphoto post bài đặt câu hỏi thì chắc hẵn trong lòng người post cũng có phần nào quan tâm đến nhiếp ảnh, và họ đã có ý tham gia tại sao chúng ta lại không nhiệt tình giải đáp và biết đâu rằng chính chúng ta là những con người tạo nên động lực cho niềm đam mê nhiếp ảnh. Chút ý kiến cá nhân của em, nếu có gì không phải mong bác bỏ qua, chúc bác 1 ngày tốt lành, thân.

Quote Được gửi bởi nhantvt View Post

Mình bổ sung một chút không biết có đúng không mong các bạn giải thích thêm.
    Nếu chụp theo chế độ đó thì phải để các điểm bắt nét (9 điểm trên 50D của mình đang sử dụng) hoàn toàn auto. Vì có lần mình thử nhưng không được vì mình hay đặt chế độ tự chọn điểm lấy nét.

Theo em hiểu thì "one shot" là lấy nét 1 lần và chụp với chủ thể tĩnh

còn "Al servo" là lấy nét với những chủ thể chuyển động .

còn "AL focus" là lấy nét với những chủ thể chuyển động và cũng đòng thời đưa ông kính thêo chủ thể nó sẽ tạo ra một bức ảnh mà chủ thể sẽ nét nổi bật còn nền sẽ bị dê ảnh nhìn khá hay.