Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 68

Chủ đề: Xin hỏi về đồng hồ đo độ ẩm

Xin hỏi về đồng hồ đo độ ẩm

Trước tiên em xin chào các anh chị. Em muốn mong các anh chị tư vấn dùm em ở HCM thì mua đồng hồ đo độ ẩm ở đâu ạ? Em cũng có search trên diễn đàn các topic về cách chống ẩm, hộp chống ẩm, và trong các bài viết đó thì em có thấy các anh chị nói là mua ở chợ kim biên và khu dân sinh. Nhưng chiều hôm qua em mới đi tìm thử qua các đường Cammette, Yersin, Nguyễn Thái Bình quá trời luôn nhưng vẫn không tìm ra chỗ bán, còn bị mắc mưa ướt nhẹp nữa hic hic. Hôm trước thì em cũng đã đi chợ kim biên, nhưng cũng không có kết quả. Không biết em có vô lộn cửa hay lộn chợ không mà hỏi ko ai biết cả hic hic.

Nay em post bài này lên rất mong các anh chị ở HCM đã từng mua được ẩm kế thì xin vui lòng cho em 1 cái địa chỉ, hoặc nằm trong chợ hay khu chợ thì đi như thế nào, vui lòng hướng dẫn dùm em với. Có địa chỉ chi tiết, cách đi hoặc bản đồ càng tốt, em vô cùng biết ơn. Vì em đã search trên forum và cũng đã đi tìm thực tế nhưng vẫn chưa mua được. Xin cảm ơn tất cả các anh chị.

P.S: Nếu có thể, em xin phép các anh chị chút thời gian post dùm em cái hình của cái đồng hồ mà các anh chị đang sử dụng và giá tiền cho em tham khảo với ạ.
    Được sửa bởi nzkaize lúc 10:42 PM ngày 21-08-2011

không biết SG bán ở đâu, chứ ở Cần Thơ thấy hay có bán ở chỗ thiết bị vật tư y tế, hoặc cửa hàng hóa chất đó bác.

Bạn ghé mấy cửa hàng bán dụng cụ y khoa trên đường Trần Hưng Đạo, Q 1, bán rất nhiều. Thân
    MINH TRÍ CAMERA
    Chuyên ship hàng từ Mỹ

Cảm ơn bạn. Có phải đó là gần trung tâm chấn thương chỉnh hình ko ạ? Và đồng hồ thì có mấy loại và giá khoảng bao nhiêu? Bạn có thể post hình cái đồng hồ lên cho mình tham khảo được không ạ? Xin cảm ơn bạn nhiều.

Sg thì lên đường Nguyễn Chí Thanh, gần bệnh viện chợ Rẫy đó! Có hai loại: vỏ nhựa và vỏ inox. Tui mua cái vỏ inox vì nó to hơn 4-5 lần nhưng giá hơn 200ng. Bạn đi hỏi nhiều chỗ rồi mua vì lần đó tui cũng mua bóng tia cực tím thì mới biết đó! Chỗ gần với Lý Thường Kiệt bán ống 6 tấc mà 115ng, còn chỗ mà tui mua ẩm kế bán ống 4 tấc mà 130ng. (Trọn bộ của đèn cực tím )

Chỗ bán ẩm kế lấy đèn hồng ngoại chiếu vô để thử đó. Nói chung, tốc độ đáp ứng của nó hơi bèo. Chờ 5, 10 phút thì mới thấy thay đổi. Tui xài với hộp super lock thì thấy tốt. Đưa cái máy hút ẩm 16L vô là độ ẩm còn 40%, phòng tui thì thường là 70% không hà!

Quên! Đèn cực tím là đồ TQ đó~ Nếu được thì đừng mua, ủng hộ hàng VN nha!

Thùng super lock có bán ở metro hiệp phú và cái gì ở 3-2
    Còn máy hút ẩm thì mua ở DG. Mua máy cho khỏe. Nhà có lò vi ba đâu mà nướng.
    Được sửa bởi thuongshoo lúc 05:16 PM ngày 22-08-2011

@Anh thuongshoo: cảm ơn anh đã tận tình chỉ dẫn. Có điều em đọc bài của anh hơi bị khó hiểu 1 tí về cách chống ẩm của anh. Chắc em ko biết về phương pháp chống ẩm bằng đèn. Hiện tại em đã mua 1 cái thùng đựng gạo của Super Lock, loại 16 hay 18L gì đó. Và em cũng đã lên khu đường Tô Hiến Thành mua hạt chống ẩm. Hôm bữa em đi mua cũng hơi trễ, khoảng 6h mấy chiều nên chỉ còn có 2 tiệm mở cửa. Mà ở đó người ta ko có loại hạt rời như các anh chị ở trên đây hay xài. Mà nó là từng gói nhỏ giống như trong mấy gói bánh trung thu người ta hay bỏ vô ấy. Em về ngồi hì hục cắt cả trăm gói nhỏ xíu ấy ra và cho vào trong 1 túi vải to và cho vô thùng. Không biết làm như vậy có sao không ạ?

Về ẩm kế như anh tư vấn thì ra khu Nguyễn Chí Thanh gần bệnh viện Chợ Rẫy, xin hỏi có phải đoạn Nguyễn Chí Thanh từ ngã tư Lý Thường Kiệt đến BV Chợ Rẫy không ạ? Và trong đoạn đường đó thì mình hỏi ở tiệm bán gì vậy anh? Vô hiệu thuốc hay vô tiệm bán hóa chất hay tiệm bán bóng đèn ạ?

Và anh có nói chỗ bán ẩm kế lấy đèn hồng ngoại chiếu vô là sao ạ? Là người ta lấy đèn chiếu vô test cho mình hay sao ạ? Và nếu mua hàng VN thì mua đèn gì? Tác dụng của đèn với hạt hút ẩm là như thế nào? Em xài hạt rồi có cần thêm đèn ko?

Thêm 1 điểm nữa là máy hút ẩm thì xài như thế nào ạ? Cắm điện sạc xong cho vào thùng hay sao anh? Với lại DG là ở đâu vậy anh?

Xin cảm ơn anh rất nhiều.

hộp kín có ron cao su của Đại Đồng Tiến (86k), hạt hút ẩm (40k/kg) , ẩm kế (60K) mua ở cửa hàng y khoa Lý Thái Tổ (nằm giữa bùng binh Cộng Hòa và Hồ Thị Kỷ)(loại to bằng lòng bàn tay). chổ đó có 3 cửa hàng thì chỉ có 1 tiệm có

Quote Được gửi bởi nzkaize View Post
    @Anh thuongshoo: cảm ơn anh đã tận tình chỉ dẫn. Có điều em đọc bài của anh hơi bị khó hiểu 1 tí về cách chống ẩm của anh. Chắc em ko biết về phương pháp chống ẩm bằng đèn. Hiện tại em đã mua 1 cái thùng đựng gạo của Super Lock, loại 16 hay 18L gì đó. Và em cũng đã lên khu đường Tô Hiến Thành mua hạt chống ẩm. Hôm bữa em đi mua cũng hơi trễ, khoảng 6h mấy chiều nên chỉ còn có 2 tiệm mở cửa. Mà ở đó người ta ko có loại hạt rời như các anh chị ở trên đây hay xài. Mà nó là từng gói nhỏ giống như trong mấy gói bánh trung thu người ta hay bỏ vô ấy. Em về ngồi hì hục cắt cả trăm gói nhỏ xíu ấy ra và cho vào trong 1 túi vải to và cho vô thùng. Không biết làm như vậy có sao không ạ?

Về ẩm kế như anh tư vấn thì ra khu Nguyễn Chí Thanh gần bệnh viện Chợ Rẫy, xin hỏi có phải đoạn Nguyễn Chí Thanh từ ngã tư Lý Thường Kiệt đến BV Chợ Rẫy không ạ? Và trong đoạn đường đó thì mình hỏi ở tiệm bán gì vậy anh? Vô hiệu thuốc hay vô tiệm bán hóa chất hay tiệm bán bóng đèn ạ?

Và anh có nói chỗ bán ẩm kế lấy đèn hồng ngoại chiếu vô là sao ạ? Là người ta lấy đèn chiếu vô test cho mình hay sao ạ? Và nếu mua hàng VN thì mua đèn gì? Tác dụng của đèn với hạt hút ẩm là như thế nào? Em xài hạt rồi có cần thêm đèn ko?

Thêm 1 điểm nữa là máy hút ẩm thì xài như thế nào ạ? Cắm điện sạc xong cho vào thùng hay sao anh? Với lại DG là ở đâu vậy anh?

Xin cảm ơn anh rất nhiều.
    Đèn hồng ngoại dùng để test ẩm kế. Tui có coi 1 số bài trên diễn đàn trước khi đi sắm món này. Nghe trên diễn đàn nói là mua hachi đồng nát gì đó thì kim không thay đổi. Do vậy, sợ mua đồ dỏm nên tụi bán đồ test cho tui coi. Mà tui suy nghĩ lại thì có vẻ 1 số bạn xài thùng thường, ko kín, không khí lọt vô nên trong thùng cũng như ngoài thùng==> kim không thay đổi. Cái của tui mua có nhiệt độ và ẩm độ luôn! Vỏ bằng inox rất sạch sẽ.

Đèn cực tím dùng để diệt nấm trên lens, máy chụp hình. Đèn cực tím hàng VN thì ko biết Mình nói thêm vụ này là muốn nói "ở khu vực đó, có tiệm bán đồ thiệt tình, có chỗ bán nói thách".

Máy hút ẩm thì thực chất bao gồm máy sấy và hạt hút ẩm. Cắm điện cho đến khi hạt từ hồng thành tím xanh==> bỏ vô thùng. Lâu lâu lấy ra làm lại nhưng tui thấy cũng lâu lắm! Chắc là vì thùng rất kín nhờ ron cao su.
    Khu vực bán thì đúng là ở ngã tư Lý Thường Kiệt với Nguyễn Chí Thanh. Bạn lại chỗ đó hỏi chừng vài tiệm đầu là được. Vô hỏi ẩm kế, nhiệt kế, đèn cực tím. Không hỏi đèn tử ngoại, khu vực đó kị chữ này hay sao á! Chỗ bệnh viện mà, nghe "tử" là ớn"

DG camera có chi nhánh ở tp hcm. Bạn có thể search trên mạng. Kiếm chỗ nào rẻ mà mua. Nếu DG rẻ nhất thì vẫn mua thì tui mua ở đó rồi!. Chỗ này xin nói thêm là máy hút ẩm này hiệu wonderful, có vẻ như trọn bộ mà người ta gở ra bán riêng hay sao á! Lúc đầu, tui hỏi ở tiệm SLAB giá tới 700ng nên không mua. Tuy nhiên, cái thùng 40L của SLAB đáng giá vì nó to đùng. Có điều là ron cao su xấu và đồ TQ==> xài coi chừng máy và lens của bạn bị nhiễm độc đó nha!
    Được sửa bởi thuongshoo lúc 06:57 PM ngày 22-08-2011

mình đã từng xài hộp chống ẩm + đồng hồ đo độ ẩm + hạt chống ẩm mà vẫn bị mốc , chắc do số sát ống kính , nhưng sau khi mua tủ chống ẩm về thì chụp dưới mua nhẹ cũng k lo :D
    5D3 + 6D + 24-70 m2 + 70-200 m2
    Gopro 3+
    Fuji 90 mini NEO

@ nzkaize : bác vào bất cứ tiệm dụng cụ y tế nào cũng có bán , vd như trên Lý thái tổ, thành thái , lý thường kiệt đều có các cửa hàng Dụng cụ y tế , trong đó có cả loại china và japan , 1 số chỗ có thể có cả hàng Đức , mà thấy hàng china báo ẩm cũng rất tốt rồi , giá lại vừa phải nữa

Quote Được gửi bởi thuongshoo View Post
    Đèn hồng ngoại dùng để test ẩm kế. Tui có coi 1 số bài trên diễn đàn trước khi đi sắm món này. Nghe trên diễn đàn nói là mua hachi đồng nát gì đó thì kim không thay đổi. Do vậy, sợ mua đồ dỏm nên tụi bán đồ test cho tui coi. Mà tui suy nghĩ lại thì có vẻ 1 số bạn xài thùng thường, ko kín, không khí lọt vô nên trong thùng cũng như ngoài thùng==> kim không thay đổi. Cái của tui mua có nhiệt độ và ẩm độ luôn! Vỏ bằng inox rất sạch sẽ.

Đèn cực tím dùng để diệt nấm trên lens, máy chụp hình. Đèn cực tím hàng VN thì ko biết Mình nói thêm vụ này là muốn nói "ở khu vực đó, có tiệm bán đồ thiệt tình, có chỗ bán nói thách".

Máy hút ẩm thì thực chất bao gồm máy sấy và hạt hút ẩm. Cắm điện cho đến khi hạt từ hồng thành tím xanh==> bỏ vô thùng. Lâu lâu lấy ra làm lại nhưng tui thấy cũng lâu lắm! Chắc là vì thùng rất kín nhờ ron cao su.
    Khu vực bán thì đúng là ở ngã tư Lý Thường Kiệt với Nguyễn Chí Thanh. Bạn lại chỗ đó hỏi chừng vài tiệm đầu là được. Vô hỏi ẩm kế, nhiệt kế, đèn cực tím. Không hỏi đèn tử ngoại, khu vực đó kị chữ này hay sao á! Chỗ bệnh viện mà, nghe "tử" là ớn"

DG camera có chi nhánh ở tp hcm. Bạn có thể search trên mạng. Kiếm chỗ nào rẻ mà mua. Nếu DG rẻ nhất thì vẫn mua thì tui mua ở đó rồi!. Chỗ này xin nói thêm là máy hút ẩm này hiệu wonderful, có vẻ như trọn bộ mà người ta gở ra bán riêng hay sao á! Lúc đầu, tui hỏi ở tiệm SLAB giá tới 700ng nên không mua. Tuy nhiên, cái thùng 40L của SLAB đáng giá vì nó to đùng. Có điều là ron cao su xấu và đồ TQ==> xài coi chừng máy và lens của bạn bị nhiễm độc đó nha!
    Tui thách ông dùng đèn cực tím khử rễ tre trên lens đấy
    Ông có căn cứ nào nói là máy và lens bị nhiễm độc ạ ? Nói thì có căn cứ dùm đi , nói thế này 1 là gây hoang mang cho ng tìm mua , 2 là ông để cái chữ SLAB và DG to đùng vào đó sao ng ta làm ăn

- Ông cứ chê hàng tàu chứ cứ ktra xem bao nhiêu đồ trong nhà ông là Made in china
    Được sửa bởi anti war lúc 09:05 PM ngày 22-08-2011

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng