Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Long exposure + zoom technik

Long exposure + zoom technik

Hi mọi người,

Mình tập kỹ thuật phơi + zoom. Hiện tại cũng đã chụp được vài tấm.
    Mình muốn mở topic này để thảo luận cùng mọi người về kỹ thuât này về các phương pháp mà các bạn biết, để chia sẽ nhau cùng học tập và có thêm nhiều ý tưởng mới.

Các bạn có ảnh phơi theo thể loại này có thể up lên đây chia sẽ nha.

# 1 Nhà hát TP

# 2 Nhà hát TP (crop tại nơi focus)

# 3 UBND TP (Zoom nhanh)

# 4 UBND TP (Zoom chậm)

Mong các bạn chia sẽ.
    Thanks
    A&L = Art & Love

em thấy tấm 2 đẹp nhất, tấm 1 nếu ko có cái đèn xanh đỏ phía tay phải thì đẹp hơn nhiều

Thanks,
    Mong đựoc chia sẽ thêm nhiều cách chụp khác nữa.
    A&L = Art & Love

Em rút ra được kinh nghiệm thế này, bạn nào biết rồi thì góp ý thêm, các bạn chưa biết thì tham khảo thực hành thử.

Để vừ phơi vừa zoom mà lại vừa nét nữa (in focus) thì các bạn thực hành như sau:

Bước 1: Chuẩn bị máy ảnh + len zoom (vòng zoom càng mượt càng tốt) + tripod chắc chắn + khéo léo + thực hành nhiều.

Bước 2: Chọn dãy tiêu cự phù hợp sao cho hình lớn nhất và nhỏ nhất nằm hoàn toàn trong khung hình của máy bạn, ghi nhớ dãy tiêu cự này (VD tiêu cự dài A, tiêu cự ngắn B)
    VD: hình NHTP, hình lớn mờ hơn nằm phía sau và hình nhỏ sáng hơn nằm phía trước đều nằm trong khung ảnh. với dãy tiêu cự tương ứng là B=20mm và A=27mm.

Bước 3: Chọn khung ảnh phù hợp, dùng làm foreground (thường là hình nhỏ với tiêu cự lớn hơn A). và đây cũng là chính để lấy nét. Tiến hành lấy nét (focus) tại điểm này (f=A), sau đó chuyển sang manual và không được đụng chạm gì đến vòng lấy nét nữa.
    VD: trong hình NHTP, em chọn hình nhỏ sáng hơn làm hình chính, tiêu cự f=27.

Bước 4: chuẩn bị các thông số, có thể phơi thử trước để có thể chọn được thông số phù hợp. VD exposure time = 20s, Aperture = 20, ISO =100, f=20->27, ...
    Tiến hành: Trả vòng zoom về f=B=20mm, bắt đầu chụp và zoom đều tay một cách từ từ về f=A=27 và giữ nguyên tại vị trí này để phơi trong khoảng thời gian còn lại. Nhớ là trong quá trình này không được chạm vòng lấy nét, tránh trường hợp bị out.

Tips (Tham khảo thôi nha): đế làm nỗi bật foreground và không bị nhòe, bạn nên set thời gian phơi background ít hơn FG. tối đa phơi BG bằng 2/3 thời gian phơi FG, tùy vào độ sáng môi trường.
    VD: exposure time = 20s, bạn nên chia ra thế này: 4-6s đầu phơi BG, 1->4s phơi zoom, phần còn lại để phơi FG
    Hình #1, #3: thời gian chia ra: 6+1+13
    Hình #4: 2+6+12

Chú ý thêm, Trong kỹ thuật phơi zoom này thì bạn nên lấy nét tại center, vì nếu bạn lấy nét tại nơi khác ngoài center thì bạn sẽ thấy điểm lấy nét sẽ bị nhòe và đôi khi bị phủ sáng bởi các đối tượng xung quanh. nhòe và đôi khi điểm focus sẽ không còn thấy nữa (vì ánh sáng xung quanh phủ mất đối tượng trong quá trình phơi).
    A&L = Art & Love

# 5 Mưa sao băng

Cái này em zoom hơi lâu, với lại len hơi rít nên zoom chưa đều.
    A&L = Art & Love

Cám ơn bạn chia sẽ. Sẽ thử nghiệm sau.
    Bắt đầu con đường nghiện ngập.
    Ni cà ta pà sô, Ni cà ta pà sô ! Tịnh Tâm.